Lắp Amp SE với đèn GU50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by bqhuy, 31/5/06.

1. ttho

ttho Advanced Member

Em chưa hiểu cái này, bác cho giúp em sơ đồ với.

2. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Lão Ham chôm cái sơ đồ nguyên lý MU STAGE của Alan Kimmel làm tầng 1. Với nguồn B2 = 330 volts thì điểm giữa MU STAGE đo được 165 volts. Từ điểm nầy nối thẳng qua G2 của GU50, lấy G2 làm G1. G1 cũ nối mass. G3 nối Cathode về mass bằng R= 220 Ohm có tụ 470 UF bypass. Với B1= 350v thì dòng tiêu thụ khoảng 70 mA. Với cấu hình nầy thì GU hoạt động ở chế độ gần như Triode thật . Điểm lưu ý là G2 ăn dòng vài mA nên phải thúc trực tiếp mới đạt. Ngoài ra, thúc trực tiếp loại bỏ được sự phức tạp của tụ nối tầng. Dòng tĩnh của GU chịu ảnh hưởng nhiều bởi điện thế G2. Do bộ nguồn thấp volts nên lão Ham chỉ đạt như vậy. Nếu có B1 khoảng 400v thì tốt hơn. Lúc đó có thể tăng điện thế G2 để tăng gain và tăng Rk để giữ dòng tĩnh.
    Hồi tiếp âm có thể có hoặc không tùy theo sở thích của người nghe.
    Lão Ham chưa vẽ sơ đồ. Bạn tham khảo bài của Alan Kimmel. Phần GU 50 thì lão Ham đã nói rõ
    Nói chung thì cách thúc G2 có thể áp dụng cho hầu hết các bóng 807, 6L6, EL34 và các bóng quét dòng TV như 25E5, PL 50x, hay hơn cách nối G2 vào Plate, có điều là hơi khó cân chỉnh vì toàn bộ là mạch nối trực tiếp.

3. mailinh

mailinh Advanced Member

Lưới 1 nối mass, tronng khi cathode qua mass bằng R. Như vậy lưới 1 sẽ tạo 1 điện thế âm so với Cathode . Nếu lưới 1 nối cathode thì bóng sẽ hoạt động mạnh hơn. Cái khoảng này em thấy hơi rắc rối đây. Nhờ các cao thủ bình luận thêm. Nhưng gì thì gì , theo như lão Ham nó vẫn hot véo von.

4. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Tùy theo bóng và tùy theo B+. Với 4689 ( tiền thân của EL34) thì với B+ 375v G2 khoảng 120 volt thì G1 và Kathod nối chung về Mass cho dòng khoảng 60mA. Âm thanh và công suất cũng ko tệ. Lão Ham cũng đã thử với 6L6, 6P3C, 6v6, cho chạy parallel SE. Những Penthode hoặc Tetrode thường có gain lớn nên hiệu ứng Miller khá khó chịu làm ảnh hưởng đến dãi cao. Vối cấu hình trực tiếp, hiệu ứng Miller giảm thiểu rõ rệt.

5. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Enhanced Triode

Cách nối này gọi là "Enhanced Triode" thường được dùng để tận dụng những bóng Tetrode hay Pentode phát sóng hay bóng quét hình ngang có công suất Anode tiêu tán cao nhưng điện thế lưới màng G2 chịu đựng thấp.

Đặc tuyến sẽ nửa phần Triode và nửa phần Pentode và nội trở sẽ cao hơn chế độ Triode thuần túy. Âm thanh hơi giống Ultra Linear.

Bass khủng bố: do nội trở của chế độ Enhanced Triode cao hơn nhiều so với gắn theo Triode nên Damping Factor giảm thấp rõ rệt. Tiếng ùm ùm làm ta cảm giác nhiều bass do Damping Factor thấp.

Tiến treble bén: do có thêm nửa đặc tuyến Pentode nên nửa có méo bậc lẻ có biên độ rất cao tương tự như méo bán dẫn tạo ra tiếng treble xé gió này.

Tiếng trung GM50: Nửa đặc tuyến còn lại vẫn đặc tuyến chế độ Triode nên âm thanh vẫn có âm sắc Triode.

Chế độ Enhanced Triode lý tưởng nhất nên dùng thêm hồi tiếp là tối ưu nhất.

Em kèm theo 2 đặc tuyến Triode và Enhanced Triode của bóng 6P45C (6P45S) của anh Hai để các bác ngâm cứu.

