Lại 1 pre bán dẫn cực hay

Discussion in 'Bán dẫn' started by mimosalq, 22/7/11.

1. thuanblack

thuanblack Advanced Member

cụ dùng motor volume loại hai hàng chân thì ko hiển thị dược "số" mức âm lượng, chỉ nhìn cái đèn trên múm xoay, cái này là cụ hiện cả số mà, mai em đi hỏi cái volume encoder xem thía nào?

2. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

1. Thấy trên sơ đồ là 4 ngõ vào đấy chứ, thêm BD đi bác ơi,
    2. Thêm mute nữa vì thời gian volume quay về khá lâu :mrgreen:
    Có thì tốt, nếu không cái LED 7 đoạn để hiển thị đầu vào cũng đẹp rồi :mrgreen:

3. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Em đã khảo sát kỹ không có volume nào tốt bằng con PGA2310,hơi đắt 1 chút nhưng chất lượng tuyệt vời.Anh em xem xét việc dùng nó đi,dựng lại schematic rồi layout,còn code thì không khó đâu.Cái này dù đã bỏ lâu em vẫn code ngon lành, nhưng thôi dành cho các bạn trẻ phần việc này em đứng ngòai lâu lâu chém 1 tí...

Attached Files:

File size:
      34,9 KB
      Views:
      292
  4. aquilion64

aquilion64 Advanced Member

Gửi các bác cái digital vokume dễ làm nè
    hay cái này

5. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Em thấy làm như bác Khangdep là tuyệt rồi, vụ PGA thì tính sau đi anh.

6. thuanblack

thuanblack Advanced Member

Hình như con này điều khiển âm lượng bằng một con OP bên trong nó mà bác

7. aquilion64

aquilion64 Advanced Member

8. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Em thì nghĩ rằng độ ồn và méo của nó phải gấp nhiều lần biến trở volume bình thường anh ạ :oops:

9. tranguyennguyen

Đọc thông số thấy méo và ồn thấp lắm.
    Em Chỉ không khoái mấy việc:
    - Lại thêm 1 OP, không hiend,
    - Khi mất điện, volume reset về 0. Kiểu này mạch điều khiển phải có nhớ tình trạng cuối.
    - Làm để quay quay chiết áp hơi khó, còn nhấn +/- không sướng lắm.
    Ý kiến cá nhân, mời các bác bàn tiếp :mrgreen:

10. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Anh nghĩ ồn và méo nếu là vấn đề của con PGA thì mấy hảng hiend lớn sẽ không dám dùng.Pre M22H của GM dùng con PGA này đó.

11. mimosalq

mimosalq Advanced Member

-Em thấy đâu có opamp nào nữa.
    -Việc lưu lại trạng thái volume cũng dễ bằng cách viết software mỗi lần set volume thì giá trị này được lưu lại trong bộ nhớ tại địa chỉ nào đó.Khi tắt nguồn dù mức volume có về 0 thì trình khởi động sẽ nạp giá trị củ volume vào con PGA được mà.

12. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Vẫn có loại Volume xoay để làm thay cái việc nhấn của bác mà cứ mỗi nấc nhảy tương đương một lần nhấn. Còn về về 0 cũng tốt chứ bác nếu không về không khi mất điện, lúc 23h bác mở bác nếu đang đặt nấc giờ cao thì... phiền vợ con lắm

13. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Mạch trên bác Quang ạ mạch này lại đơn giản. Mạch thứ 2 thể hiện được giờ, con 74hc4067 trong datasheet không thực hiện khuếch đại nên các bác yên tâm đi không sợ bị thấp èn. Nó chỉ đóng vai trò là đóng và mở khóa, tâm lý của các bác hi end không thích nó đi qua chip. Cũng dùng mạch này nhưng các chuyển mạch điện tử 0 đến 15 chỉ đóng vai trò nói đất các nhóm điện trở để tạo ra giá trị tương đương theo mong muốn, chân 1 của IC này được nối đất. Tín hiệu chỉ đi qua các điện trở mà thôi còn chất lượng của các điện trở tùy các bác ấy lựa chọn. Em không chạy mô phỏng được vì Proteus của em thấp đời quá. Mong bác Quang chỉ giáo

