Lắp Amp SE với đèn GU50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by bqhuy, 31/5/06.

1. Bacuc

Bacuc Advanced Member

À xin phép đính chính thêm tại Ukmass=37 VDC , Uak=400VDC mới đỏ Anode nhé , nếu Uak<310 VDC kmass=37-40VDC là lại là chuẩn

2. NoBG

NoBG Advanced Member

Đây là updated schematic cua bác Bacuc.

Questions:

Bác Ba có thể ghi thêm anode current và điện thế của mỗi tube để anh em dễ kiểm tra mổi tầng?

Bác Ba nói phần trên là cathode resistor của phần công suất la 785 Ohms. Hình như điện trở đó là cho riêng 1 GU, nếu ghép chung 2 cathodes và dùng 1 con trở thì trị số phải khác hơn.

Ai muốn làm theo thì nhào vô!!!!

Schematic đã updated.

3. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Cho cả hai đèn CS bạn ạ , ít nhất là 20 W nhé , phiền bạn điền lên sơ đồ cho hoàn hảo với AE mới DIY

Uak1=99-100 VDC - 6C3П-EB
    Uak2=168-170VDC -6H6П
    Uk2mass=110VDC

Đo điện thế là suy ra dòng bạn ạ

Chiều nay vợ đã chỉnh gần hết è

4. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Do hệ số khuyếch đại của phần Pre này có thể đièu chỉnh bằng cách tăng hoặc các tụ C5 và C7 hoặc bỏ hẳn C7 và giảm C5 xuống 10 μF , nên nó có thể áp dụng cho rất nhiều tầng CS : ГY-13 ( Yêu cầu điện áp đẩy tương tự ГM70-845) , 6AS7, 6C41C,PSE of 6П3C ( 6L6) , EL34

( Đã cắt riêng tầng Pre để đấu vắt chéo sang các mạch như đã nêu )

5. NoBG

NoBG Advanced Member

Chào bác Bacuc,

Tôi đã updated mạch posted trên mạng theo như bác nói. Cò ai muốn ráp GU 50 PSE thao kiểu bác thì có thể tham khảo.

Có mấy câu muốn hỏi bác:

1. Bác nói là Uk của tầng công suất (Uk3) khoãng 60V đến 64Vdc và Rk3 là 785 ohm, vậy bisa current cho cã 2 bóng GU50 chỉ có 80mA thôi sao?

2. Chỉnh hệ số khuyếch đại sao lại bằng cách điều chỉnh trỉ số C5 và C7? Theo tôi biết, nếu giãm trị số của Ck (by pass Cap) của tầng nào thì chỉ giãm hệ số KĐ của tầng của tầng đó ở low frequency thôi, còn phần high frequency không có ãnh hưỡng gì. Nói tóm lại, bác dời cái "cutoff" frequency lên phía cao, như thế, freq. response không có bằng phẳng. Nếu muốn giảm KĐ thì nên bỏ by-pass Cap. hoặc giãm "plate load" resistors.

3. Hình như la G2 của GU50 chỉ chịu được 250V (to cathode), theo cách nối như trong mạch thì điện thế của G2 cao hơn trị số cho phép. Như vậy có an toàn không bác? Có cách nào giải quyết vấn đế không bác?

Cám ơn bác đã chia sẽ kinh nghiệm với anh em, những người muốn làm GU50 công suất lớn.

Attached Files:

6. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Cảm ơn bạn

. . .
    . . .

Nguyên tắc của đèn Điện tử : Uak tăng lên thì Ia phải giảm đi theo qui tắc đường giới hạn CS do mỗi đèn qui định

. . .
    Đã làm , cụ thể như sau :

Nếu để Ck1=220 μF, và Ck2=100 μF, tiếng Bass rất đầy đặn , NHƯNG CÁC CHI TIẾT Ở GIAI CAO BỊ ÁT ĐI NHIỀU , do băng thông hẹp lại

Để Ck1=1 , Ck2= 1 μF tu PIO loại tốt : Vẫn cảm nhận được tiếng Bass ( Woofer ) nhưng âm thanh nghe lào phào hơn , các chi tiết không phải LÀ ÂM NHẠC như tiếng " lạch cạch , phóc phách " của dùi trống cọ vào tang trống rõ , tiếng Treble gay gắt hơn nếu Volum để lớn

Bỏ Ck1, Ck2=100 μF , toàn dải nghe đầy đủ nhưng các chi tiết vừa tả nghe yếu nhưng vẫn xuất hiện

Đấy là về mặt thực hành

Về mặt lý thuyết , Ck1 và Ck2 đóng vai trò triệt bỏ hội tiếp âm nội tại của mạch Pre làm cho dải tần ( FR ) rộng ra , nhưng hệ số khuyếch đại bị giảm đi , đặc biệt với mạch ghép trực tiếp Rk2=10 K, hồi tiếp âm rất nhiều, chỉ cần một con tụ nhỏ // với Rk2 , sự khác biệt cực kỹ rõ về mặt ÂM LƯỢNG .
    Áp dụng mạch này với các đèn chế độ điện áp đẩy không cao như 6L6 , 6V6 PSE ( pentode mode ), bỏ hản hai tụ Ck1 và Ck2 đi vẫn đạt yêu cầu

Đang cố tìm ra giá trị Ck2 thích hợp cho mạch ГY50 PSE vì nếu bỏ Ck2 và Ck1 , tiếng rất trong nhưng yếu , nhất là dải Bass.

