Làm thùng cho loa Audio Nirvana 8" Coaxial

Discussion in 'Loa' started by Simple, 10/3/14.

1. regular

regular Advanced Member

Em nghĩ là bậc 2. Cho cả LF và HF

2. mtbc

mtbc Advanced Member

9Khz mà LF không lọc thì nghe vẫn bị ồn dải trên theo thí nghiệm AN của em

3. Wanderer Cowboy

Wanderer Cowboy Advanced Member

hic ....loa Nì và Na sinh ra thiệt nhiều mach fun tùn độc nhứt vô nhị....

n

4. My FB

My FB Advanced Member

Bác regular nói rất chính xác, em dùng cross bậc 2 ạ
    Thân chào

5. My FB

My FB Advanced Member

Cross chỉ có nhiệm vụ "phân công công việc" cho loa
    Quan trọng nhất theo em vẫn là cái thùng bác ơi :D
    Em thấy 15' dùng Onken 360 và 12' dùng petite Onken em thấy rất ổn vì em đã nghe cả hai rồi
    (đều ghép với 300B)

6. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

Chuẩn không cần chỉnh,nhưng phân công công việc không tốt sẽ dẫn đến làm việc cũng không tốt.
    Thân.

7. Simple

Simple Advanced Member

Bác MyFB ơi,
    Ý E hỏi là, E đã làm theo trị số linh kiện của bác nêu ra là trebble đang cắt ở 7KHz, và bass cắt ~3,8KHz phải không.
    Hay điểm cắt là điểm giao nhau của 2 đáp tuyến?

8. phanhaitan

Có hình minh hoạ để bác hiểu rõ hơn về điểm cắt,e có cái hình minh hoạ về điểm cắt của 3 đường tiếng.Như hình dưới thì điểm cắt của nó nằm ở đường nét đứt màu đỏ,còn của bác có 2 đường tiếng thì chỉ có 1 điểm cắt nhau giữa loa bass và treble thôi.

Attached Files:

9. My FB

My FB Advanced Member

Bác phanhaitan nói chính xác
    Loa của bác Mid/Bass chơi từ 48 đến 7 khz và loa treble chơi từ 7 đén 50khz
    Theo em bác thử cắt 9 khz xem sao, mình thực nghiệm mà

10. phanhaitan

Theo như thông số của driver bác Hungdoanh đưa ra,thì woofer có Fs=48Hz và tweeter có Fs=2300Hz.Theo bảng trở kháng và tần số của woofer thì nếu bác cắt lên 7khz thì trở kháng của nó lên tới hơn 20 Ohm.
    Thân.

Attached Files:

11. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

1
    Hic, em chỉ nói chơi thôi mà bác đã làm thiệt rồi. Nguy to nguy to.
    Thứ nhất loa Diatone là loa 3 đường tiếng driver rời, trở kháng danh định (TKDĐ) của tất cả driver đều là 6 Ôm.
    Trong khi đó loa của bác là 2 đường tiếng đồng trục, trở kháng danh định (TKDĐ) của 2 driver khác nhau.
    Em chỉ quăng đại cho bác 1 cái ví dụ về điểm cắt 5kHz của loa để bác làm thử, mừng là bác đã hài lòng hơn việc chỉ treo 1 con tụ 2uF như khuyến cáo của NSX.

Nếu bác muốn tiếp tục thử nghiệm thì vào cái link dưới đây đưa các thông số vào để ra các giá trị linh kiện. Nhớ chọn 2nd order Linkwitz Riley (nghĩa là phân tần bậc 2 theo công thức Linkwitz Riley) nhé.
    http://www.diyaudioandvideo.com/Calculator/XOver/
    Em đã thử đưa các thông số vào thì được kết quả như sau (đã làm tròn):
    L1 = 0,4mH
    C1 = 2.7uF
    L2 = 2uF
    C2 = 0.5mH
    Với phân tần bậc 2, nếu nghe thấy tiếng kỳ kỳ ở xung quanh điểm cắt tần, thì đảo dây nối 2 cực 1 trong 2 driver thử xem có hiệu quả hay không. (khử độ lệch pha do phân tần)