14. NDHien

NDHien Advanced Member

Chào các bác

Bác Quang ơi mình nghĩ là ý các bác nói Hầu hết những vol dùng PGA2310 ( 2311 ) đều dùng một OPA2134 wideband để làm Buffer , mục đích là để cho trở đầu vào cao như là những thiết bị khác và để tách 2310 ra khỏi những máy khác nối với nó vì phần lớn áp dụng em nó nằm ngay phần vào của Pre , và tùy theo code có thể thêm được 4 đầu vào chọn lựa được ( CD , tuner, DVD , .... ) , không cần nhớ cũng được nhưng phải viết code để cho mỗi lần mở lên thì ơ khoảng độ -20dB là vừa rồi chứ nếu không phải vặn mỏi tay , mình có một kit mua ở HK khi đi công tác cho cơ quan mỗi lần mở máy nó quay về -60dB :twisted: , vặn mười mấy vòng mới nghe bình thường và trong em 2310 này có cả phần Opamp pre nũa nếu vạn qua mức 0dB thì Opamp ở trong sẽ tự động chạy để khuếc đai thêm , phần này khi viết code các bác nhớ disable nó đi vì các bác không muốn dùng cái Pre ơ trong con chip đó chỉ dùng chức năng Vol thôi , và nên dùng rotary ( nút xoay ) encoder , tiện lợi hơn nút bấm lên xuống .
    Nếu các bác không thích Opamp thì sao không nghĩ đến dùng relay làm thành 128 nấc ladder dùng trở (8 relays) , thôi không dám nói nhiều chỉ góp vài ý kiến cá nhân nếu có gì sai , mong các bác bỏ qua và sửa đổi dùm .

Thân

15. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Dạ em mới xem tài liệu,một số thằng nó direct thẳng còn 1 số thằng dùng opamp làm buffer như trong hình.Em đang set schematic và lên flowchart để chuẩn bị code đây.Em đã xem 1 cái mạch nó dùng con này và microchip là con PIC16F876 để em vẽ lại schematic và nhờ làm pcb luôn,cái này em viết code nhah lắm nên không lo.

Attached Files:

16. garbolino

garbolino Advanced Member

Cuối tuần này giao lu con pre "bán dẫn cực hay" của đại ca với con "vô ảnh cước" của em đi đại ca ui :oops: :lol:

17. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Mới xong 1 kênh à,để làm thêm 1 kênh nữa.Chắc chờ mạch in hòan chỉnh rồi thi luôn.

18. tranguyennguyen

Em thấy có opamp bên trong con này mà. Với tính năng thế này thì có khi không cần mạch pre luôn, chỉ cần nguồn - mạch logic điều khiển - mạch phono - mạch volume. Bàn xxx tý, các bác chém vừa thôi nhé :mrgreen:

Attached Files:

19. khangdep

khangdep Advanced Member

Bác Quang dùng PIC thì khủng rùi. Em nhường sân cho bác :lol: :lol: :lol:

20. Супер

Супер Advanced Member

Em không hiểu tị sao OpAmp lại không Hiend ạ ? Khó có mạch khuyếch đại nào có thông số tốt hơn nó.

21. taduc

taduc Advanced Member

22. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Trời em cứ làm đi,anh đang âm mưu làm 1 sản phẩm "thương mại" mà.Em layout mạch của em chưa?Anh làm mạch luôn.

23. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Tụi GM tòan dùng OPA134 làm pre hiend đó.Khúc mắc với "bác gì đó" đã được giải tỏa chưa em?

24. diyampli

diyampli Advanced Member

Vụ dùng họ 8051 cho điều khiển em thấy k vấn đề gì cả, có cụ bảo nó là hàng khựa dễ chết. Em xin thưa với cụ làm biển led nó nhốt trong hộp aluminum 2 lớp led chạy suốt ngày đêm, dàn tran thúc của 32 pot nóng phải biết mà chết thì ai giám làm :roll:
    Nhiễu ah, biển led nó dùng nguồn xung nắn lọc quá thường dùng 7805 cùng 2 em tụ thôi, em viết code bằng phần mềm nó vẫy mỏi mắt hok thấy nhiễu :mrgreen: trừ khi các bác dùng đế socket cắm nó kém thôi, và 1 điều nữa bảng mạch led khá kị vì em làm em thấy mạch mà đã loạn thì các cụ ngó ngay em thạch anh của em nó đi(nó chỉ cần ố ố xước xước là hay lắm đấy). còn nhiễu do ánh sáng mặt trời thì xin thưa cụ cụ đem phơi nắng nó cũng chạy bt
    Em đã ứng dụng nó làm 3 việc rồi chưa thấy gì, cái kit điều khiển CD em dùng PIC16F877A 60k mừa chạy như điên, thàng tàu viết code cho 89c51 chạy phà phà k nhiễu hay dở quẻ tí nào :lol: . Vì em nó rẻ, code dễ viết ứng dụng nhiều trong đời sống chịu đựng khá theo em nên các bác dùng em nó với tiêu chí................ :wink:

25. tranguyennguyen

Vụ này em cũng không hiểu.
    Đọc thông số kỹ thuật mấy chú receiver rẻ tiền thấy cũng quá ngon, đẹp hơn các amply đèn nhiều. Thế mà nghe vẫn không thể hay bằng. Chỉ thấy các bác nhìn chung không khoái op amp, vì nó quá đơn giản chăng?

Share This Page

Loading...