Lắp Amp SE với đèn GU50

Discussion in 'Đèn điện tử' started by bqhuy, 31/5/06.

1. nhuquynh

nhuquynh Advanced Member

em muốn chơi Ua cao. làm thế nào để G2 250V? dùng cầu điện R, C nối G2 với UL có được không, chứ dùng nguồn độc lập cho G2 thì chắc là không được rồi?

2. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Có gì lúc nào mình gặp nhau đi , bạn chắc mới làm phải không ?
    0934620956

3. 6Pi3Hue_audio

6Pi3Hue_audio Advanced Member

Bác Ba cực ơi, Em cũng xin Bác mạch này để lắp GU50, Em định lắp theo sơ đồ 6H1P-GU50 SE nhưng sợ gain không đủ.
    Cảm ơn Bác nhiều nhé.

4. thanghue

thanghue Advanced Member

Thế thì chơi luôn mạch của bác Bacuc luôn đi 6C3p-6H6P-Gu50 cho khỏe. Bóng về em lấy nhá :D

5. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Cho số FAX hoặc đ/ c thư jc mình gửi thư vào cho

6. 6Pi3Hue_audio

6Pi3Hue_audio Advanced Member

[/quote]

Cho số FAX hoặc đ/ c thư jc mình gửi thư vào cho[/quote]

Bác gửi mail cho em theo địa chỉ dungtvhue@gmail.com
    Có điện áp các chân càng tốt Bác nhé.
    À Bác tư vấn giúp cho E trường hợp này luôn: lưới G2 chỉ chịu điện áp 250V mà quấn OPT có UL 43% nếu nối thẳng G2 vào điểm UL thì có sao không Bác hay là mình nối thêm cái điện trở giữa G2 với UL hay là dùng phương án nối G2 lên anốt qua cái trở 100ôm. Phương án nào tốt nhất (B+ khoảng 400V)
    Cám ơn Bác nhiều nhé.

7. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Cho số FAX hoặc đ/ c thư jc mình gửi thư vào cho[/quote]

Bác gửi mail cho em theo địa chỉ dungtvhue@gmail.com
    Có điện áp các chân càng tốt Bác nhé.
    À Bác tư vấn giúp cho E trường hợp này luôn: lưới G2 chỉ chịu điện áp 250V mà quấn OPT có UL 43% nếu nối thẳng G2 vào điểm UL thì có sao không Bác hay là mình nối thêm cái điện trở giữa G2 với UL hay là dùng phương án nối G2 lên anốt qua cái trở 100ôm. Phương án nào tốt nhất (B+ khoảng 400V)
    Cám ơn Bác nhiều nhé.[/quote]

ĐỪNG ƯU TƯ :? VÊ CHUYỆN UG2 = 250 . BẠN NÀO HỎNG ĐÈN , MÌNH ĐÈN 1 LẤY 3

8. newpower

newpower Advanced Member

Chào Bác Ba cuc Em GU 50 PSE chạy 480 V của Bác xong chưa review cho AE biết để em đu theo với.

9. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Con chạy 480 VDC chạy được gần 2 năm rồi . Version mới đang làm chạy 600 VDC bác ạ . Hy vọng từ giờ đến giữa T12 sẽ xong .
    Nó có nhược duy nhất là kéo thêm loa 30 cm không thùng , S=92dB chưa mạnh mẽ và uy lực . OPT chạy kẻo này phải thiết kế riêng . Hy vọng từ giờ đến Tết Âm sẽ chạy ra hồn

10. newpower

newpower Advanced Member

Em chạy 350V SE công suất nhỏ nhưng đánh loa CORAL DX THREE II 25cm 93Db rất mạnh mẽ mà bác. Của bác 480V PSE chắc phải mạnh hơn nhiều chứ. Hay tại tai Em khg phân biệt được

11. vinataba-pro

vinataba-pro Approved Member

Cho hoi ve den GU

Mình là người mới chơi amply đèn, cho nên còn thiếu kinh nghiệm, mong các bạn chỉ dẫn.
    Đèn GU50 có thông dụng hay không?
    Chất âm nó như thế nào?
    Hiện giờ đèn công suất phổ biến là xài đèn gì?
    Vài câu hỏi mong các bạn giải thích.
    Cảm ơn.

