Mod Sony PS1 để làm CDP đẳng cấp Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by soz, 13/6/07.

1. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em cũng có 1 bo 1000, chạy AKVM4310, clock của Kyocera giống của bác oDoh5. Nhưng chưa thử, vì em làm bong đường mạch trên PCB, hiện đang nhờ bác ClassA câu từ chân DAC ra.

Về vụ nút bấm trên mặt máy, bác h3tq_qn2002 đã làm rồi và rất thành công, nhưng dạo này bác ấy không online nữa, chả biết còn loa đài nữa không.

Bác oDoh5 ơi, bác cắt cái nóc của chasiss bằng gì thế, có bản vẽ không, cho em xin với.

2. nguyenhanoivn

nguyenhanoivn Advanced Member

Em cũng ấp ủ dự án này lâu rùi, chắc giờ đến lúc phải sờ đến em nó rồi. Nhìn các bác làm chassis cho em nó mà thèm quá :mrgreen:

3. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Bác đừng bấm bất kỳ nút nào khác, để 1 cái đĩa AudioCD trong ổ, khi đóng nắp lại là nó tự chuyển sang chế độ CD Player thôi, lúc đấy bấm nút start hoặc nút vuông để play.

4. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

Bác PhanTran: Con clock Kyocera nghe rất chi tiết tuy nhiên có nhược điểm là tiếng hơi chói. Chassis mình làm bằng nhựa nguyên bản là cái tuner, mình dùng khoan và giũa để làm mất 6 tiếng tỉ mỉ từng tí. Mình ko có dụng cụ để làm bằng sắt hoặc nhôm nên chọn giải pháp nhựa. Nếu bác cần bản vẽ thì mình sẽ vẽ ra giấy rồi fax cho Bác.
    Thân,

5. nguyenhanoivn

nguyenhanoivn Advanced Member

Các bác cho hỏi, cái đống lằng nhằng dây dợ này có phải người ta cấy thêm để chơi game lậu đúng ko, em dỡ nó đi nhé.
    @bác oDoh5: bác làm đẹp ghê, nhìn tưởng gia công bằng kim loại chớ.

Attached Files:

6. vuthanh6

vuthanh6 Advanced Member

Em có làm mấy nút trên mặt máy bác chịu khó xem mấy trang trước của em làm đó.

Theo như datasheet thì thông số click noise là gì vậy mấy bác? Có phải tệ hơn không vậy?

7. thainhnh

thainhnh Advanced Member

Gỡ cái này đi nó đọc CD chép tốt hơn. Bác làm thêm cái cánh tỏa nhiệt cho con MAD, mạch chạy ổn định đọc đĩa nhanh, tốt hơn.

8. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Hic hic, em cần bản vẽ chính xác trên máy để cắt CNC mica hoặc nhôm. Như vậy tốt hơn, có lần em kiếm được cục nhôm dày 1cm, về giũa mất nửa ngày mà nó sứt mẻ có tí, nản quá. Hic.

Bác thainhnh ơi, cái vụ tản nhiệt cho con MAD là thế nào đấy, có hình chụp up lên cho em nghía tí được không.

9. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

To bác PhanTran: Bác dùng nhôm dày 1cm thì khó thao tác lấy đĩa ra vì nó sẽ sát đĩa CD. Ép xuống thì con mắt lại bị kẹp cứng. Nếu ko cầu kỳ thì Bác cắt CNC theo đường thẳng, đến đoạn cong ở tâm thì giũa tí là đẹp.
    AK4309AVM để xem làm được gì đây

10. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em dùng nhôm 1cm cho đầm :) , tất nhiên là em sẽ khoét cả chỗ để lấy đĩa ra nữa, em không muốn làm lôm côm cho con PS1 này, bình thường nó bé tí tẹo, chưa nghe mà ai cũng chê rồi nên em muốn làm đèm đẹp tí.

11. oDoh5

oDoh5 Advanced Member

PS1 của em chạy lại rồi, thì ra con clock em thay vào bị hỏng, em bứng con clock kia ra thay con khác vào chạy ngon lành, theo em thấy thì con V67.737 tiếng không chi tiết như con Kyocera nhưng dịu dàng, trung trầm có giảm tí (nghe mỏng hơn) nhưng lại dễ nghe. Con Kyocera thì cực kỳ chi tiết, rõ ràng, trung trầm rất tốt nhưng lại hơi chói ở giải cao.

To Bác PhanTran: Bác muốn đầm thì Bác cạy cái nụ hoa trên mô tơ ra, tháo 3 viên bi và cái vòng cao su ra rồi gắn cái nụ vào lại, sẵn dịp làm CNC cho tấm mặt trên Bác làm luôn cục chặn damping cùng màu tấm mặt trên. Nếu muốn có kích thước bản vẽ nhanh nhất thì Bác tháo con mắt rồi thả lên cái máy scanner là xong.

12. cmv534

cmv534 Advanced Member

Em đu theo các cụ lắp cho em nó cái nguồn, xuất thẳng từ DAC ra qua mấy loại tụ nhưng thấy tiếng nó không đã lắm. có thằng cha nào lắp cho nó tầng xuất Grounded gride bằng bóng 5842 gắn choke tải.
    Em thấy cũng không đã lắm! Choke tải 120H thì bó tay thôi
    http://diyparadise.com/mar06/gg.html

13. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em còn 1 con 1000 khác nữa thì chạy 4309, không dùng thạch anh của Kyocera bác ạ. Vụ khoét lỗ thì để em kiếm 1 chiếc cơ hỏng cho vào máy quét xem sao. Thanks bác.