2: Điểm cắt tần
    Những điều em nói dưới đây với bác hoàn toàn là lý thuyết suông, không có trải nghiệm thực tế nên nếu bác làm theo mà có bị gì thì em không chịu trách nhiệm nhé.
    Lý do gợi ý bác cắt tầng ở 5kHz thay vì 7kHz: Đồ thị đáp tuyến của loa bass giảm 5dB trong khoảng từ 6,5kHz ~ 7kHz. Trong khi tần số cộng hưởng của driver treble là 2,3kHz. Em nói một cách máy móc theo sách là nếu làm phân tần thì nên cắt ở điểm tối thiểu là 2 lần của tần số cộng hưởng. Nói chơi vậy thôi chứ bác có cắt ở 5kHz, 6kHz hay 7kHz thì cũng chẳng hại gì, nếu bác có đủ linh kiện để thử nghiệm để tìm ra điểm cắt hợp tai mình nhất. Cách thử là bác làm 1 loa cắt ở 5kHz, 1 loa 6kHz rồi chuyển qua lại giữa 2 loa vừa nghe vừa so sánh (nghe mono cùng 1 âm lượng nhé)

3. L pad : như gợi ý của bác mtbc

Trước hết bác nên làm phân tần mà không có 2 con điện trở như bản vẽ tay của bác cái đã.
    Sau khi làm xong, bác nghe thử file quét tần sóng sin trong khoảng xung quanh điểm cắt và tổng dải tần, xem khi chuyển từ loa bass qua loa treble nó có chênh lệch nhiều về âm lượng hay không. Nếu thấy có chênh lệch thì mới bắt đầu nghĩ đến Lpad. L-pad bằng 2 con điện trở mà bác làm là Lpad cố định cần thử một vài giá trị để tìm ra giá trị thích hợp nhất, còn Lpad mà bác mtbc gợi ý bác mua chắc là Lpad dạng biến trở xoay, gắn vào rồi chỉnh theo ý mình, đỡ phải gắn vào tháo ra nhiều lần.

4.Mạch cân bằng trở kháng
    Mạch cân bằng trở kháng không giúp giải quyết chênh lệch TKDĐ giữa loa bass và loa treble, vốn chẳng có ý nghĩa gì lớn. Vì lý do gì thì bác cứ nhìn đặc tính trở kháng (đường đen đậm trong đồ thị) của từng loa là thấy ngay.
    Mạch trở kháng (gợi ý chỉ lắp ở driver bass) giúp cho đường trở kháng của driver không thay đổi nhiều trong khoảng tần số hoạt động (vẫn tăng vọt lên ở điểm cộng hưởng). VD trong trường hợp driver bass của AN 8" coaxial, trở kháng của driver sẽ ổn định đâu đó trong khoảng 6,8 ~ 7,4 ôm .
    Để làm mạch cân bằng trở kháng, chúng ta có 2 phương pháp
    1. Tính toán các giá trị cần thiết trên lý thuyết, lắp vào, đo đạc, chỉnh lại giá trị linh kiện, lại đo đạc cho đến khi ưng ý.
    2. Lắp dần từng linh kiện vào rồi đo cho đến khi đạt kết quả.
    Cách 1 thì cần phải biết trị số độ hỗ cảm (inductance) L của voice coil, mà NSX không biết vì lý do gì, đã không ghi trong bảng thông số kỹ thuật.
    Cách 2 thì cần phải có nhiều loại tụ điện và điện trở giá trị khác nhau để thay đổi.
    Cả 2 cách đều đòi hỏi phải có thiết bị đo (vôn kế AC) có thể đo chính xác ở dải tần hoạt động (400hz ~ 5kHz), không biết bác có không?