12. mrseven

mrseven Advanced Member

Re: Cho hoi ve den GU

Bác chịu khó tìm hiểu trong topic dưới đây sẽ biết nhiều thông tin về GU50 đó.

http://www.vnav.net/forum/viewtopic.php?f=46&t=2341&sid=903d1461621ea4861d8f875e498bddd9
    http://www.vnav.net/forum/viewtopic.php?f=46&t=10117&sid=903d1461621ea4861d8f875e498bddd9

13. mrseven

mrseven Advanced Member

Topic này chìm sâu quá, em hâm lại chút xíu.
    Em đang mod lại GU50 SE chạy con đèn đầu 6E5P dựa theo mạch bác metalhead post nhưng auto bias chứ không fix bias.
    Không biết bác nào làm cấu hình như thế này hoặc có kinh nghiệm với 6E5P lái GU50 chỉ em để chạy tối ưu nhất.
    Hiện tại em chạy với trị số linh kiện như hình. Em đo thực tế các giá trị như sau:
    GU50: - Ub+ = 315
    - Ua = 300
    - Uk = 29.4 (Ia ~ 90mA)
    6E5P: Ub+ = 100
    Ug2 = 108
    Uk = 1.17 (Ia ~ 21mA)

Em tiếp tục thay R2 = 5,5K (mắc thêm 1 con 10kohm 2W // R2) thì giá trị thay đổi như sau:
    GU50: - Ub+ = 310
    - Ua = 295
    - Uk = 28.5 (Ia ~ 86mA)
    6E5P: Ub+ = 155
    Ug2 = 116
    Uk = 1.38 (Ia ~ 24.6mA)
    Lúc này R2 rất nóng & em thay lại R2 = 10kohm 5W thì 2 bóng 6E5P tèo luôn, không biết tại sao. HIện đang hết bóng & đang chờ nghịch tiếp.

Mong ý kiến các bác.

Attached Files:

14. garbolino

garbolino Advanced Member

Lại quên bài rồi, em nhớ trong mấy học trò của Lão Đại ở lớp phổ cập đời chót 2010 chỉ có mỗi mình bác chạy được multisym mà.

15. SAA

SAA Advanced Member

Chắc multisim 11 có mô phỏng thêm cái vụ "BÙM chéo" :lol: :lol: :lol:

16. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Hi bạn

Mình chưa làm 6E5P, nhưng qua cách bạn nói , đèn này đang thiên áp sai , Uak quá cao .
    Một kinh nghiệm khi làm GU50, các đèn trên càng là Triode, GU50 áp càng cao , càng hay, càng thực .
    R2 nếu bạn vẫn theo đuổi mạch này cần Min Pow là 6.25W .Nếu công suẩt của trở khôgn đủ , trở rất nóng . Nếu Uak là 155VDC , cố chỉnh Bias của đèn là 2VDC . Mạch này thanh âm yếu do thiếu Gain , trừ khi loa co sddooj nhậy cao 92dB trở lên . Sao Uak của GU50 thấp thế ? Chạy thê tiếng Treble không tách bạch

17. Bluestar

Bluestar Advanced Member

bác 7 ui!
    đèn 6E5p chạy sai rùi, tèo là phải.
    chạy cao áp cho GU cao thêm tí nữa, với cục nguồn đó muốn chạy cao áp cao thì phải nắn bằng diot thôi, em có mấy quả quả GU của hitle, rảnh chạy qua em nhé.
    Kính

18. mrseven

mrseven Advanced Member

Tại em thích nghịch để đưa mạch này chạy ra công suất cao nhất và ít méo, Multisim 10.0.1 mới chạy 6E5P ở chế độ 4 cực như hình(còn 10.1 hay multisim 11.0 chỉ chạy đèn này 3 cực thôi nên ko thực tế cho mạch em đang lắp) và các giá trị linh kiện trên cho em công suất cao nhất nhưng nó ko cảnh báo gì về tèo bóng và thực tế thì tèo lúc nào e không hay, ko cháy nổ, 6E5P vẫn còn chạy được 3 cực với G2 nối lên Anot nhưng keo bé tí tẹo.