. . .
    . . .

Cẩn thận nếu áp dụng thủ thuật này với DC coupled bạn ạ ( Với ghép tụ và trở or cuộn cảm thì không ngại ), một trong hai đèn ( Nhất là đèn sau có thể " thăng " rất nhanh hoặc không làm việc vì Ug quá âm đấy . Muốn làm chủ được thủ thuật này phải hiểu đặc tuyến và hiểu điện áp cấp cho Pre , nó phải có khả năng biến đổi rộng để cân đối , điều chỉnh , bạn ạ

. . . .
    . . .

Một Pentode có hai chế độ làm việc :

Pentode mode : Uak= U danh định
    Ug2= U giới hạn
    Rg2= ( Uak-Ug2)/ Ig2 ( Lấy ra từ đặc tuyến và có thể hàng vài K or vài chục KΩ )
    Pseudo Triode : Uak= Ug2 = U trên đặc tuyến ba cực

Có thể đấu thêm R từ A xuống g2 ( 100-220-330 Ω) để an toàn cho g2 nhưng trong quá trình hoạt động , Ug2 sẽ <Uak> Không giống một Triode .

. . . .
    . . .

Trong cấu hình của ГY50 cách đây 3,5 năm Uak= Ug2= 335 VDC . con này đã bị phá bỏ .
    Hiện nay Uak=Ug2=400 VDC nếu tuân thủ đúng qui luật đường giơi hạn CS như đã nêu
    Nếu có thời gian sẽ làm Uak=Ug2= 600 VDC , SE , OPT =13,1 KΩ

Lưới ГY13 có Ug2 max=600 VDC , đã chạy 870 VDC
    Hãy yên tâm , bạn ạ .

Nếu muốn an toàn ( có cảm giác an tâm hơn ) , bạn có thể dùng thêm trong mạch 01 Delay Relay, nó cho phép đặt thời gian trễ vài giây cho tới vài phút , sau khi Ua có rồi mới cấp cho G2 , vì g2 mà hỏng thì chỉ do nó được cấp điện quá sớm khi mà sợi đốt đã giải phóng ra đủ điện tử .

Lưu ý điều này (Uak=Ug2 > giớii hạn ) không áp dụng cho ГY32 tại 270 trở ra nhé .

7. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Lý thuyết thì em chịu nhưng sao bác ko ghép thử con MKP 0,1 uF // con NP vài chục uF như đồ hãng vẫn làm ?

8. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Hi

Đã làm , nhưng nói chung không có sự biến đổi lớn nào cả . Hiện chưa tìm được cách nào nên vẫn để tạm như vậy . Tiếc nhất là những chi tiết nhỏ như đã nói bị mờ đi , không rõ như ban đầu Ck1=Ck2= 1 uF . À bạn có biết ở đâu bản tụ Non Polar 5-10 uF , 200 VD không, mách cho mình với ?
    loại Non Polar 20-30 uF , 25 VDC thì dễ kiém chứ , 200 VD quá khó .

9. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Em nghĩ là những chi tiết đó còn phụ thuộc vào bản thu âm , ráp // vài cái tụ dễ đạt hiệu quả hơn - em thì cứ là chơi loại tụ tốt - có DC thì xài phân cực vô tư

10. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Em cũng đã gặp phải tình huống trên khi lắp Headphone cho F99 của em và cũng có ý kiến giống bác VQ , vớt được dải cao mà vẫn giữ được tiếng trầm chắc chắn và quan trọng nhất là không bị cảm giác lỏng tiếng như khi bỏ hẳn tụ. Tuy nhiên có lẽ em bias cho đèn 6H6Pi không chuẩn nên tiếng bass dải sâu không tròn. Bác 3 cuc có đặc tuyến đèn này cho em xem với ( Hiện em đang chạy Ua = 200v, Uk= 135v, Ugk=6v mạch xuất catot bác ah )

11. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bạn
    Uamass=200 VDC ?
    Ukmass=135 VDC ?
    Nếu đúng như vậy thì Uak=65VDC . NẾU LÀ MÌNH : Mình cố chỉnh sao cho Uak= 80 VDC và Ugk=2VDC or tốt nhất là Uak=120VDC và Ugk= 3VDC . Khi ấy mạch ra trên katode , HSKD tạm coi =1 , nhưng rất tuyên tính .Lúc đó Ia khá cao = 20 mA .

