Lắp Amp SE với đèn GU50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by bqhuy, 31/5/06.

1. nhat_nam80

nhat_nam80 Advanced Member

Các bác cho em hỏi xxx một tí!
    Em cũng có con Amp GU50 đi đặt lắp. Nhưng chẳng hiểu sao con của em phong độ thất thường quá. Tháng dầu nghe âm thanh khá ngọt, tháng sau em nge lại thấy lại thiên sáng, 3 tháng sau đánh loa 6 ôm (amp của em chỉ có đường ra 4 và 8) thì thấy bass tốt lên, bằng đi 2 tháng không nghe thì tiếng đục. Em thường có thói quen trước khi đi ngủ nghe đài, nhưng thường xuyên quên tắt, thời gian đầu lo nó cháy, sau thấy nó chẳng vấn đề gì nên mặc kệ.
    Vậy có phải loại đèn này là loại có tuổi thọ ngắn không ạ hay do cách lắp chưa ổn?
    Cảm ơn các bác.

2. ThanhTruc03

ThanhTruc03 Advanced Member

Trẻ như anh em mình thường nóng tính, bật lên là nghe ngay chứ không như người già bật lên chờ nóng, pha trà, chờ trà ra rồi mới nghe. Do đèn chưa nóng nên nghe nó như thế.
    Về vụ đi 2 tháng không nghe mở lại thấy đục em cũng từng gặp, nghe treb biến mất tiêu. Em bực mình tháo ra giải tán, dí đồng hồ vào OPT thì mới phát hiện cục OPT để lâu không dùng nên ẩm, dung kháng ký sinh giữa cuộn sơ và cuộn thứ tăng lên (33nF) trong khi sau khi burn nóng thì chỉ còn 4 - 6nF. Đó là chưa kể dung kháng ký sinh trong bản thân cuộn sơ cũng tăng lên. Thế là lại phải tốn công gắn vào lại như cũ, burn nóng 20 phút là nghe ổn định.

3. conan4283

conan4283 Advanced Member

Anh Bacuc cho em mạch nguồn của PSE với.

4. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Cho số FAX nào đấy , mình gửi cho . Ngồi vẽ trên PC ngại ghê . Số liệu nguồn đã đưa là cho cả hai vế đó

5. conan4283

Gưi cho em theo số fax này nhá: 04.2201369.
    Em xem datasheet thấy đốt tim GU50 max là 0,85A --> 4 quả cần 3,4 A. Cục nguồn đốt tim là 4A --> dùng cho 2 kênh.

6. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đã FAX , ra nhận nhé

Đúng vậy. À chú ý nguồn cao áp là 370VAC , 80 mA Min nhé

7. conan4283

Thanks anh Bacuc. Anh kiểm tra cho em xem phần cao áp cho GU. Em thấy ghi vào 392v - 200mA, nắn bằng đi ốt --> DC ~ 392 x 1.4 = 549 v, theo mạch PSE cao áp GU là 480v có được không? Mạch nguồn sao có chỗ nối đất đầu vào?( chô 2 con 4con diode ) .Xem lại hộ em nhá.
    ( anh có datasheet 6H6P gửi cho em )

8. conan4283

Đây rồi.. :D

Attached Files:

9. Bacuc

Bacuc Advanced Member

392 VAC khi có tải không *1.4 đâu , sẽ thấp hơn bạn tính . Vả lại nếu cao hơn thay 02 trở 5 OMH bằng trở khác . Khi ấy mình tính cho .

Điểm nối đất đó là vẽ tắt . Trên mạch tất cả các Mass đều nối với nhau . Mạch nắn kết hợp cả đèn và diode nên cứ thế làm là đúng đó . Làm thử đi thắc thực tế gặp mình trao đổi trực tiếp .

392 VAC khi có tải không *1.4 đâu , sẽ thấp hơn bạn tính . Vả lại nếu cao hơn thay 02 trở 5 OMH bằng trở khác . Khi ấy mình tính cho .

