Mod CDP thú vui & niềm dam mê

Discussion in 'Thiết bị số' started by nhatminh, 24/2/14.

1. paul

paul Advanced Member

Sorry bác Zorro!
    Hôm nay em mới đọc bài post của bác.Mỗi người có cách thay đổi linh kiện theo gu nghe và sở thích của mình nên em nghĩ topic này có thêm nhiều chia xẻ về kinh nghiệm mod CD của các bác đã từng làm thì sẽ rất hữu ích cho những người thích chọc ngoáy CDP hoặc thậm chí là Tranport CD hay DAC :D Em xin đưa 1 thí dụ nhỏ,nhiều người thích tụ Blackgate,Wima...nhưng em thì laïi thích Cerafine ROE mới ,Vishay Roederstein...Nhưng dù gì thì cứ cằm loaïi tụ này rồi lại rút ra cắm loại tụ khác vào để trãi nghiệm sự thay đổi của chất âm tuy vất vả và tốn thời gian nhưng cũng rất thú vị. Và nó trở thành niềm đam mê giống như nghe nhạc từ lúc nào ko biết.:wink:
    Mong có dịp gặp gỡ để trao đổi và học tập kinh nghiệm của bác thêm.
    Welcome bác ghé nhà em bất cứ chiều thứ 7 hay ngày CN nào vì ngày thường em đi làm suốt.
    Thân.

2. paul

paul Advanced Member

Chào bác Garbolino!
    Em nhất trí với ý kiến của bác.Nhưng ở đây em chỉ xin đưa ra vài suy nghĩ của em để bác hiểu thôi chứ em ko hề có ý phản biện hay bảo vệ quan điểm của em.
    Em đã từng "làm thịt"nhiều CD giá rẻ như SONY 333/337/555ESD...Nhưng sau 1 thời gian em lại lựa chọn những CD khá khá 1 chút vì mấy lý do sau:
    1-Những CD có thiết kế mạch tương đối kỹ càng ko những ở phần analog mà cả phần digital nữa.Và em thích những con CD gấu thời cuối năm 80 đầu năm 90 vì những "cụ" này có chất âm vững vàng,dầy dặn,ấm áp nhưng vì thời điểm hơi xa xưa linh kiện chưa hoàn toàn tốt nên chất âm sẽ bị hơi tối,dính,ko bóc tách...như Denon 3500xx,,Marantz 95,Sony 557/7ESD,Accu Dp70...Và em thấy có thể thay thế tụ,opamp để khắc phục những nhược điểm trên còn khả thi nhưng nếu muốn làm cho CD tiếng vững vàng,dầy dặn...thì là điều rất khó vì cái này phụ thuộc vào thiết kế mạch nguyên bản của hảng.
    2-Với những CD này giá trong tầm từ 10 tới 20t thì khi thay linh kiện tốt và khá mắc tiền như tụ,opamp...sẽ cảm thấy hợp lý về mặt đầu tư hơn.
    3--Với những CD như em nêu ở trên,sau khi thay những opamp tốt như 2107,627...và thay nhưng tụ trong máy có chất lượng ko cao và đã sử dụng quá lâu bằng tụ mới chất lượng tốt thì sự cải thiện sẽ nhiều và rõ ràng hơn.
    Và điều sau hết,như em đã trình bày.Nói mod CD thì là quá lời,em chỉ là re-capacitor và re-opamp mà thôi.Vì vậy muốn mod những CD giá rẻ thật sự theo đúng nghĩa MOD để có chất âm thay đổi vượt trội thì phải rất giỏi về điện tử,như thay đổi mạch,chip...mới có thể làm được.Chuyện này thì thú thật là em potay.Em rất dốt về kỹ thuật điện tử,chỉ coi shematic rồi thay thế linh kiện đúng trị số thôi đã là toát mồ hôi hột rồi. :D
    Vài dòng gởi tới bác coi như là bộc bạch suy nghĩ.Nếu có gì ko đúng xin bác cứ chỉ giáo.
    Thân.

3. huyvuacobac

huyvuacobac Advanced Member

Dùng đúng từ chắc là Upgrade cụ Paul nhể? :D Mấy con đời xưa e o nói, mà e thấy mấy con sau này hiện đại vẫn có bác Mod. Nếu thay thế làm hay hơn thì hãng lớn sao họ o làm luôn bác Paul ? Hay là để ra model khác ? Hay họ cho rằng nó thừa?