Attached Files:

6. mailinh

mailinh Advanced Member

Đáp tuyến của 6p45c đẹp ghê các bác nhỉ. Luôn tiện cho em hỏi thêm tí, âm thanh của bóng này hay tới mức nào vậy bác Dzee. Còn các bóng tương tự như là 6p36c hay 6p44c thì có "mần ăn " gì được không? Em sưu tầm được một số nhưng chưa chơi được vì chân cẳng khó tìm quá.
    Thanks

7. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bạn

Thực ra trong các sách giáo khoa của Nga , 6П44C và 6П45 sử dụng chung đặc tuyến . Người ta biết đến 6П45C là do nó được thiết kế nhằm thay thế cho EL509 (loại Cap top) . Nói chung giống này nội trở thấp , lắp OTL được nhưng đúng như nhân định của bạn , khó tìm chân vô cùng . Nếu có điều kiện ta lắp PP cũng được

8. Dztronic

Dztronic Advanced Member

Mần thì đương nhiên là mần được chỉ rất tiếc là em không có đặc tuyến Triode và Enhanced Triode cho loại bóng này. Trong 1 vài thiết kế cần phải gấp đôi số lượng bóng loại này để bằng 1 bóng 6P45C. Tất nhiên cống suất tiêu tán và bản cực của 6P45C cũng cối hơn.

Ngoài 6P45C ra còn có cây 6P42C cũng gần tương tự tuy nhiên 6P45C vẫn ngon cơm hơn. Hì Hì bóng 6P45C là "1 trong rất ít" bóng con cưng mà em thích nhất trên đời. Nó chỉ hơi thua 1 vài bóng loại này của đế quốc thôi tất nhiên bóng đế quốc mắc gấp 4 lần.

Về vụ chân cắm thì cách đây vài năm về trước anh KHựa có làm chân sứ cả cho chassis và cho mạch in lẫn mũ chụp cho loại bóng này. Tuy nhiên hình như dạo này anh Khựa đã ngưng sx rồi thì phải nên tự nhiên trở nên hiếm. Em đang tích trữ chân cắm cho loại bóng này đây .....

9. Hamcq

Hamcq Advanced Member

6P45SE 65Watts

Gởi các bác schema 6P45 khủng bố. Nếu ráp "khiêm tốn" 1cây 6BM8 và 1cây 6P45 cũng sơ sơ ra được trên 10watts

Attached Files:

10. nonew

nonew Advanced Member

GU50 không dùng tụ nối tầng

Hôm qua em có đo thử công suất của mạch GU50 lái bằng G2. Chỉ đạt khoảng 1w thôi. Còn mạch lái G1 và nối kiểu triode thì đạt cỡ 3w.
    Kiểm tra dạng sóng của các tầng trước thì thấy bị méo nghiêm trọng ở cả 2 mạch, nhưng mạch lái G2 còn bị xén đỉnh nhiều hơn (có lẽ là do dòng lưới G2).
    Như vậy là mạch trước GU50 không tốt nên em thử vẽ lại mạch khác như dưới đây, xin các Bác góp ý (em chưa lắp thử mạch này nên sẽ còn điều chỉnh các trị số điện trở cho phù hợp).

Attached Files:

11. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

=> Máy đo của Lão Đại sau khi sửa chắc chắn có vấn đề. Rõ ràng là mạch lái G2 mạnh mẽ hơn G1!

12. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Mạch trên e ko đủ biên độ kích. Có thể Cathod của 6h6 phải cần kéo về điện thế (-). Nếu điện thế G2 quá nhỏ thì biên độ tín hiệu nhỏ ko đủ sức đẩy GU.
    Tuy nhiên điện thế G2 lại quyết định dòng công tác cho GU50. Nếu nâng G2 lên cao thì phải tạo 1 áp âm cho G1 bằng cách thêm Rk để duy trì dòng tỉnh. Bạn thử với MU STAGE đi. MU Stage bảo đảm biên độ ra tới trăm volts, tổng trở thấp và ít méo.
    Ngoài ra Cathod của đèn đầu nên có thêm 100 Ohm về mass để nối vô đường hồi tiếp.
    Lão Ham đo tải 8 Ohm được 8 volts chưa xén ngọn. Cái khó cho mình là ko có đặc tuyến G2, phải thử mù để tìm ra chỗ tốt. Lão Ham dùng OPT khoảng 6k vì ở chế độ nầy GU50 thành 1 triode có Rp của Penthode.

