Lắp Amp SE với đèn GU50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by bqhuy, 31/5/06.

1. Record

Record Advanced Member

Bacuc cho anh hỏi là PSE thì dòng đo ở anode GU 50 ,chổ điểm nối chung là bao nhiêu ?
    Thân

2. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Dạ , thưa dòng chỗ đó ( Nếu Bias đúng ) là 80 mA cho cả hai đèn , giá trị đó là an toàn , có thể lên 87mA do điện trở bias sai lệch .

Kính

3. Record

Record Advanced Member

Bacuc cho anh hỏi:

" ...U1= 385 VAC , 220 mA min cao áp ГY50
    U2=288-290VAC , 70 mA Min ...."

"....392 VAC khi có tải không *1.4 đâu , sẽ thấp hơn bạn tính . Vả lại nếu cao hơn thay 02 trở 5 OMH bằng trở khác . Khi ấy mình tính cho .... "

Mạch nguồn em fax cho anh thì U1 là 400v , U2 là 360v (nắn đèn 5U4C + diod) ?? Giãm áp bằng 2 con trở 250 ohm ?

--Chắc là phải quấn cục nguồn mới ,như vậy nên quấn U1 và U2 chính xác là bao nhiêu thì tốt nhất? Trở giãm áp tăng giãm sẽ theo thực tế ?

Thân

Thân

4. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Dạ

Nếu bác đã có cục nguồn cho ra U=360 VDC , dòng cỡ 100 mA thì nó dùng cho tầng Pre là quá ổn rồi . Mạch em đang chạy cho áp AC ra 365 VAC .

Còn thực chính xác thì rất khó bác ạ : OPT 5.5 KOMH tùy lõi Fe mà có điện trở thuần lệch nhau đáng kể , do vậy sụt áp cho cả tầng CS cũng có sai số . Mạch lọc CRC sau cùng cho phép ta điều chỉnh sao cho Ub+ của Pre cho 6H6 là 430 VDC và cho tầng CS là 485 VDC . Nếu có điều kiện ta quấn dư AC cho cả hai cuộn sẽ có lợi hơn là quấn đúng với tính toán

Kính

5. ngoc200123

ngoc200123 Approved Member

em cần mua 4 bóng GU các bác chỉ giúp em chổ bán và giá la khỏang bao nhiêu. cảm ơn các bác

6. DaNangTubes

DaNangTubes Advanced Members

7. mumutant

mumutant Advanced Member

Đây là mạch nguồn do bác Bacuc tặng, em chụp lên để bác khỏi phải fax nữa :D.

Attached Files:

8. mumutant

mumutant Advanced Member

Sau 5 tháng diy hôm nay cái amp GU50 PSE của em đã kêu 1 bên (vì em mới quấn 1 cục OPT). Cảm nhận đầu tiên là .. có tiếng rè rè, bật càng to thì càng rè. Hehe. Edited: nối điểm mass chung vô vỏ máy .. im re luôn rồi. :p
    Âm thanh thì chưa đánh giá được, do chỉ mono, và tụ nối tầng là con tụ dẹp 3000/con nhưng cảm nhận là khỏe như voi, chi tiết, tách bạch, hơi chói nếu bật to.
    Em xin post cách tính OPT của em lên để bác nào thích quấn thì có thể tham khảo (cái file này có thể dùng cho các loại OPT SE khác). Khi tính em tính sai cửa sổ một tí nên bị chật (đáng lẽ <16 mà em cho nó lên 18 luôn). Edited: Em phát hiện ra cái file này em có sửa lại 1 tí mà để trên cty rồi, để thứ 2 em post lại ạh.
    Cám ơn bác bacuc đã, đang và sẽ phải tiếp tục giúp em trong dự án này hehehe.

9. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Nếu dùng sơ đồ trên mạng trong topic này, thay con trở 10K 2W tại Kathode đèn thứ hai bằng 10.5K 2W , bệnh sẽ được khắc phục .
    Nếu CD player có Volum chỉnh tiếng ra , cho nhỏ đi để điện áp vào đèn thứ hai nhỏ đi, cũng là một giải pháp tạm thời

10. mumutant

mumutant Advanced Member

Đây là tính toán quấn cục nguồn và OPT của em. Cục OPT có sai một chỗ khi tính cửa sổ (đáng lẽ nhò hơn 16 mà em cho nó lên hơn 17 luôn) nên hơi chật chội 1 tí, nhưng cũng vừa sát để nhét FE vào. Airgap khoảng 2 dem (nhân 2 là 4 dem).

@bacuc: để em xài cái pre giảm volume nó xuống :D.

11. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đừng bạn ạ , Kinh nghiệm đã dùng đèn có hỗ dẫn cao mà có rề thêm vào tiếng thường rất căng, chưa chắc bạn đã thích đâu

12. mumutant

mumutant Advanced Member

Em đã hoàn tất con GU50, xin post vài cái hình lên khoe với các bác :D. Em nó cân nặng 27kg, dài 47cm.

Chỉ còn 1 lỗi nhỏ là cây 6H6P bị hỏng một bên (bật to là nó rè), em đang liên lạc với đại sư TT03 để kiếm bóng thay vào (nghe đâu một nửa Tàng Kinh Các đã được đại sư trưng dụng để chứa đèn Nga).