Bạn xem đặc tuyến nhé ( dùng Acrobat )

Attached Files:

12. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Cảm ơn bác Ba cực đã giúp đỡ,Em đã phân cực lại cho đèn, Tiếng trầm được cải thiện rõ rệt chắc và gọn nhưng trung và cao lại cứng hơn, quả thật kỹ thuật ghép trực tiếp làm cho việc chọn đèn phù hợp nhau rất khó. Em nghĩ trường hợp ghép trực tiếp như bác đang làm cũng rơi vào tình trạng trên chăng :?:

13. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bạn

Vấn đề là chất lượng tụ Bypass bạn ạ . Hiện nay mình chỉ dùng 2.13 μF. Hai tụ 1μ song song chát lượng cao và song song với tụ bạc 0.13 μF . Vớt được thêm khá nhiều chi tiết và vẫn bảp đảm được tiếng bass mặc dù không thật hùng dũng như tụ hóa 47μF .
    Nếu mạch của bạn vẫn thiếu Treble hoặc không mềm mại , điện tải Ra của đèn Pre là bao nhiêu , bạn dùng 01 trở có giá trị tương ứng đấu nối tiếp với 01 tụ ( bạc là tốt nhất ) 4700 pF ( pico) , cả tổ hợp tụ và trở này đấu song song với con Ra nói trên thử xem chất lượng tiếng có gì biến đông không nhé .

14. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Sau khi chỉnh sửa , mình thấy nếu để Ra1=33 K, R1 b= 68 K , tụ Ck1= 0.033 uF , Ck2= 3.13 uF , Ra2=12K , các giá trị điện áp trên các đèn đều rơi vào miền tuyến tính nhất và không có hiện tượng vặn Volume gần hết nghe bị xé tiếng ( Có thể loa của mình độ nhạy không cao nữa ). Tính chi tiết của bản nhạc vẫn được tôn trọng và tiếng Bass ( Woofer ) vẫn có cường độ chấp nhận được . Nhờ bác NoBG sửa giúp nếu thấy cần thiết . Còn sơ dồ bạn đã vẽ vẫn dùng được . Đang cố chỉnh nhiễu lọt vào mà chưa hết

15. sonduong3dao

sonduong3dao Advanced Member

Báo cáo Bác Ba.
    Tình hình là em mới xong được đôi OPT.
    & tình hình nữa là em chưa kiếm được bóng đầu.
    Do vậy em dùng bóng 6H1P có được không?
    Em gửi kèm hình Schema, bác chú ý những chỗ có chữ mầu đỏ dùm em.
    Nếu được bác cho ý kiến thì tốt quá.
    Sonduong.

Attached Files:

16. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

=> Tụ Liên Xô: Đấu Bà Bà.
    => Tụ Nhật: Cô Hai
    => Đức, Pháp: Hifi Shop

17. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Dùng đèn nào chẳng được , dùng 6H1Π thì phải tính lại hoàn toàn vì đây la DC coupled .
    Bạn cho giá trị nguồn cao áp sau lọc kỹ, mình thử tính giúp .

18. Bacuc

Bacuc Advanced Member

BÁc cho cái số Alo nhé , pM cũng được . Hy vọng là tụ có kích cỡ hình trụ vừa phải , chự tụ Liên Xô lọai vuông thì HN khá nhiều , bác ạ

19. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Mạch của bạn hình như có nhầm lẫn ở Pre thứ tầng hai . Rk2 và Ra2 quá lớn . Nếu như bạn định dùng ghép tụ , để mình tính lại nhé trên cở sở hình bạn Post nhé

R3=100 KΩ

R2=800 Ω
    Ua1- 6H1П=102VDC
    Con trở có ba ? , gần R3 là 32 KΩ
    Rg2=1M Ω
    Rg1= 1M Ω
    R6=680 Ω
    R5=10K Ω , 4 W
    R1=100 K Ω

Tạm thế nhé , có gì sẽ chỉnh sửa thêm

20. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Nghe chừng ráp GU- 50 vui đây
    Hôm nọ em vừa lườm thấy một chỗ có khoảng chục con đèn này. để hôm nay em đến ôm hết về làm vốn vậy. :lol:
    Có bác nào theo không

21. sonduong3dao

Bác ở HN thì cho em gửi 1 đôi secour nhé
    Sonduong.

22. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Nếu vậy , 13h ngày mai ( 3-2) Hẹn gặp Bác ở 10 HBT nhé. Anh em mình uông cafe chao mừng ngày thành lập Đảng luôn
    Dd : 0904288963

23. song hong

song hong Advanced Member

Chào các Bác

Các bác cho em tham gia với, bác để cho em một cặp với nhé

Bác Sơn Dưong ơi tình hình AMP của bác đến đâu rồi thế nào rôi? Hôm nào cho em qua thăm công trình của bác cái nhé.

24. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Em chỉnh đèn 6H6 như sau:
    Ua = 215v
    Uk = 87v
    Ukg =3.7v
    Như vậy đèn 6H6 của em có dể bị thăng không

25. sonduong3dao

Bây giờ mới online.
    Vậy mình đến luôn 10HBT nhé.
    Thân