13. mailinh

mailinh Advanced Member

Xin lỗi vì lạc chủ đề GU 50
    Em thanks các cụ, chắc là em phải tìm cách DIY cái chân 6P45C. Mần mấy quả này cho nó hát mới được. Nhìn cái bóng đẹp thế mà không cho nó hát , ức lắm.

14. nonew

nonew Advanced Member

Em chưa biết gì về Mu-Stage nên nhờ Google tìm được trang này:
    http://www.dddac.de/op01.htm
    Theo Bác Hamcq, em có thể dùng 6Н2П và 6Ж9П được không?

15. Hamcq

Hamcq Advanced Member

Bạn có thể xem thêm bài phân tích chi tiết của Alan Kimmel.
    Lão Ham chưa xài cây đèn 6J9, nhưng nghe chừng nó tương đương 6688. Bạn cấp nguồn cho nó khoảng 330v, thay đổi Rg2 và Rk(về mass) của 6J9 để Cathod 6J9 được 165v, từ đó nối thẳng qua G2 của GU. (Sau nầy có thể thay 6J9 bằng các Penthode khỏe hơn như EL86, EL84,12BY7, 12HG7vv) Đèn 6H2 quyết định chất âm. Có thể thay nó bằng các đèn khác như 6DJ8, 12AX7, 5751, 6072 hoặc các pseudo triode như EF86, 6688.

16. sonduong3dao

sonduong3dao Advanced Member

Chào các Bác.,
    Em nghiên cứu Topic này cũng khá lâu rồi., Đến hôm nay chuẩn bị tinh thần (Lên gân cho đủ dũng cảm) & vật chất khá hòm hòm, nên xin các bác tư vấn làm chú Amp GU-50 SE nghe tết.:D (Không hiểu Tết nào - nhỡ phải đi công tác đột xuất thì sau tết vậy).
    A/ Những thứ em hiện có:
    1/Đèn:
    - Đèn nắn: 5U4C.,
    -Về đền đóm cho phần khuyếch đại điện áp: 6H1P, 6H2P, 6H3P, 6H23P, 6H8C.,
    -Đèn công suất: GU-50 - 1 đôi.,
    2/Tụ điện:
    - Tesla 50mF/450V - 4,5 chú gì đó, chắc đủ dùng.
    - Tụ hóa 470mF/200V - nhiều chú.
    - tụ dầu VitaminQ 0.47mF/400V - 1 đôi
    - tụ Aerovox 0.25mF/400V - 1 đôi.
    - Tụ Miflex 0.047mF/630V - 1 đôi.
    3/ Choke: 5H/200mA.
    4/ Nguồn:
    - Sẽ mod lại nguồn lõi C của Soviet cũ để lấy cao áp.
    - Nguồn đốt tim cũng mod lại để lấy: 5V/3A, 6.3V/2A, 12.6V/2A.
    5/ OPT:
    - Mới kiếm được bên hông chợ sắt HP 02 bộ lõi cũng khá: EI86 (lưõi rộng 29mm), dày hơn 4cm mỗi bộ. Dự tính tự cuốn lấy theo thông số 2.5K/8Ohm.

B/Dự kiến:
    - Phần công suất: Chạy chế độ SE 3 cực.

Vậy xin các bác chỉ giáo em phần khuyếch đại điện áp, phần nguồn & Opt.

Rất mong các bác giúp đỡ.

17. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Hi

Input 220VAC , 250 VA ( Dây 0.75)
    Output 1 : 368-370 VAC , 270 -320 mA cho nắn cầu
    Output 2 : 280VAC , 70mA , cho nắn Hybrit Rec & diode ( Pre )
    Output 3 : 5-5.5-5.9 VAC , 2-3 A
    Output 4: 6.3 VAC , 1.5 A tối thiểu
    Output 5: 12.6 VAC , 4-5 A

Cái này dùng cho PSE , bạn chạy thế này cũng được , sau này tha hồ mà nâng cấp

Thân

18. sonduong3dao

sonduong3dao Advanced Member

Cám ơn bác Bacuc.,
    Bác cho em luôn Schema từ đầu tới cuối nhé. Để em tính toán làm chassi luôn.
    Thân.

19. song hong

song hong Advanced Member

Hoan hô bác SonDuong đã bắt đầu khởi công

Bác vẫn còn nhiều tụ ngon quá :shock: hè hè

Rất cảm ơn bác đã cho đôi tụ . em đã cho vào con TDA 7294 của em roài kết quả tiêng khá hay Trong sáng, chi tiết hơn nhiều bác ạ :D :D
    tuy nhiên vẫn chưa lại đc tiếng của 6c33c. mà 6c33 này lại kém xa GU 50

thế cho nên em
    Chúc BÁc sớm thành công tốt đẹp để em còn đến nghe ké ...