4. paul

paul Advanced Member

CD mới em ko dám bàn vì chưa hay nói thằng là chưa dam đụng.
    Còn những CD tầm khá những năm cuối 80 theo hiểu biết chút chút của em thì thế này.
    Nếu bác mở con CD 3500 sx năm 1987 ra sẽ thấy toàn là xài tụ Nippon chemical ở phần analog và tụ rẻ tiền hơn ỡ những phần kém quan trọng.Opamp llà NE5532/5534 phần quan trọng và loại JRC và Misubishi ở phần khác.
    1-Theo em dùng tụ ko tốt là vì giá thành sx.
    2-Ở thời điểm đó opamp NE5534/5532 là tốt nhất.Mà bây giờ khi so với 2107,627...thì 1 trời 1 vực.
    PS-Nếu mà bây giờ có thể thay con chip Xilinx trong con ESO X50W cho con chip digital filter cùi mía Denon/Sony trong đó nữa thì là bá đạo.Nhưng đó chỉ là ước mơ của em thui.
    Em chỉ hiều nhiêu đó thui.Còn có đúng hay ko và còn gì khác phải để các bác khác chỉ giáo.

5. huyvuacobac

CD cũ e o bàn vì e thấy CD mới với giá khủng thì o có lí do vì giá thành được ah. E chỉ thắc mắc có thế, còn e vẫn ủng hộ việc nâng cấp đồ cùng trị số chất lượng cao vô CD, Pre.

6. paul

paul Advanced Member

Ok.Em hiểu sai ý bác.Sorry nhé :D

7. huyvuacobac

Hehe có gì đâu e với bác mà, do gỗ vội nên cũng hơi khó hiểu. May con denon đời 3500XX khác nhau nhiều o bác Paul? Sẵn có bác đây hỏi luôn cho lẹ khỏi phải nghiên cứu (dù gì nó cũng là kỹ niệm xưa của e)

8. paul

paul Advanced Member

Dạ vâng.
    3500/3500G hoàn hoàn giống nhau xài 2 con DAC PCM64P tụ Nippon Chemical
    3500RG xài 4 con DAC PCM 58 tụ Nippon chemical.
    3500GL cũng xài 4 con DAC PCM 58 nhưng chất lượng linh kiện tốt hơn phần analog và cặp tụ nguồn xài Elna Silmic.Và 3500RG và GL phần balance làm tốt hơn hẵn so với trơn và G.
    Dòng 3500 nói chung chất âm dầy dặn ấm áp,bass tốt riêng 3500RG và GL tiếng mượt mà trong hơn 1 chút.Nhưng điểm khuyết lớn nhất của chúng là tiếng dính,ko bóc tách,hơi đục và riêng 3500/3500G chất âm có phần nặng nề hơn và hơi bí bí.Đây có lẽ do 2 X DAC PCM 64 nên sau đó hãng đã thay bằng 4 X PCM 58 chăng?

9. garbolino

garbolino Advanced Member

Cho em sozy bác nếu bác cảm thấy không vui.
    Tại tính em ham vui, nhân thấy cái topic của bác có tựa đề "thú vui & niềm đam mê" nên em mới dám lạm bàn, chứ nếu thuần túy kĩ thuật thôi thì em tuổi gì mà dám có ý kiến.

Trở lại với vấn đề mod CDP, cứ cho là mod đi cho nó soang bác ạh, em thấy cũng có chút ý kiến thế này.
    Em có đọc ở đâu đó những thủ thuật + kĩ thuật căn bản khi đụng chạm đến mạch CDP nói chung và nhất là khi mod lại mạch (bao gồm cả chuyện thay thế nâng cấp linh kiện ....vv), vấn đề không hề đơn giản chút nào.
    Khi thao tác cần phải nối mass vỏ máy, đeo vòng khử từ rồi xài loại mỏ hàn gì, tháo ra trước rồi gắn mới vào hay là gắn mới vào xong mới tháo cũ ra, nói chung là nhiêu khê lắm. Chính vì thấy phức tạp quá nên em sợ rủi mà có cụ nào ham vui đè mấy con CDP tiền nghìn ra mod lấy mod để xong rồi nó bị ngọng hay cà lăm, lúc đó thì mệt lắm.
    Ý em chỉ vậy thôi bác àh, chả có ý gì chọc phá bác đâu, em dạo này già rồi nên nhiều khi cũng lẩm cẩm với lại cũng ..... nhát lắm, điện cỡ 25VDC trở lên là sợ rồi. :lol: :lol:

Tiện đây cho em hỏi luôn cụ nào có cục biến áp cho Sony333 đời 1 biến áp mà không dùng tới thì trao đổi tù binh với em, của em tèo rồi mà chưa mod được cái gì. :(

10. hoacutun

hoacutun Approved Member

Bac Minh cho em hoi chat am lme49860 voi .