14. thainhnh

thainhnh Advanced Member

Bác thainhnh ơi, cái vụ tản nhiệt cho con MAD là thế nào đấy, có hình chụp up lên cho em nghía tí được không.[/quote]
    Đây bác ơi, em hàn miếng đồng lá lên chassis luôn

15. niubai68

niubai68 Advanced Member

Đây bác ơi, em hàn miếng đồng lá lên chassis luôn[/quote]
    bác lấy 2 cọng đồng hàn vào 2 chân tản nhiệt, đưa ra ngoài xoắn tròn để tản nhiệt (nhớ cách điện).

16. liveaudio

liveaudio Advanced Member

Chào các bác PS1 fans , cái PS1 cho âm thanh hay nhưng hơi bất tiện về vấn đề display và control track , giàn cơ ko ngon , nguồn PS nóng...Cách đây 1 năm em có mod 1 ca'i ps1 xài với dàn cơ cỏ Sony CDP-690.Đại khái là lột hết cái PS1 chỉ lấy ra board DAC AK4309 mà thôi , sau đó nối vào cái Sony 690 qua các đường LRCK , SDATA , BICK , MCLK tương ứng của Digital Filter CDX 25XX tren Sony 690 Board .Phần display và key control track và cơ CD do cái CDP-690 đảm nhiệm , DAC ra muốn chơi tùy ý qua AK4309 hay DAC nguyên thủy của CDP-690.Khi dùng cả 2 bộ DAC này với 4 ch amp tạo ra sound stage khá lý thú.

17. thainhnh

thainhnh Advanced Member

Bác có thể hướng dẫn chi tiết, cụ thể hơn không ạ!

18. liveaudio

Sáng mai , em vẽ lại schematic nhé , giờ này khuya rồi. ;-)

Forever1982 likes this.
  19. coi

coi Advanced Member

e thì chưa làm, nhưng đại khái là ngã vào của AKM cần nhưng đường gì thì bác cứ lấy những đường đó, giống như tín hiệu đưa từ CS8414 sang AD1865. vụ nút bấm thì chỉ cần khéo tay thôi, bác cứ tháo cái mạch trong tay bấm dò các đường kết nối rồi câu lại là xong.

20. Супер

Супер Advanced Member

Chỉ câu phần DAC thôi mà bác.Phần control vẫn giữ nguyên của CDP ko cần câu kéo gì hết.

21. cmv534

cmv534 Advanced Member

Chơi thế chẳng thà lắp luôn con CS cho nó thành DAC! Theo em thì bộ cơ của cái đầu CD Sony trên không bằng bộ cơ của PS1 được, Bác nào máu thì lắp riêng cho con AKM bộ nguồn riêng và làm tầng đệm bằng đèn hoặc bán dẫn gấu gấu là hay nhất. Phá 1 cái tay ra gắn các nút bấm tương ứng trên một bo rồi bắt luôn vào mặt em nó, Một số đầu CD gấu có phím tắt hiển thị thì cũng giống em nó mừ!

22. Супер

Супер Advanced Member

Em thấy chơi thế cũng hay đấy chứ.Cơ và mắt của PS1 tương đương với khá nhiều CDP của Sony.Cái quý của con PS1 này chỉ là phần DAC thôi mà.
    Ah mà cụ nào có bo PS1 hổng dùng thì ới em nha.Em làm con DAC phát :mrgreen:

23. liveaudio

to thainhnh:
    Đây là ví dụ sơ đồ nối AK4309 vào Sony CDP-690 ( DSP CXD2500 )
    Tùy theo máy của bác xài DSP gì thì tra chân tương ứng .
    Phần nguồn duy nhât cấp cho DAC là +5v, lưu ý trong sơ đồ có gắn thêm 1 điện trở 1k nối chân 5 của con AK4309 . Các bác nào muốn mod 1 phần nguồn riêng xài duy nhât +5VDC ( ko cần xài +3.3 và 8 V ) cho PS1 thì để ý điểm này.

DSP CDX-2500 , 2507 :LRCK pin 32 , Data pin 34 , BCK pin 35
    DSP CDX-1167,1125,1130,1135 : LRCK pin 80 , Data pin 78 , BCK pin 76
    Mạch này dùng được với nhiều Sony CD player có DSP như CXD25xx.
    Có thể dùng cho các CD player hãng khác miễn dùng chung Sony digital protocol.Nên tra cứu các DSP datasheet trên Net.

to Супер:
    Em có dư nhiều máy SCPH-1001 , rất tiếc bác ở quá xa , không thì cũng tặng cho bác 1 cái vọc chơi.Không biết ở VN có cái loại máy Sony webTV nhỏ ko? Trong đó cũng xài DAC AK4309 đấy.

Chúc các bác thành công.

24. thainhnh

thainhnh Advanced Member

Cảm ơn bác. Bác này đúng là cao thủ CDP rồi!

25. coi

coi Advanced Member

nghe bác nói có nhiều ps1, e ko vòng vo... bác để ghẻ cho e 1 cái nhé... bác kiểm tra cái nào còn tốt, rồi để cho e nhé... :D Mà bác ở đâu vậy, e ở HÀ Tĩnh.

Share This Page

Loading...