Mod Sony PS1 để làm CDP đẳng cấp Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by soz, 13/6/07.

1. anhkhung

anhkhung Approved Member

bác nào ko xài cái remote của ps1 nữa bán lại cho em để em nghịch cái nha, cám ơn các bác

2. dmllinh

dmllinh Advanced Member

thấy các bác mod ps1 để làm cdp hay quá, em kiếm được con ps1 thấy nó ghi là 5501 chạy điện 120v. Nhưng tình hình là cho đĩa vào nó không quay tý nào, nếu ấn công tắc đóng cửa đĩa để kiểm tra mắt laze thi mắt vẫn phát chùm laze đỏ mấy giây rùi tắt. Có phải ps1 của em hỏng mắt rồi không? Các bác bắt bệnh hộ em với.Bây giờ có mắt thay không vây?

3. khuehn

khuehn Advanced Member

Chắc bị hỏng mắt laze rồi nên thay thôi, con 5501 tiếng khá hay nên mang đi thay mắt, Bây giờ vẫn có mắt thay, mang đến hàng chuyên game ps1 có ngay mà

4. newsarang

newsarang Advanced Member

5. qnnho

qnnho Advanced Member

Bác cho E biết Tỉnh Bác hiện sống là Tỉnh nào? để có dịp ôm 1 E PS1 làm như A,E chỉ dẫn xem sao, chứ doc hết 29 trang này thấy máu quá.... :)

6. dmllinh

dmllinh Advanced Member

em đã đi hỏi chỗ em nhưng họ bảo bây giờ không có mắt cho ps1. Bác biết ở đau bán không vậy? chỉ cho em với

7. khuehn

khuehn Advanced Member

Nếu bạn ở Hà Nội thì có chỗ chuyên bán, sửa chữa đầu game PS1 đến đó hỏi chắc có thôi, còn ở các tỉnh khác thì còn tùy vào sự may mắn !

8. dmllinh

dmllinh Advanced Member

bạn có thể cho mình 1 địa chỉ ở hà nội được không?

9. khuehn

khuehn Advanced Member

Đây bạn ơi: Không biết bây giờ cửa hàng này còn hoạt động không nữa "cửa hàng Game ở góc phố Tô Hiến Thành và Bùi thị Xuân"

10. dmllinh

dmllinh Advanced Member

cám ơn bạn nhé, mình sẽ đi hỏi thử.

Attached Files:

11. vietmaict

vietmaict Advanced Member

trước đây em cũng đã từng mod một cái model 5501 vì không có tụ wima nên em xài tạm tụ dầu quân sự của Liên Xô, tiếng nghe cũng rất khá.giờ để cho bố nghe nhạc vàng rồi hehe.

12. ntvdeneb

ntvdeneb Advanced Member

Các bác cho em hỏi tí, để nhận biết được sự khác biệt giữa PS1 đã mod và chửa mod thì cần cấu hình ampli và loa ở đẳng cấp nào ạ? Ở dàn cỏ rẻ tiền có thể nhận ra không ạ? Em hỏi thế vì em mod xong rồi chẳng nghe khác gì cả. :(

13. regular

regular Advanced Member

Vài ý tưởng DIY chassis for PS1 của mấy bác Tây. :) :mrgreen:

14. huybm

huybm Approved Member

Mình Có một em PS1 đời 5500 mấy hôm trước máu quá đi lùng khắp và test cực kỹ định về Mod lại, nhưng mấy hôm nay bận với lại sắp giải tán dàn rồi nên thôi bạn nào muốn lấy thì pm mình hoặc sms 0906.788.847. Mình ở sài gòn nhé.
    Công nhận bây giờ đi lùng mấy em này ngon ngon cực khó nhỉ, mắt mũi không đc ưng ý lắm, dòng 100x thì còn đỡ có cách chỉnh mắt, chứ mấy em 550x này chẳng biết chỉnh sao.
    Mà 100x cũng tiệt chủng rồi nên chẳng nói làm gì.

15. Jupiterace

Jupiterace Advanced Member

Mình cũng có một cái PS1 mã 9002 đang xài tốt cắm vô nghe nhạc thấy hay hơn cái đầu CD cỏ không biết model náy có mod được không nữa,cái của mình không có RCA chỉ có dây multi đi kèm,bác nảo cho em ý kiến với

16. khuehn

khuehn Advanced Member

Chắc cái này mod tốt bạn ah, để cho chắc cú bạn cứ tháo vỏ máy ra xem nếu con giải mã là chip AKM 4309AVM và thạch anh gắn ở mặt sau là 67Mhz thì ngon luôn không phỉa lăn tăn gì nữa còn nếu không thấy 2 thứ nay thì thôi tìm chú khác, các đời PS1 mã 9002, 9003 mà có 2 thứ trên đều mod để nghe CD ngon lành, nếu chế tầng I/V dùng đèn nữa thì tuyệt cú mèo ! quote="Jupiterace"]Mình cũng có một cái PS1 mã 9002 đang xài tốt cắm vô nghe nhạc thấy hay hơn cái đầu CD cỏ không biết model náy có mod được không nữa,cái của mình không có RCA chỉ có dây multi đi kèm,bác nảo cho em ý kiến với[/quote]

17. Jupiterace

Jupiterace Advanced Member

[/quote]
    Mình kiểm tra rồi hic không có con AKM4309 chỉ có con CXD gì đó thôi chắc kiếm con khác rồi hic

18. Unnamed

Unnamed Approved Member

Em đào mộ topic, lùng mò mấy ngày, em kiếm dc mấy đời máy 1001, 3000, 5501, 7003, 9002:

Trong đó con 1001 còn đẹp + mắt mũi còn khá quá nên em cất luôn, chẳng dám đụng tới =)).