19. mrseven

mrseven Advanced Member

Chào Bác Bacuc,
    E thấy một số mạch còn chạy 6E5p Ua=160, Ia=30mA ấy chứ, mà họ còn nói tối ưu nữa, vả lại theo datasheet tối đa Ua/Ug2 đến 250V lận mờ??
    - Em đang thắc mắc ko biết chạy đèn 4 cực này Ug2 thấp hơn so với Ua là bao nhiêu là hợp lý?
    - Em sẽ thay đèn mới & chỉnh bias 2VDC xem sao. Công suất mạch này yếu & cục nguồn em chỉ có đến đó nên không thể làm gì với GU50 cả, chỉ chỉnh con đèn đầu sao cho tối ưu nhất thôi.
    - Loa em độ nhạy thấp 90DB, 6 ohms, chắc mod mạch này chán chê e sẽ đổi sang cấu hình khác & thay cục nguồn cho GU50 vì nghe đồn GU50 mà chạy áp thấp ẻo lả lắm lắm.
    Xin cảm ơn Bác.

20. mrseven

mrseven Advanced Member

@bluestar: Ub+ mà được 315VDC (sau khi sụt áp) là em đã nắn diode rồi đó chứ? nếu giữ nguyên cấu hình ban đầu nắn đèn bác offer thì Ub+ có 280VDC thôi, công suất còn yếu hơn nhiều. (Biến áp: 275-0-275 mà)
    Vụ GU50 hitle này nghe được à, hãy đợi đấy!

21. Bacuc

Bacuc Advanced Member

Bạn tập trung vào Bias đèn đầu cho chính xác , 2VDC là an toàn . R2 cần công suất như đã nói

22. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Em cũng lắp PSE với đúng schema này, B+ khoảng 400V, mọi thông số đều gần như đúng theo schema.
    Âm thanh nghe rất khá, đều dải, công suất thì khá mạnh, ngay cả loa trở kháng thấp như JBL4312 cũng kêu ầm ầm :D
    Tuy nhiên trung cao nghe hơi chói mặc dù đã mod miếc các kiểu :wink: , nhưng khi nghe với LP thì lại không chói mới căng :p
    Em cũng đang chuẩn bị mod theo mạch khác dùng 2 bóng 6SN7 (6N8P) làm tầng đầu xem sao

23. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Để em mod lại theo mạch mới rồi mới biết cụ ui, nếu vẫn chói thì opt, mà khả năng sẽ hết chói đó :lol:

24. Ultraline

Ultraline Advanced Member

Cụ Thịnh thử tăng gain tầng đầu lên cao,sau đó hồi tiếp từ ngỏ ra loa về như mạch truyền thống,vừa giảm méo vừa giảm trở kháng ra,làm phẳng cả dải tần...sẽ hết chói thôi.

Nguyên nhân gây chói là do ở tần số cao trở kháng của loa tăng cao => dòng qua loa phải giảm nhưng cụ không hồi tiếp thì trở kháng loa tăng,điện áp ra từ ampli cũng tăng theo=> dòng không giảm=> loa kêu lớn ở tần số cao.

Để đạt 1 mức âm lượng như nhau ở nhiều tần số khác nhau thì năng lượng mà ampli phải cung cấp ở tần số thấp lớn hơn rất nhiều lần năng lượng mà ampli phải cung cấp ở tần số cao.

Thân.

25. mrseven

mrseven Advanced Member

Bác Minhtriet cũng lắp 6E5P-GU50 nhưng PSE nên mạnh hơn em lắp SE rồi. E nghe đồn GU50 các bác lắp nhiều lắm mà bây giờ cấu hình chắc mỗi bác khác nhau. Hi vọng có contest cho toàn GU50 sau này để so sánh.

Em sẽ mod tiếp & chắc cũng phải làm cấu hình 2 tầng đầu thúc GU50 quá.

Share This Page

Loading...