Lại 1 pre bán dẫn cực hay

Discussion in 'Bán dẫn' started by mimosalq, 22/7/11.

1. diyampli

diyampli Advanced Member

:shock: Bác ơi em phê quá đi, k đỡ được :lol:..............................

2. minh_nt

minh_nt Advanced Member

Ọe.....vãi hàng quá anh Quang, lâu nay bận việc ko qua anh choi được anh trữ hàng ghê quá :mrgreen:. Khi nào có PCB nhắn em nhá. đợt này em làm để dành chơi super Leach..... :lol:

3. LTH

LTH Advanced Member

Các Bác cho em hỏi cái Pre này để kẹp với Hero , Leach hay GM của bác Quang đấy ạ ?

Nhiều Pre Pow quá nhìn hoa hết cả Mắt :mrgreen:

4. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Pre này ghép với power nào cũng tốt hết á.

5. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Trữ gì đâu thuốc độc có sẵn mà,anh nhiều lắm dùng không hết đâu vậy mà vừa bị nói dùng thuốc độc của người khác...

6. thanhtrungbl

thanhtrungbl Advanced Member

hí hí...e ko ko trong ngành điện điện tử, newbie nên hàng họ chưa có gì...vậy là thiếu gì qua a Q "mượn" trước...đợi có board này e qua a "mượn" board GM bên kia e cũng "mượn" :D

...à chuyện cái mạch GM chưa ổn nữa hả a Q...

7. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Cứ làm nguồn như hình dưới cho anh nhé,đơn giản hiệu quả đến mức GM vẫn dùng,đừng phức tạp làm gì.Mấy cái tụ đồng nát của 2 bác thuanblack va naichuoi có chổ dùng rồi. :D
    Không hiểu tại sao anh em ít dùng con này mà suy nghĩ những mạch phức tạp làm gì vì bản thân con LM317 đã là 1 mạch ổn áp có cấu trúc phức tạp rồi.Chỉ sợ đụng hàng anh ba thôi còn dùng con chính hảng thì cực kỳ tốt.

Attached Files:

8. diyampli

diyampli Advanced Member

Nguồn GM này làm hơi lạ vì thường LM317 nó hay dùng tụ to ở phần in còn out thì tụ nhỏ. chắc GM đã phát hiện ra điểm yếu với cấu hình thường của loại ổn áp này bác nhỉ.

9. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Sản phẩm hiend vẫn dùng tụ ceramic mà anh em hay chê...

10. diyampli

diyampli Advanced Member

Bác ơi thế nó lại dùng lọc 1 cầu đơn à, vậy ta làm monobloc cho gấu bác nhé đằng nào cũng ít tụ và ic ổn áp mà :mrgreen:

11. mimosalq

mimosalq Advanced Member

ok

12. mattroidem

mattroidem Advanced Member

Hí hí, máu quá các bác ơi.
    Bác Quang cần người làm chuột bạch trước khi đặt mạch không thì cho em đăng ký với. Bo 2 mặt em ủi được, các bác cứ quăng qua cho em nhé. Hoặc để em layout test cũng được, em chỉ layout cho chạy thôi chứ em không có mắt thẩm mỹ để làm đẹp như các bác. Thời gian cũng hạn hẹp nhưng em sẽ cố gắng để hòa cùng sự sướng với anh em.
    Em mới tập tành audio có gì nhờ các bác hướng dẫn thêm.

13. diyampli

diyampli Advanced Member

Có những người như bác thì bác Quang sẽ k phải vất vả nhiều, anh em sẽ an tâm hơn và diễn đàn DIY sẽ đông khách hơn :mrgreen:
    Cố gắng lên bác nhé mỗi người góp 1 chút thì chắc chẳng mấy hết amp khủng để clone :lol:

14. son_heinz

son_heinz Advanced Member

Ngân sách cạn kiệt mà các bác tung toàn bom tấn thế này có chết không cơ chứ.
    GM em đang eo quá rồi nhưng chả có nhẽ lại không cố cái bo (Hứa với các bác em sẽ đầu tư cho em nó ngay sau khi GM của em hoàn thành)
    Bác Diyampli khi nào làm ưu tiên em bộ nhé.

15. diyampli

diyampli Advanced Member

Em tính thả phanh cũng chưa đến 1M cho: nguồn; chassis; biến áp; tụ; và 2 bo pre. Nên bác đừng loa :mrgreen:

16. diyampli

diyampli Advanced Member

Thành quả buổi tối đến giờ của em đây, layout sẽ như này cho gọn và đây là 1 kênh.
    Sắp xong rồi chỉ còn 1 ít nữa thôi ạ, giờ phải đi khò khò......... đã :mrgreen:

Attached Files:

17. mimosalq

mimosalq Advanced Member

@diyampli:Em layout còn đẹp hơn sản phẩm thương mại nữa đó.Mong rằng sự tỉ mỉ của em sẽ làm cho sản phẩm hòan thiện và mang lại cho anh em nhiều niềm vui ngọt ngào.
    À quên nữa em xem datasheet con RL4Z mà lay out sao cho gắn luôn được cả chú này nhé.