Tong hình thứ 2 là con 3000 chưa mod (lúc em mua ko có mắt, phải đem từ mấy con khác sang test) và 5501 đã mod cặp 3.3uF Nhật Tảo, lần đầu cầm mỏ hàn hì hục mãi em mới hàn dc :D

Về DAC: con 1001 (sản xuất 07/1995) và 3000 (sản xuất 1994) của em ko dùng 4309 mà dùng 4310 với 2 con opamp và cũng có cổng RCA (em xem trong này thì cũng nhiều bác có main này). Theo các bạn Tây thì nó như nhau, check sơ google thì con 4310 có vẻ dùng cho lô hàng đợt đầu tiên từ main PU-7 sang đầu PU-8 (đuôi -11). Con 4310 cũng dc 1 bạn Đức mod thành CDP bán giá hơn 8k EUR :)).

Về mẳt đọc:
    - PS1 1k các bác có thể thay bằng dàn mắt của tất cả các đời khác :D. Vì các đời sau cáp tín hiệu dài nên các bác chỉ việc sắp cáp sao cho hợp lý, chỉ có dây nguồn mắt thì xài lại dây của bộ mắt 1k cũ, hoặc nối dài ra.
    - Mắt yếu: lúc em mua con 7003 và 9002, test sơ ko có TV, thì mắt con 7003 có vẻ tèo rồi, quay tít mù, ko play ko stop dc, con 9002 lại có vẻ còn ngon. Khi bưng cả 2 về làm theo http://www.dogbreath.de/PS1/LaserAlignment/Laser.html , căng chỉnh lại thì giờ dàn mắt con 7003 lại ngon hơn con 9002 :)). Hướng dẫn của bạn Đức mang tính tương đối, các bác chỉnh cáp sao cho mắt đọc dc đĩa là dc.
    Ví như em, con 7003 em chỉnh hẳn lên 25.1mV đọc ngon các loại đĩa. Con 9002 tầm 16-17mV đọc đĩa cũng ổn, mỗi tội thi thoảng có tiếng sột soạt hơi khó chịu.

Giờ em lo tiếp bộ nguồn LM317, mù điện tử nên làm gian nan quá :(

19. terolman

terolman New Member

Mình thấy là làm công tắc trực tiếp lên mặt máy để xử dụng chức năng Play/Pause , Next và Back để chọn bài là tốt nhất vì khó kiếm được cái remote để điều khiển. Chỉ cần kiem được 3 cái nút đẹp đẹp ở mấy cái đầu máy ve chai vất đi là độ trực tiếp lên máy được rồi.
    Mình đã hoàn tất 1 cái rồi và đang làm cái thứ 2. Sorry MOD vì đã post nhầm vào Post Reply.

20. Unnamed

Unnamed Approved Member

Bộ nguồn của em:

Em làm theo sơ đồ của bạn Đức, em thay biến áp + diot cầu bằng nguồn adapter 12V DC 2.5A thấy gọn gàng hơn hẳn. Biến áp 12V 3-5A em đo ra 16V+ còn cục adapter em đo là 12.45V. Em dự là dùng adapter ổn định hơn :D

21. terolman

terolman New Member

Bạn Unnamed ơi. Bạn làm cái nguồn đẹp quá. Chổ trống còn lại cuả cái nguồn trên máy để đặt hệ thống công tắc trực tiếp trên mặt máy là quá đẹp. Cho chú E-mail cuả bạn đi để mình trao đổi kinh nghiệm nhé. Chú đã làm mấy cái rồi nhưng vẫn chưa làm bộ nguồn rời. Chỉ làm công tắc và trang trí cho đep thôi. Thanks.

22. Unnamed

Unnamed Approved Member

@bác teroiman: em có PM cho bác đấy ạ

Em update hình:

Cho nguồn vào hộp:

Tắt đèn:

Làm mạch buffer:

Chạy test:

Cái buffer hành em mấy ngày liền, nào phải pha sơn 2k, cắt dán decal blah blah. Đến khi chạy test thì bị xì ở volume lớn, từ 3/4 trở đi. Mò mẫm mãi ko ra, thay hết tụ TQ bằng tụ rả máy hầm bà lằng (chẳng dc mấy con ngon :(), cuối cùng phát hiện do sợi dây chuyển RCA->3.5 Nhật Tảo dỏm, em ko có sẳn dàn, phải test bằng loa vi tính, đến khổ :(

23. milanista212500

milanista212500 New Member

Mình h moi biết trang này . Mình cung có psone scph 102 mini. Nó có đáng mode dc k ...hả các bác

24. luckyluke

luckyluke Advanced Member

Các bác cho em hỏi con MDA nó nằm ở đâu trên board máy PS1 SCPH-5502, em tìm mãi mà không thấy, có ảnh chụp mô tả thì tốt quá, ảnh cũ đã bị remove hết mất rồi :(

25. tran73

tran73 Advanced Member

Hôm qua sang nhà ong anh thay đứa cháu chơi con này 5500
    ga mai cuối cùng nó cho mình. không biết bắt đầu từ đâu không biết co hay hon bộ DVP-530+MD-JA333ES

Share This Page

Loading...