Mod Sony PS1 để làm CDP đẳng cấp Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by soz, 13/6/07.

1. coi

coi Advanced Member

chắc là phần mắt đọc mấy cái ps này giống nhau, bác có thể chụp hộ e cái phần cáp của nó dc ko?
    , con mắt đọc của e nó bị đứt mất cáp chổ cắm xuống bo nên chả biết nối thế nào ?

2. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Bác cứ ra làm 1 cụm mới cho ngon, chỉ 250K thôi. Còn nếu cứ cắm thì bác cứ cắm đại, chỗ nào vừa thì cắm vào. Chỉ có 1 chỗ cắm vừa thôi, chứ không làm có chỗ thừa.
    Em vẫn không biết model 103 của bác. Chắc là đời mới, vì mấy cái PS đời cũ nó toàn ký hiệu 4 số kiểu 100x, 500x, trong đó x = 0 là cho thị trường Nhật (chạy điện 100), x = 2 là Châu Âu chạy điện 220. x=1 là cho thị trường Mỹ thì phải (chạy điện 110)

3. coi

coi Advanced Member

hic..... e ở hà tĩnh ko có bán cụm mắt đọc này, bác có thể mua hộ e dc ko? kí hiệu: KSM-440BAM . ảnh e nó đây:

4. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Hình như bác tháo cái nắp trên nên trông nó hơi lạ. Theo em thì PS1 đời này không đáng để mod, vì loại mini này tiếng không hay đâu.
    Bác nên kiếm 1 con PS1 đời 100x, 500x, 550x thì hơn. Nếu mua đầy đủ cả nguồn, mắt thì khoảng 500K-600K. Mua trong SG dễ hơn là Hà Nội.

5. coi

coi Advanced Member

hic..... vậy là tan nát kế hoạch của e rồi. chắc hôm nào kiếm quả cdp thôi.

6. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Theo em là cứ mua 1 cái CDP cỏ cỏ về nghe tạm, cái vụ mod PS1 này cũng được đấy, nhưng phải dài hơi. Nếu bác muốn nghịch thì em để lại cho 1 con PS1 đời 5500 của em.

7. soz

soz Advanced Member

Ấy, PhanTran xem lại nhá, cái PSOne nhỏ nhỏ này được độ thành ruột một chú CDP trị giá 6000 Mỹ kim đấy nhá.

8. PhanTran

PhanTran Advanced Member

:D, em quên mất cái Dyna Station, nhưng mà nó ko hướng dẫn cách mod. Liệu có nên mua 1 chiếc về làm mẫu rồi học theo ko

9. alexmax

alexmax Advanced Member

Em có 1 em 5501 không có đừong ra RCA . Các bác giúp em mod nó với ạ !

10. alexmax

alexmax Advanced Member

Wa ! Em ghép em PS1 5501nguyeen bản vào nghe trên bộ dàn cỏ của mình thì thật ngạc nhiên là em nó ăn đứt em Denon DCD 1700 các bác ạ , Treble mảnh , Mid lồi , đặc biệt Bass chắc gọn ko có đuôi như em 1700 . Chỉ mỗi cái là không có RCA nên em dùng dây multi có sẵn của nó ( chắc là kém ).
    Các bác giúp em vụ RCA này đồng thời hướng dẫn em cách loại bỏ đường Video out vủa em nó với . Sau đó em sẽ làm Chassis hay hay tống nó vào là tuyệt cú mèo .

11. soz

soz Advanced Member

Theo em bác nên làm như thế này:

1. Khoan 2 cái lỗ ở trên mặt máy, lắp 2 chiếc RCA vào đó. (bác dùng mũi khoang 10mm là vừa khít.

2. Bóc bỏ toàn bộ các tụ chặn DC (nêu là 5501 thì chỉ có 2 tụ nối vào chân 15,16 của chíp DAC).

3. Câu cặp tụ 3,9uF từ chân 15 và chân 16 của chip DAC tới các đầu RCA.

4. Hàn một cặp trở 22k từ các chân RCA xuống mass.

Thế là ngon.

Bác có thể tham khảo hình em post ở trang 1.

Chúc vui.