Điểm nối đất đó là vẽ tắt . Trên mạch tất cả các Mass đều nối với nhau . Mạch nắn kết hợp cả đèn và diode nên cứ thế làm là đúng đó . Làm thử đi thắc thực tế gặp mình trao đổi trực tiếp .

10. tanyenbai

tanyenbai Advanced Member

Bác ba cực ơi,trên 4r thấy bác giải thích hay quá,vừa có logic vừa dễ hiểu,em muốn bác tư vấn cho em hiện em đang lắp aplli pp dùng 811 ở tầng CS, điều khiển em dùng 6h23p nối tầng em muốn dùng biến thế.Hiện em tìm được đôi bt loa dùng cho loa TOA của nhật,sơ có 4 cuộn nối tiếp nhau 1,7k 3,3k 6,7k 13k.Thứ có một cuộn 8 ôm CS đề 6w,3w,2w,...Liệu em có thể tháo ra để cuốn lại thành BT kích cho tầng CS được không.Rất mong tin bác.

11. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bạn

Chưa hiểu bạn định cần CS là ? W mà dùng 811 PP ?

Theo mình biết :
    811 là đèn có điện áp lưới làm việc là Dương ( +) , hệ số khuyếch đại cao 160 lần , nên nếu chạy SE tại 400-600 VDC , công suất đã sảng sảng ra rồi .

Vì chạy tại điện áp lưới + nên có dòng điện chạy trong lưới điều khiển G1 . Trong Audio , người ta thường thành kiến với hiện tượng đó .

Biến áp loa cua TOA hay bất kỹ của hãng nào nếu phá ra giư lõi nguyên vẹn đều có thể gia công thành biến áp ghép tầng được .

Chúc bạn thành công với dự án của mình

12. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Nếu phá ra , bạn - theo mình hiểu là người không chuyên , nên đếm số vòng sơ cấp cho kỹ ĐẶC BIỆT là quãng từ 0- 6.7 K vì tại Uak=100-120 VDC của 6H23П yêu cầu gánh nếu dùng biến áp vào khoảng từ 7.8 - 8 KOMH . Nói cách khác cuộn SC của biến áp ghép đó đã gần có giá trị đúng cho mạch bạn yêu cầu .

13. tanyenbai

Chào bác Ba cực,cám ơn bác đã cho ý kiến em sẽ hết sức lưu ý,có lẽ em vẫn phải cuốn lại vì sơ chỉ có 1 cuộn 8 ôm,không đủ để kích vào lưới 811.Rất cám ơn bác.

14. BachDuong

BachDuong Moderator

Cái biến áp của bác bé tí, không làm nối tầng được đâu. Nếu làm sẽ mất bass nghiêm trọng.

15. tanyenbai

BachDuong ơi nếu em dùng 2 hoặc 3 biến áp chập làm một có được không ạ.

16. mumutant

mumutant Advanced Member

Bác conan có scan mạch nguồn được ko ạ? Em không có fax :(

17. tanyenbai

Bác Bacuc ơi,em tìm trên mạng thấy BT này dùng cho loa TOA lắp trên trần xe oto loa toàn dải đường kính 12cm kích thước gần bằng bao diêm, nếu nó nhỏ liệu có thể chập 2 hoặc 3 BT vào thành một, khi đó số vòng dây sẽ giảm có thể tăng ĐK dây,liệu có ổn không Bác.

18. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Mình không nhìn được hình bạn định mô tả

Chập biến thế có thể làm được nhất là khi nó . . . ở trong tay của mình . Nếu thứ tự các cuộn không đúng , nó làm sai pha , gây méo và tín hiệu triệt tiêu nhau . Điều này nên làm khi các cọc dây TA BIẾT CHẮC THỨ TỰ LÀ ĐÚNG .

