Lại 1 pre bán dẫn cực hay

Discussion in 'Bán dẫn' started by mimosalq, 22/7/11.

1. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Nhắc lại cái này cũng nhiều kỷ niệm lắm, mình là dân cơ khí vậy mà cũng ráng đi làm việc cho It mạc dù biết rất là ít vì không có việc làm thì hộ khậu .. và thuộc về địa phương , mấy đứua tronmg phường nó đì ...., sau một thời gian nhờ các bác khác trong cơ quan chỉ bảo mình cũng viết được đôi chút C++ , và Asembly language cho CPU 6502 của comndore , 68000 của motrola và PDP11 của Digital , làm thì cực tối ngày debug , hai chục năm trước có người bạn kéo vào làm nghề giới thiệu sản phâm VN ( hàng thực phẩm tiêu dùng ) ra nước ngoài thế là theo nó đến bây giờ luôn , và Programing trở về dĩ vãng , bây giờ không còn biết gì nữa hết , và tiếng Nga Ngố không còn nhớ đến một chữ mặc dầu đã học 2 năm , vì ngành marketing chỉ đi nhậu tối ngày để lấy chữ ký .. nhậy trong nước nhậu ngoài nước .., bây giờ điện tử , program , cơ khí gì cũng không biết gì :) , nhưng mình vẫn còn tồn tại không bị bịnh hoạn gì là may lắm rồi .

Thân

2. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Em cũng vậy ra trường thích bay nhảy nên đi dữ dôi lắm.63 tỉnh thành đều đã có dấu chân em ,vui quá chẳng chịu học hành thêm gì cả.Ngày đó láu cá lắm ,đi học cao học đúng 10 ngày thì em nghĩ vì thấy ông thày dạy tóan trình độ không bằng mình,nghĩ lại xốc nổi quá anh ơi.

3. diyampli

diyampli Advanced Member

Nhìn toàn M-cap, enla, nichicon muse, dale thế kia mừ mỗi tội vỏ máy bàng gỗ :mrgreen:
    Vâng bác cho em cái mạch đơn giản khoảng 3-4 ngõ vào để em cho xuống cuối mạch ạ.

4. touch3G

touch3G Advanced Member

Bác xem ở đây này
    http://users.otenet.gr/~athsam/preampli ... ar_eng.htm

5. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Còn mạch phono nữa bác ơi. Bác cho cả MM/MC thì tốt quá.
    Em thấy mạch phono của Luxman này khá ổn này

Attached Files:

6. hoangde2005

hoangde2005 Advanced Member

Em lấy cặp Jfet 2sk240 của L103 tương đương với 2N5565 trong GM bác Quang không vậy?

7. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Em làm cho đẹp và hơp lý thôi,chất lượng em pre này khỏi chê và xứng đáng đầu tư lắm.Anh nghe phê lắm nè,nói có sách mách có chứng nhé.Đang ghép với GM,chỉ có 1 từ để nói :tuyệt.Nguồn cho pre anh đang n dùng TL431 mà anh đã post trong 1 topic nguồn viewtopic.php?f=19&t=62633 .Thân.

Attached Files:

File size:
      147,7 KB
      Views:
      225
      File size:
      146,6 KB
      Views:
      222
  8. khodoianhroi

khodoianhroi Advanced Member

Đọc mạch này mãi không thấy sơ đồ chi tiết gì cả cụ cho em hỏi selector dùng công tắc hay dùng phím kiều digital vậy :oops:
    Em chỉ nghĩ ra đc select bằng con 4017 mỗi lần 1 xung là chuyển sang cổng khác rồi dùng 1 con transitor đóng rơle mà là tuần tự nên không thích. Hoặc dùng CD4052 nhưng mà ít dùng

9. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Anh đố tuninh và thuanblack mấy con bjt chân vàng và cái tụ nối tầng 10uF anh lấy từ đâu?Hàng độc lắm nhé giữ lại mà ráp em này,nhiều pre sẽ chạy mất dép.Tổ cha mấy thằng đế quốc sản xuất cái gì cũng tốt.

Attached Files:

File size:
      109,3 KB
      Views:
      212
  10. diyampli

diyampli Advanced Member

Em dòm mãi có thấy con BMB thôi :mrgreen: , bác giấu lk quá :lol:
    Bác có pm ạ.

11. touch3G

touch3G Advanced Member

Mạch này dùng công tắc kết hợp với relay bác ạ.

12. thanhtrungbl

thanhtrungbl Advanced Member

a Q chụp xấu vãi ha ha... bữa nào test hàng e qua nghe với...rồi chụp hình cho bài review của a he he...sắp có bo GM dzìa....cbi đi "mót" ve chai hix...

13. khodoianhroi

Theo em là dở hơi đã là công tắc lại dùng rơ le làm gì nhỉ. :wink: Em tưởng dùng phím với vài con IC số lựa chọn có giải mã ra LCD hoặc led có phải pro hơn không dùng công tắc rễ mod nhưng mà xấu hoắc. Kiểu như cụ diyampli cho con DAC hay Pre gì vào trong cái CD-rom thò cái biến trở ra làm mất thẩm mỹ ai nhìn vào không thể tin là nó hay được :lol:
    Box này thiếu cao nhân về IC số hay sao nhỉ. Không có ai cho ra dc cái schematic nào ...
    lấy tạm cái hình

Attached Files:

14. diyampli

diyampli Advanced Member

Á à cụ giám chê em hả, em lại mách khangdep nhà em làm cho em 1 cái volume số bây giờ chứ lị.
    Nghe âm thanh k phải nhìn bằng mắt đâu cụ ak, có cái thay đc số có cái phải dùng cơ.