12. Simple

Simple Advanced Member

@ bác ngdhieu: E bắt đầu thấy thú vị rồi, được mở mang thêm kiến thức nhiều.
    Giờ này cũng khuya rồi, E tranh thủ nghiên cứu kỹ hơn vào ngày mai.
    Hôm nay E cũng mượn được cái L-Pad Fostex 8 ohm rồi, sẵn sàng chờ thử nghiệm.

Mai E sẽ làm thử lại theo bước 1 và bước 2 (có sẵn cuộn cảm cho 01 thùng, sẽ nghe Mono trước), cắt 5kz
    Ah, ta vẫn có thể giữ nguyên cuộn cảm và thay đổi trị số tụ để điều chỉnh cất tần số theo link này: http://www.mh-audio.nl/CrossoverNetwork ... eakers.asp

13. Simple

Simple Advanced Member

Em cũng thích làm loa Onken lắm.
    Nhưng nhu cầu E đang gom gọn diện tích sử dụng, nên chỉ làm thùng Bookshelf cho củ loa 8" này, và thấy kiểu Minimonitor là hợp với phòng.
    Xem như chuyện đã rồi (gạo đã nấu thành cháo nhừ luôn rồi).

Em nghĩ: làm thế nào để biết thùng loa này cho tần số xuống thấp nhất là bao nhiêu Hz? Có thể đạt 48Hz không?
    Qui cách thùng: H480 x W255 x D305
    Thể tích bên trong thùng ~26.4L
    Lỗ thoát hơi: dia.55mm, không có ống hơi

14. mtbc

mtbc Advanced Member

Chưa đủ. Bác còn phải xem nhét bao nhiêu bông và dán bông ở đâu mới ra bass như thế nào :)

Xuống thấp mà hổng hay cũng bằng thừa, chưa kể vị trí đặt loa và cộng hưởng phòng. Vậy nên khi thùng đã đóng rồi thì lăn tăn chỗ này chi nữa...

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Điểm cắt tần trong trường hợp cùng bậc thì hình trên mới đúng nhen :)

16. Simple

Simple Advanced Member

Bác nói đến hình nào vậy? E ko rõ lắm

17. 150AC tap phe lu

150AC tap phe lu Advanced Member

Thùng này của bác nếu bác có ghép cho củ to hơn em e là tiếng cũng không đạt. Vì sai ngay từ vật liệu đóng thùng.

18. Simple

Simple Advanced Member

Theo bác vật liệu nào hợp cho loa A.N? Thùng này dùng HDF kháng nước-mốc ẩm.
    Vách toàn bộ dày 25mm

19. 150AC tap phe lu

150AC tap phe lu Advanced Member

- Thùng trong cái ảnh bác poss lên vẫn mốc như thường bác ạ, đây là nghề của em mà.
    - Chính vì vấn đề kháng nước được nên bề mặt của gỗ quá đanh, không đủ độ mềm để tiếng bass nghe cho ấm áp.
    - Nếu việc tìm mua gỗ "RĂM BÀO ÉP" nhập khẩu là không thể thì bác làm đại bằng MDF Trung Quốc đi, cùng trên một kích thước thể tích loại ván này cho tiếng bass tốt hơn loại bác đóng đã poss ở trên. Việc dùng ván dày 25mm này em chưa được nhìn cái bản TK kỹ thuật thì cũng chưa có ý kiến gì nhưng em e rằng 25mm hơi phí độ dày (trong thùng WEST cũng chỉ rất ít chi tiết được làm bằng 25mm)
    * Còn một loại nữa của VIỆT NAM mình có thể làm được thùng loa, giá rẻ hơn rất nhiều hàng ngoại nhập. Có chất lượng tốt không kém gì hàng ngoại nhập nhưng giờ họ không sản xuất nữa thì phải (nâu rồi em không thấy xuất hiện trên thị trường gỗ nhân tạo nữa)