Mình chưa hiểu mục đích của việc này là gì ? Nếu sợ do mất Bass như bác BD đã chú ý thì đó không phải là nguyên nhân chính . Để có đưoc tiếng Bass khi dùng biến áp nối tầng , một trong các điều kiện là 1/BA đó phải có điện cảm càng lớn càng tốt tại cùng trở kháng mà mạch yêu cầu .2/ BA phải có diện tích bôbin dâyđủ lớn ( Càng lớn càng tốt ) để mở rộng tần số cho cả dải cao và dải thấp . Với 811 thì dải trung bạn yên tâm đi .

Bạn nên nhờ các bác trong 4R thiết kế cho con nối tầng có tỷ lệ : 1:1 , SC=8KOMH , thiết diện hiệu dụng từ 4-6 Cm Qua . Nếu thiết diện hiệu dụng bôbin dây 8 Cm Qua là đẹp nhất vì tính toán Intertran cho 811 ứng dụng cho Audio là hiếm , chạy Class C cho máy phát và điều chế thì nhiều hơn .

19. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Nếu ở HN , chiều nay mình phải đưa quà cho người quen ở bia Hồng Hường lúc 4h30 , có thể qua được mình chuyển mạch cho .

20. tanyenbai

Ý của em là dỡ 3 BT ra ghép 3 bộ fe thành một cuốn lại theo số vòng mới, dùng đồng hồ đo cảm kháng cuộn dây đủ 8k như bác nói,liệu có ổn không bác.À BT này chỉ nhỏ cỡ bao diêm thôi.

21. mumutant

mumutant Advanced Member

[quote="Bacuc]Nếu ở HN , chiều nay mình phải đưa quà cho người quen ở bia Hồng Hường lúc 4h30 , có thể qua được mình chuyển mạch cho .[/quote]
    Em ở HCM ạh. Em đang ngắm xem có đủ sức làm con GU50 này không :D.

22. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Được bạn ạ .Chú ý diện tích của bôbin mới

Cái này là giá trị tính toán trên sơ sở các tham số căn bản của lõi thếp , nó không phải là gá trị đo được nhìn trên ĐH , bạn ạ

Kích thước đó thì 1 chiều của khuôn dây là 08 cm , bé quá , bạn ạ

23. BachDuong

BachDuong Moderator

Chính là điều em muốn nói. Trước đây em cũng có trong tay vài cục biến áp loại đó nên em biết. Cục đó có lõi rất nhỏ và cửa sổ không đủ để quấn IT. Với cục biến áp có cửa sổ quá bé thì chỉ có 1 trong 2 lựa chọn: 1. Chọn đèn lái có Rload cực thấp phù hợp với điện cảm thấp của cuộn sơ; 2. Chọn đèn lái có Ia thấp để giảm kích thước dây cuộn sơ, qua đó hy vọng tăng được điện cảm tối đa (khi quấn lại). Khả năng 2 là rất khó thực hiện. Khả năng 1 cũng rất khó.

24. mumutant

mumutant Advanced Member

Em vẫn chưa có mạch nguồn. Trong lúc chờ đợi và nghĩ cách lấy bằng được mạch nguồn, em sẽ quấn biến thế nguồn trước. Có phải thông số này không bác BaCuc? Sao em lại nghe nói 392V/200mA, rồi 370V/80mA tum lum em quay cuồng rồi:

U1= 385 VAC , 220 mA min cao áp ГY50
    U2=288-290VAC , 70 mA Min
    U3=12.6 VAC , 4 A sợi đót ГY50
    U4=6.3 VAC 1.5A
    U5= 5VAC , 3-5A cho đèn nắn Pre ( đang dùng 5Ц4C hoặc 5R4W )

Có cần trừ hao quấn thêm ví dụ như 220mA thì quấn thành 250mA không ạh? Vì em thấy min thì hơi sợ, tay nghề mới quấn lần đầu ko biết đến đâu :D.

25. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đã PM chi tiết
    Cứ bình tĩnh mà làm , nguồn cần vững vì làm nguồn xong khó phá ra làm lại , hàn mạch hỏng còn có thể dỡ ra lấy lại các linh kiện

Share This Page

Loading...