15. ithai1268

ithai1268 Advanced Member

16. khodoianhroi

Á à cụ giám chê em hả, em lại mách khangdep nhà em làm cho em 1 cái volume số bây giờ chứ lị.
    Nghe âm thanh k phải nhìn bằng mắt đâu cụ ak, có cái thay đc số có cái phải dùng cơ.[/quote]

thì đúng là dùng cơ nhưng em muốn hiển thị từ -10dB 0 + 10dB ra cái led 7 đoạn dựa vào vòng xoay của triết áp cụ làm đi.Cụ làm được cái đọc tín hiệu và giải mã ra analog từ CD rom mà chả nhẽ yêu cầu nho nhỏ kia không thể :)

17. khodoianhroi

Cái này ngon nè cụ diyampli ới
    ai mod lại thành hiển thị ra LCD được không ví dụ Vol: 5
    Input CD Phono DVD ...
    Output Line 1 Line 2

được thế này là tốt lắm rồi em khỏi có ý kiến gì thêm :mrgreen:

18. diyampli

diyampli Advanced Member

Vâng cụ màu mè quá :mrgreen:
    Em chỉ quen bán dẫn chứ có quen số đâu, cái CD rom kia là em vẽ mạch rồi làm kit ép code cho nó điều khiển mấy cái CD rom chứ em có làm nổi DAC đâu, giá nó mà đỉnh với âm thanh thì có mà em ngất :(

19. garbolino

garbolino Advanced Member

Topic về pre vào đọc toàn thấy chuyện trên trời.
    Sao các cụ không bàn làm luôn cái Karaoke cho nó gọn.
    Cái điều khiển thì tích hợp luôn cả khiển máy lạnh với kéo rèm cửa, nâng cửa cuốn
    Nút Power thì kết hợp luôn khởi động hệ thống chống trộm trong nhà và Camera quan sát coi có con chó nào ... ị bậy trước cửa không.
    Chán.
    :mrgreen:

20. khodoianhroi

Cụ cứ quá lời vụ selector là từ đầu đã làm. Em là em chỉ có muốn có hiển thị làm được thì làm không làm được thì thôi :lol:
    cái pre hay thế chả nhẽ ở trần không cho vào chasis và em muốn nó đẹp và không thể để mặt nó phẳng phiu với 2 3 cái nút như cái AMP.

21. diyampli

diyampli Advanced Member

Chít cụ Gà vào ném đá rồi em cũng thích chỉ đơn cử mỗi pre thôi, em nhớ trước cụ Gà yêu cầu có nguồn trên bo và volume giống háng giờ em cũng đủ yêu cầu rồi.
    Chắc theo bác Quang làm đơn giản thôi các bác ạ, bác tranguyennguyen bảo làm mạch phono nhưng đa phần dùng CDP em nghĩ k khả thi cho lắm, bác khodoianhroi thì muốn màu mè đúng là khổ quá nó chỉ là 1 cái pre thôi nếu cụ máu thì về STAV làm 1 cái chọn tha hồ mấy đầu vào có LCD hiển thị volume ALPS hẳn hoi dùng chíp họ 8051 đó cho vừa mắt.Có 900k thôi em mượn ảnh của hai bác bên NAC72 nhé.
    Khổ em nói nhiều quá :(

Attached Files:

22. khodoianhroi

bác khodoianhroi thì muốn màu mè đúng là khổ quá nó chỉ là 1 cái pre thôi nếu cụ máu thì về STAV làm 1 cái chọn tha hồ mấy đầu vào có LCD hiển thị volume ALPS hẳn hoi dùng chíp họ 8051 đó cho vừa mắt.Có 900k thôi em mượn ảnh của hai bác bên NAC72 nhé.
    Khổ em nói nhiều quá :([/quote]

Nghĩa là cái cục có motor kia là 900k hả cụ. Vậy cụ triển khai pre thôi em mua cái đấy cho lành nói nhiều thì càng nhiều gạch khổ em. :lol:

23. minh_nt

minh_nt Advanced Member

Em đồng quan điểm với bác diyampli đơn giản là hay nhất vì như em là "gà" chính thống dính vào mấy cái vụ phono, display loay hoay không được nát hết cả mạch. Vả lại thú DIY thì dành cho nhiều người đam mê nên cái gì phổ biến là ưu tiên chỉ cần 2 ngõ cho CDP là ổn và đơn giản.....các bác thông cảm.
    Chậc khổ thân em vì "gà" quá. :(

24. son_heinz

son_heinz Advanced Member

Các bác ấy đang bóng bàn thì phải có nhiều ý kiến chứ.
    Ý của em thì muốn ALL IN ONE nhưng làm theo dạng modun thì mọi người theo được tới đâu làm tới đó. Thậm chí cả dự án cũng được triển khai tùng bước.
    P/S:Nhưng như vậy thì chăc còn phải bóng bàn lâu lắm đây

25. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Anh nghĩ là làm liền,mạch pre và nguồn anh ráp chạy hòan hảo,đang ghép với GM ngon lành,bác nào không tin nó hay đến mức như mình nổ thì xin mời qua nhà mình test đêê.Tối nay em kiểm tra pcb vừa layout của diyampli rồi cho đặt mạch luôn.Mình sẽ làm volume và chon ngõ vào chung 1 pcb nữa là đóng hộp.Mạch phono cũng có luôn rồi dùng jfet đầu vào.Nguồn shunt tl431 đã xong...ghép vào mạch của diyampli là ngon lành.

Attached Files:

Share This Page

Loading...