20. Simple

Simple Advanced Member

Em lọ mọ được chương trình phát sóng tần số và thu đo tần số qua đồ thị.
    Thu lại cái Clip nho nhỏ (dàn nhạc đã bán đi hết, không có đầu CD ngon,lấy đầu DVD phát nghe tạm, không có loa zin để tham chiếu, làm mò thôi, kiểu này nghe riết hư hết tai! :) )

Cách E làm như sau:
    -tải chương trình phát ra tần số sóng sine từ 60Hz-15KHz vào máy tính.
    -cho phát ra qua ampli -->loa. E làm bộ Cross cắt 4,5Khz như trên, không qua bộ lọc điện trở.
    -tải chương trình RTA Lite vào IPhone để đo cường độ tần số phát ra loa
    -cách đo: để Ịphone phía trước loa và cách loa 1m.
    Kết quả E thu được:
    60hz--> -55db
    100Hz--> -55db
    250Hz--> -50db
    500Hz--> -52db
    1khz--> -45db
    3kHz--> -38db
    5kHz--> -33db
    8kHz--> -45db
    10kHz--> -52db
    15Kz--> -57db
    Ampli bán dẫn 70W.
    Em nghe thấy có vẻ bị trội dải trung âm
    Như vậy kết quả đo cho thấy bị trội từ 1kHz-8khz phải không?

21. mtbc

mtbc Advanced Member

Các chương trình đo = iphone phải lưu ý 3 điểm:

1. Phần mềm phải calib theo độ nhạy mic của iPhone (mic iPhone đáp tuyến k phẳng)
    2. Mic của iPhone không thể đo chính xác
    3. Phép đo bị ảnh hưởng bởi cộng hưởng phòng và độ méo nguồn âm (VD ampli bị dư bass)

tóm lại là hổng chính xác ;) đo chơi thôi thì được

22. Wanderer Cowboy

Wanderer Cowboy Advanced Member

Gỗ gì cũng tuỳ gu nghe,tay nghề và bản vẽ thiết kế như thế nào nữa bác...Gỗ MDF (màu hồng nhạt) em thấy dùng cũng đc nhưng dễ bị mẻ các cạnh và mốc...Có loại nào cứng hơn mà dễ kiếm ko bác?

23. Simple

Simple Advanced Member

Loại ván E dùng cho thùng là loại ván HDF màu xanh nhập khẩu Malay, không bị độc hại (keo không chứa chất gây ung thư - an toàn cho sức khoẻ khi nghe nhạc :).

Các bác chú ý có một sô loa đời mới có chú thích vấn đề này (Monitor Audio chẳng hạn).
    Loa B&W thì phải xem lại nhé (dòng 6xx - keo ghép không an toàn đâu nhé). Ngửi vào thấy có mùi cay gắt mũi. :)

24. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Hiện tại bác đã hài lòng với cặp loa này chưa?
    Nếu hài lòng rồi thì cứ thế mà nghe.
    Sau này khi thích đổi thùng thì cứ làm như trước nhé. Để 2 thùng loa cạnh nhau, chuyển qua chuyển lại để nghe xem mình thích cái nào hơn.
    Thùng loa thì bác cứ học hỏi chuyên gia ThanhVNS: dùng ván okal 18mm hoặc 20mm là đủ rồi. Thậm chí để tiết kiệm thì cứ dùng ván trần, mài láng mặt và đánh vec ni hoặc thổi PU cũng OK.

25. Simple

Simple Advanced Member

Làm theo mạch của bác thì âm thanh khác hẳn so với mạch lọc chỉ có 01 tụ cho TW.
    Em gia giảm tụ lọc cho loa bass để tìm tiếng trầm tốt hơn (vẫn dùng mạch lọc bậc 2)
    Em mới đo thử nghiệm xem nó ra sao rồi tìm hướng xử.
    Nhìn vào đồ thị đo của E thì có thể có hướng đi phải không bác?
    (Dù chấp nhận kết quả tương đối để nghiên cứu học hỏi)

Attached Files:

Share This Page

Loading...