20. BachDuong

BachDuong Moderator

Chưa chắc đâu bác ơi! Khó có thể nói đèn nào hay hơn đèn nào vì còn phụ thuộc vào mạch và các linh kiện khác nữa.

Chúc sonduong3dao thành công với dự án GU50.

21. Bacuc

Bacuc Advanced Member

À quên , theo sơ đồ mình đang chạy , thay 5Ц4C bằng 5Ц3C tiếng ổn định hơn hẳn . Do vậy cuộn 5.5VAC này nên có dòng 3A min . Của mình là 8A để sau này nâng cấp chạy cho hai quả 5Ц3C hoặc 01 5Ц3C, 01 5Ц8C or 5Ц9C

Đèn đầu dùng 6C3П-EB , gánh 150 KΩ, Ub+=176-180 VDC , Rk1=430Ω , ghép trực tiếp sang 6H6П, gánh Ra2=15KΩ, Rk2=10KΩ, 2W, Ub+=430-434 VDC . Ghép tụ sang tầng CS PSE of ГY50 , Ub=470VDC , Rk3=785 Ω, 25 W . OPT = 5.3 KΩ , Imax=140 mA .

Đặc điểm của mạch :

-Rất khỏe chạy loa 89dB ngon lành
    -Âm cao ( Tiếng xanhban nghe sắc xảo như rơi ngay vào tai người nghe ) : Đây là do hai đèn Pre đều có hỗ dẫn rất cao gây nên .
    -Âm bass có uy lực , chạy loa 15 cm vẫn cảm nhận được chiều sâu của âm trầm từ nhạc cụ như Congto Bass tạo nên , nếu loa có độ nhậy cao chắc cần tăng hồi tiếp ÂM NỘI TẠI để giảm bớt hiện tượng âm nhại ở loa
    - Khi thay đèn Drive bằng 6H23П-EB , tiéng các nhạc cụ cao nghe xa hơn mặc dù đã tính toán sao cho cả hai đều ở Class A khi thay thế trực tiếp .
    - Khi thay thế 6C3П-EB bằng 6C4П-EB , tiếng đều hơn nhưng âm trung ( Vocal) không sắc sảo bằng

Mặc dù rất sợ và hiểu câu các cụ dạy : " Văn ta , vợ người ", nhưng Bacực Nick vẫn khẳng định không bằng trí tưởng tượng rằng : Nhiều âm thanh nhỏ bé đến mức khiêm tốn như tiếng " Lưỡi ca sĩ đợp khí " được thể hiện rất thấu đáo và THẬT với mạch này .

Tầng CS vẫn qui về đặc tính Triode chuẩn của ГY50 ( G2 nối thẳng Anode , G3 nối về Kathode để đặc tuyến hoàn toàn song song tịnh tiến như ĐT của 300B nguyên thủy ) để tính toán thiết kế

Nhược điểm của mạch :

Do hai đèn đầu có hỗ dẫn quá cao ghép trực tiếp , điện trở gánh đèn 1 dùng quá cao 150 KΩ khá khó khắc phục tiếng lẽ xè ( Một phần vì Choke lọc chỉ dùng 3 Henry ) nên hiện đang hiệu chỉnh .

Nếu bạn nào cũng đang dùng circuit tương tự nên chỉnh lại giá trị ra1=82 K thay vì 150 K và giảm bớt các tụ Ck của hai đèn đầu

Vài lời chia sẻ , đặc biệt dành cho Nick Haivan : Nhà mình xa , con nhỏ nên không dám có lời mời khi hoàn chỉnh

22. haivan9880

haivan9880 Advanced Member

@Bacuc: Nghe bác giới thiệu về mạch này em "Thèm" quá rồi, bác cho em xin mạch của bác để tham khảo và làm theo bác ạh.
    Kính bác!

23. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Có FAX không , mình gửi cho

24. haivan9880

haivan9880 Advanced Member

Em có fax đây bác ơi. 04.7764389.
    Bác cứ fax ngay nhé, cty em ko để chế độ chờ gọi rồi fax sau.
    Kính bác!

25. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đã FAX rồi

Ra1=150 K , mình quên không ghi ,hơi lớn . Nhớ điện áp tầng đầu lọc kỹ nhé

Rk của tầng CS là 785 OMH , 25W

Share This Page

Loading...