12. alexmax

alexmax Advanced Member

nghe thì không khó nhưng với trình độ điện tử như em thì bó hand rùi bác soz ơi ! Hay bác giúp em vụ này nha ? hôm nào bác đi đâu tiện ới em ra cafe rồi bác chỉ trực tiếp giúp em với . Hay chủ nhật này được không bác ? Mời bác ra cafe 26 Lê văn Hưu bất cứ lúc nào cũng được đó là nhà em mà , tiện có cả mỏ hàn , thiếc và nhựa thông luôn . ( Tầm buổi chiều thì có thể hay hơn vì xong xuôi ta đi làm mấy be Hà Nội bác nhỉ ..)

13. soz

soz Advanced Member

@Alexmax: Cứ làm đi cho nó sướng chứ người khác làm thì còn gì là thú.
    Nếu bác ở Lê Văn Hưu thì buổi trưa có thể gặp nhau vì em làm ở Phạm Ngũ Lão.
    Gửi bác mấy cái ảnh mà những người khác đã làm để tham khảo này.

14. h3tq_qn2002

h3tq_qn2002 Advanced Member

Thấy các bác khen con này nhiều quá nên em cũng muốn thử.
    Em đang định mua một con CDP Sony cỏ tầm 500N Nhưng thấy các bác nói con này nghe còn hay hơn.
    Em thì lại thích DIY hơn. bác Phantran để lại cho em con 5500 này nhé. PM lại cho em nhé bác.

15. alexmax

alexmax Advanced Member

Thôi teo roài các bác ơi ! Sau 1 hồi loay hoay em làm đứt mất cable từ cụm mắt cắm xuống main roài . chán quá đang hứng lại đứt dây đàn . bác nào có xác PS1 để lại cho em cụm mắt với !

16. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Bác alexmax đem ra số 3 hàng mành nhờ người ta thay cáp cho, thay được thì ko đắt đâu, chắc tối đa đến 70K.

@Bác h3tq_qn2002: Đời 5500 cũng không có jack hoa sen, bác về mod theo chỉ dẫn của bác SOZ. Trước em mua ở quê 600K, để lại cho bác 400K. Lúc nào bác lấy thì qua em, em ở Cầu Giấy 0904216573.

17. PhanTran

PhanTran Advanced Member

À, có bác nào thừa con diode zener 4.3V thì để cho em 1 con nhé

18. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Mod xong nguồn thì tiếng có cải thiện nhiều hơn không bác

19. alexmax

alexmax Advanced Member

Em thay được cable rùi các bác ạ , tổng thiệt hại 50k cable tháo máy tiện thể cậu thợ vệ sinh luôn mắt mũi ngon lành . Bê về đánh em thấy lại hay hơn trước , nhận bài nhanh hơn .
    Em thấy để nguyên bản nó thể hiện đã hay rồi không biết mod xong sẽ cải thiện gì hả bác soz ?

20. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em thiếu chú diode này nên chưa xong bác ạ, nhưng em thấy để nguyên nó nghe cũng ổn rồi. Vụ này cứ nhẩn nha làm thôi bác ạ

21. h3tq_qn2002

h3tq_qn2002 Advanced Member

Vâng trưa thứ 7 em qua bác nhé.

22. soz

soz Advanced Member

Chắc chắn là hay rồi, vì cơ bản của vụ mode này là bác thay con tụ xuất âm hiện đang dùng một chiếc tụ hóa, bằng một tụ xuất âm nào đó hay hơn (tùy theo sở thích nhé) đồng thời cắt bỏ mạch muting.

23. ttho

ttho Advanced Member

Sáng nay em đi một vòng Nhật Tảo hỏi mấy cái 100x 550x không có nhưng thấy có loại 7000. Ông bán nói là bộ giải mã y chang 100x chỉ không có đầu ra RCA thôi, ổng còn nói là đỡ kén dĩa hơn mấy con 100x. 500k có múc được không các bác, tiếng con này ngon không?

24. soz

soz Advanced Member

Ấy đừng, chỉ múc loại 100x hoặc 550x thôi. Các đời kia giải mã khác hẳn đấy. không tin bác cứ mở mạch ra xem có con AK4309 không là biết ngay.

Nhật tảo em thấy 550x giá 500k thì đầy mà.

25. alexmax

alexmax Advanced Member

Các bác ơi ! Nguồn của em PS1 này chán lắm , xung nhiễu nhiều quá ,chắc em phai tách nó ra thui .
    em không biết nó ra bao nhiêu Vonte và có thể dùng nguồn khác thay thế được ko ( Nguồn của CDP cũ chẳng hạn ) ?
    Quả này máu rùi đây , các bác giúp em nhé !

Share This Page

Loading...