Attached Files:

18. emyeuamthanh

emyeuamthanh Advanced Member

Đồng ý quan điểm với bác Quang, qua một số dự án gần đây em nhận thấy bác Diyampli đã làm chủ được kỹ thuật layout mạch. Các bản mạch bác Diyampli layout thì luôn đem lại sự cân đối, chỉnh chu, nhìn vào khó có ai có thể gờ rằng những bản mạch đó lại được layout từ một tay chơi nghiệp dư, từ một kỹ sư Hóa chất tương lai và cũng thật khó có thể tìm ra một thành viên, một cá nhân nào lại có lòng nhiệt huyết đến như vậy. Thật sứng với câu "Tre già măng mọc"!
    Mong rằng bác Diyampli ngày càng lên tay, có thật nhiều sản phẩm tốt về kỹ thuật đẹp về mỹ thuật hơn nữa!
    Chúc bác Diyampli ngày càng vui khỏe, có thật nhiều sản phẩm DIY hơn nữa!
    Kính!

19. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Oh vậy mai môt làm như sau;thiết kế,chọn linh kiện ,layout nháp kỹ thuật mình sẽ đãm nhiệm,còn "fine tuning" bác diyampli làm thì ok.diyampli dùng orcad đi,anh sẽ gởi layout tòan bộ chân tube phổ thông cho em vẽ giúp anh cái pre đèn nữa nhé.Thân.

20. emyeuamthanh

emyeuamthanh Advanced Member

Orcad là phần mềm vẽ rất chuyên nghiệp, nhưng nếu các bác dùng Altium designer thì rất hay.

21. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Bản này mua đĩa hay download về vậy bác.Có video hay tài liệu hứong dẫn không?Có ai bán gói thư viện ngòai thư viện chuẩn không ạ,cho em biết để mua luôn vì tạo footprint cực quá.

22. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Còn pre cho GM đỉnh cao anh dự định dùng mạch này,không còn gì để nói nhưng phức tạp và nhiều xèn...

Attached Files:

23. diyampli

diyampli Advanced Member

Vâng em cảm ơn bác đã khen em ạ :wink: Em sẽ cố làm cho anh em diễn đàn những gì có thể giống như bác 1 người tốt bụng lăn xả vì anh em cho một niềm vui diy audio :mrgreen:
    Em sẽ chỉnh để cắm đc cả diode loại 5A kia ạ.
    Phong cách thì vẫn là phong cách cho dù nghiệp dư :mrgreen: diy thực sự rất ham giờ em k dứt đc nè :)
    Những dự án bán dẫn như leach hoặc GM, em có thể tự vẽ được vì bây giờ datasheet có là có hết thông số tạo lk vẽ rất chuẩn với sprint layout vì nó khá trực quan, nếu bác có bản nháp phác thảo thì tốt quá dạo này schematic dùng trans tây chủ yếu mà với bác Quang thì tran japan nên em cũng phê vụ đảo chân lắm :mrgreen: Sprint layout tuy chậm nhưng với công nghê pcb bây giờ em có thể vẽ tối đa các đường tín hiệu trên pcb và các đường CS lớn thoải mái nên các bác cứ yên tâm.

24. diyampli

diyampli Advanced Member

Choáng quá bác ơi nhìn cấu hình nắn lọc R-C kia ngất rồi, tụ lọc em thấy rất ít khi dùng 0,1uF chắc liên quan đến dải tần hay sao ý :?:
    Con này phần nguồn cũng chém gần hết nửa tiền phần khuếch đại rồi :?

25. tranguyennguyen

tranguyennguyen Advanced Member

Các bác dậy sớm thế. Làm việc miệt mài thế. Lòng đam mê DIY của các bác đáng nể thật.
    Phần nguồn 1 tầng 317-337 em thấy có vẻ đơn giản quá.
    Còn cấu hình đỉnh cao cho GM bác Quang đưa ra thì choáng thật.
    Hay các bác cho cấu hình đỉnh cao nhưng vẫn dùng 317-337( sẽ bớt linh kiện rời hơn)?
    Phần sau của mạch cấu hình đỉnh cao hình như có mạch shunt giống mạch Salas? Em thấy các bác dùng mạch shunt 1 thời gian sau lại bỏ vì tốn điện, tỏa nhiệt nhiều mà hiệu quả chẳng bao nhiêu.
    Vài lời mạo muội, các bác xem có được không nhé. :mrgreen:

Share This Page

Loading...