11. mapngo

mapngo Advanced Member

e hỏi thêm là con 49860 so vứi 49720 thì thế nào ạ? tks

12. nhatminh

nhatminh Advanced Member

lme49860 chất âm tương tự lme49720 . mid ngọt ngào truyền cảm treable khá tốt nhưng nhược điểm lớn nhất là bass rất kém .
    các pac lưu ý là chỉ nên sử dụng opamp dạng chân cắm DIP8 ko nền dùng loại chân dán . vì em đã từng thử nghiệm cùng một model nhưng dạng chân cắm DIP cho tiếng tốt , dày dặn hơn hẳn loại chíp dán .
    Thân !!!!

13. hoacutun

hoacutun Approved Member

Cam on bac Minh da nhiet tinh chia se.

14. mapngo

mapngo Advanced Member

có cách nào khắc phục nhược điểm này ko bác, vd nâng dung lượng tụ xuất.........( đối với đầu cd)?

15. pheulong

pheulong Advanced Member

hoàn toàn được,thậm chí còn hiệu quả hơn opamp :)

16. mapngo

mapngo Advanced Member

cảm ơn các bác, e thử xem sao :)

17. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Gữi pac 2 hình chụp trong Schematic của con CDP Denon S10 . Để pac có thể tham khảo thêm chức năng và nhiệm vụ của opamp và tụ trong CDP (Đường đi của tín hiệu là đường tô đậm trong hình)

18. vunguyen

vunguyen Advanced Member

em mới lấy được con denon 3250 mà sao em nghe thằng này rất lạ nhưng bên ngoài và bên trong giống hệt thằng 3500 mầu đen các bác nhé, chỉ có tí là nó có mấy nguồn điện chắc là hàng xuất âu, các bác cho em ý kiến nhé

19. nhatminh

nhatminh Advanced Member

ruột gan y như 3500trơn hoặc 3500G thôi pac ah nhung dùng điện khác nhau vì đây là hàng xuất châu âu hoặc USA .

20. pheulong

pheulong Advanced Member

con này hay vượt tầm giá đấy bác,chất âm hay hơn 3500 theo tai em :mrgreen: :lol:

21. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

CDP 3500gl này giá h khoảng bn các bác? nhìn gấu quá nhưng có cách mod nào cho tiếng bass nhẹ đi một chút ko ạ, em nghe rg rồi, nói chung chưa mod cũng thấy ổn nhưng mỗi tội cái tiếng bass, nghe chắc thật nhưng hơi nặng, nhẹ thêm tý là đẹp.

22. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Chuyện đó thì dể lắm bác ạ . Em thì điều chỉnh theo hướng sâu hơn và mềm .

23. banh

banh Advanced Member

Làm sao đễ có được tiếng bas mềm và sâu hơn vậy bác
    e không biết đện tử nên chỉ có thể mua tụ về đem cho thợ điện tử thay
    Bác minh có thể tư vấn giúp em không
    thanks

24. elixir

elixir Advanced Member

Khó bác ạh!
    Nếu bản chất là ở cái Opamp thì nâng tụ không giải quyết được vì sau đầu ra của opamp âm bass đã thiếu rồi, tăng dung lượng tụ xuất như kiểu mình tăng thiết diện ống dẫn nước để nước chảy qua dễ hơn, nhưng cái chính lại là có nước để chảy qua hay không (vì cái đoạn ống phía trước bị tắc)!
    Nhưng, em cũng lại biết là lme49720 không đến nỗi "thiếu" như bị kêu đâu!
    Và ngay cả tăng dung lượng tụ xuất âm thì theo schema của S10 cũng lại có vấn đề về dung lượng tụ. Gốc họ đã dùng đấu đầu đôi tụ 470uF rồi, tăng lên sẽ gặp 2 vấn đề lớn là chi phí (tiền) và cái thứ 2 là kích thước, nếu lựa chọn là MKP. 2 cái tụ đấu đầu (để giống với 1 cái tụ không phân cực sẽ có dung lượng tương đương 220uF, mà để ghép mấy cái tụ film cho đủ 220uF thì cần rất nhiều không gian - còn tụ dầu cao cấp hơn nữa thì không tưởng rồi)!

25. nhatminh

nhatminh Advanced Member

Bác cho em hỏi bác đang dùng cdp gì dc ko ạ để em có thể tư vấn thêm cho bác .
    Nếu bác ở tp.HCM thì có thể qua em chơi để dc nghe thử con cdp 3500GL mod vơí chất âm mượt mà ngọt ngào tình cảm , âm thanh dày dặn và tinh tế ,bass sâu mềm .
    Thân !

Share This Page

Loading...