Attached Files:

13. mumutant

mumutant Advanced Member

Hình ruột gan em nó em không dám post lên, sợ các bác mắng cái rừng amazon của em.

Attached Files:

14. HST

HST Advanced Member

đại đa số trên này là đàn ông bác mumutant ạ, mà bác biết rồi đàn ông bản tính tò mò nên cái gì cũng thích xem tuốt tuột ruột gan. hihihi

Em này chắc mạnh lắm bác nhẩy, bác cho xem luôn cái mạch.

Thks,
    HST

15. mumutant

mumutant Advanced Member

Đáp ứng lời đề nghị .. "khiếm nhã" của bác HST em tuốt tuồn tuột em nó ra post lên đây

16. thanhgamo

thanhgamo Advanced Member

Chúc mừng bác mumutant, bác làm đẹp và chuyên nghiệp thật, bao giờ em mới làm được cái amp đèn hoàn thiện như bác. :D

17. thomas

thomas Advanced Member

Ruột gan ampli của em cũng na ná!

18. HST

HST Advanced Member

@bác Mumutant: thks bác cho xem ruột gan em nó, em phê bình bác mấy điểm

1) qui hoạch chưa thật đồng bộ, phần lớn hộ dân dồn ra phía mặt tiền đường, còn các vùng phụ cận phía sau thì trống trơn.

2) do mật độ khu mặt tiền đường chen chúc quá nên khó cho việc đo đạc cấp số nhà sau này, dễ xảy ra va chạm giữa các hộ dân và cháy nổ khi muốn đo đạc điện thế các chân đèn.

3) mô tả chất âm: rất hay trong tầm giá - mặc dù em chưa được nghe..hehehe

@Thomas: mới "happy together" lại rồi hả em ? thấy cái chữ ký mới của Thomas là đoán mò thôi. Cẩn thận nhé, mới tu-gét-đơ lại mà kéo quá coi chừng đúp-bê cái nòng nhe. :lol: :lol: :lol:

19. mumutant

mumutant Advanced Member

Lúc đầu ý của em là quy hoạch tập trung để giảm thiểu đường giao thông, sắp xếp tới lui một hồi nó dồn hết về 1 phía thế đó. Bây giờ đo đạc, thay đổi ... đều bótay.com. Ưu điểm: học được 1 kinh nghiệm cho lần sau hehehe.
    Mô tả chất âm: pre và amp cũ đã lên đầu tủ, đối với em thế là được, còn mô tả chi tiết thế nào thì em chịu :D. Còn chờ sắm cặp loa tốt hơn tí đã.

20. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

Bác có cố tình giữ vẻ hầm hố quân sự của GU-50 không vậy? Em lắp SE 1 bóng nên tháo vỏ GU-50 ra nhìn hiền hơn- trong mắt em là đẹp hơn.

21. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Chào bạn

Hình như bạn muốn nói là bỏ lớp vỏ nhôm trên đỉnh đèn đi đúng không ? Nhìn như thế cũng đẹp . Hoặc là lắp dùng 01 đèn Valve 5R4 hình quả lựu đạn ấy giữa hai quả ГY50
    . Lúc ấy, nhìn ngang mặt máy thấy nhiều mặt phẳng đẹp hơn bạn ạ .

22. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

Chào bạn
    Hình như bạn muốn nói là bỏ lớp vỏ nhôm trên đỉnh đèn đi đúng không ? Nhìn như thế cũng đẹp . Hoặc là lắp dùng 01 đèn Valve 5R4 hình quả lựu đạn ấy giữa hai quả ГY50. Lúc ấy, nhìn ngang mặt máy thấy nhiều mặt phẳng đẹp hơn bạn ạ .[/quote]

Chào bác bacuc,
    Em làm thế này đây. Em nó đã xấu mà tay nghề chụp hình của em lại còn tệ nữa! Em nó đến từ lục địa đen nên chỉ khi nào em nó cười (lên tiếng) thì mới thấy ánh mắt (đèn) long lanh tí nhưng thấy rõ nhất là hàm răng (LED báo nguồn)! Em đang ghép với Fostex FE-206E đóng kiểu BLH, nghe ổn bác à. Nhưng nhà em chật và nóng quá nên chỉ nghe bộ này khi trời mát thôi, em hay nghe bộ Pioneer A-400X với Tannoy 605 hơn. Dạo này bác có thêm dự án đèn nào mới không hay vẫn chỉ GU-50PSE?

23. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Đó, thay con 5Ц3C bằng con 5R4 của Mỹ , bạn nhìn sẽ cân đối nhiều .
    Dự án thì lúc nào chả có, không có thời gian thôi . Tấm Inox của bạn dầy ? mm . Mua ở đâu đó . Hôm nọ đi kiếm toàn lại 0.6mm . Chán quá .

24. ptnghiep

ptnghiep Advanced Member

Chassi của em là "Made by Teablue" 100% bác à, hình như là dày 1mm thì phải. Để khi nào đèn nắn hư em sẽ thay bằng 5R4.

25. metalhead

metalhead Advanced Member

Em tìm thấy cái mạch này trong datasheet của ГУ-50, các bác cho em cái nhận xét với ạ, mạch này có đáng làm không?

Share This Page

Loading...