Mod Sony PS1 để làm CDP đẳng cấp Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by soz, 13/6/07.

1. tranthuy2002

tranthuy2002 Advanced Member

Nếu bác ra NT mà kiếm đuợc dòng PS1 có cổng RCA rời như này mà dễ tìm thì mời bác. Em cũng quần nát ngoài đó mà không ra mới nhờ đến người quen đi hàng Cam về, nó bắt mua số lượng ít nhất 10 cái. Lỡ máu me nên chơi luôn.

Em lấy về đây tính ra là gần 300K/cái. Em để lại đúng giá đó. Ai cảm thấy mắc thì thôi không sao. Em để lại mod cả đám này cũng được, dù sao cũng toàn hàng nội địa Nhật ngon.

@all: em mới tìm ra 1 link cũng của tụi Đức nó mod, link này tụi nó mod kĩ hơn và mô tả chi tiết hơn từ các bứơc dễ làm cho tới nâng cao.

http://deutschermanfred.de/en/mainboard/#.UsmruvQW3-o

vcbbn83 likes this.
  2. Muihex

Muihex Advanced Member

Trang này mình đã xem rồi, muốn làm theo bọn nó nhưng hơi chua. Lúc nào anh em mình gặp nhau cà phê cái nhỉ. Mình ở Gò Té

3. superfarmer

superfarmer Advanced Member

Mình nghĩ 300.000 cũng là giá hợp lý cho những ai kg cần tốn công sức săn tìm nếu đầu đọc còn ngon kg bị vấp đĩa! Bữa hổm đi Cam cũng gặp đa phần là đời 5000x và 9000x. Họ cũng đòi 300.000 nếu mua lẻ một cái mà kg cho thử cũng kg tay cầm! Thấy mấy cái này giống mấy cái mình xem quá, nắp cover hoạt động rất tốt (vì chỉ coi được đến đó thôi họ kg cho thử mà :) )

Thân chào!

P/s nếu bác có cái nào mắt đọc ngon có tay điều khiển và sài dac loại tốt đủ điều kiện để Mod mình cũng lấy một cái vì mình vừa đi lên Cam thì bà chủ shop bảo bán hết rồi :) tiếc quá!

4. tranthuy2002

Gò Té là ở đâu vậy bác? Em ở SG, khu Trung Sơn đó

Em cũng mua mù, không có được test và không có tay cầm. Về nhà mở lên thử may mắn đều ok hết, quan trọng là board mạch không lỗi, DAC trên board đều là AK4309VM/AVM. Còn mắc đọc thì hên xui, có con ngon có con yếu, cần chỉnh lại như hướng dẫn của bọn Đức. Còn tay cầm thì NT lại có nhiều, rẻ òm mà lại hàng zin của Nhật luôn, tuy nhiên cũng mua mù (nhưng mà mấy tay cầm này khó hư lắm, chủ yếu dơ tiếp xúc, tháo ra vệ sinh lại là ngon ngay)

Thấy tụi Đức hay mod dòng PS1 với mã board PU-8, em tháo ra xem hết thì của em đều PU-8

PU-8 thì có 2 kiểu mod như đã biết ở đây: http://www.dogbreath.de/PS1/output/output.htmlhttp://deutschermanfred.de/en/mainboard/#.Uso0tfQW3-o

5. hola

hola Advanced Member

Con nào mắt còn ngon ngon để mình 1 con, dòng 1xxx càng sướng :mrgreen:
    Cho mình cái địa chỉ để tiện ghé thăm :D

6. Pointed

Pointed Advanced Member

Ô, mấy đời cọc RCA này mà cũng dùng 4309BM ah? em cứ tưởng bét ra nó cũng phải là AVM hay 4310 chứ nhỉ (thấy mấy bô lão chơi trước phán thế) :?

7. kkalord

kkalord Advanced Member

Đời của cụ tranthuy hình như là 3000, 4000 phải không ạ, em thấy là chip vm đấy chứ, nhìn số tụ thì chắc là có một opamp? 2 quả clock vàng choé là ngon rồi, em này chịu khó thay tụ với thay nguồn là nghe được rồi. Mấy em đời 1000 với 3000 dùng 2 opamp thường lại dùng có 1 clock vàng thôi, một con đen thui.

xu hướng các cụ photo sang vnav nhìu nhỉ, em cũng đã mua của cụ tranthuy mấy cái ống mf, giờ vẫn xoay vặn với nex.

8. UFO

UFO Advanced Member

Em kiếm được mấy con đời 1000 , mấy con giải mã là 4310 thì phải hix hix

9. tranthuy2002

Bác kkalord nhìn nick quen quen bên vnphoto chăng?
    Các máy PS1 của em đều là dòng 5000 và chip đều là 4309VM hay 4309AVM và chỉ có 1 opamp. Mã mainboard là PU-8.

Em đã bán 3 máy còn lại 4 máy *trong đó có 2 máy nhận gạch tới mai*

10. lynhan159

lynhan159 Advanced Member

khó chứ không phải là không có :lol: đồng nát thì phải "tuỳ duyên" :D có người sưu tầm giùm cho AE giá hợp lý về nghịch thì sướng quá rồi. Thân

11. thichmod_ps1

thichmod_ps1 Approved Member

Chào mọi người, em rất thích chủ đề này, và đã đọc rất kỹ từng trang của topic. Hiện tại em đã mod xong con ps1 3000 nhưng không hiểu sao mạch nguồn rất nóng, nóng khủng khiếp, nó chảy luôn nhựa thông của mạch nguồn luôn. Xin mọi người giúp em với.
    1. Mạch nguồn em đã thay 220v
    2. Tụ thì em dùng cặp 3,3 như hướng dẫn

12. tranthuy2002

Em 3000 của bác có 1 hay 2 Opamp?

Nóng thường là do chập hay quá tải, bác ktra lại xem.

13. thichmod_ps1

Em cũng không biết có 1 hay 2 con,và em cũng không biết chập nguồn hay quá tải nữa. Nhưng em có 2 điều này:
    1. Nguồn 110v của thằng Nhật em thay tụ 220v xong em dùng dòng điện 220v -> cái này đúng hay sai.
    2. Tụ mod 3,3 em thấy ghi 110v em gắn vào nhưng mạch nguồn 220V-> đúng hay sai
    3. Để khoảng 10' mới nóng, và chất âm ... kém hơn con PS1 1000 rất nhiều (e còn 6 con 1000 lận ....hiiii)

cám ơn sự giúp đỡ của mọi người

14. UFO

UFO Advanced Member

Hôm rồi em đấu nối tiếp cặp tụ nguồn 3700μF 250V thay cho con tụ nguồn to nhất ở bộ nguồn con 1001, chạy ngon. Sau đó em đổi lại là đấu song song cặp tụ trên thì bụp 1 phát tèo luôn con cầu chì. Ko hiều tại sao nữa hay 1 con tụ bị die.

15. khuehn

khuehn Advanced Member

Có gì đâu , 2 con tụ đó đấu nối tiếp thì OK còn đấu // tèo cả 2 luôn :D :lol:

16. duclh82

duclh82 Advanced Member

Bác nào dùng con 4309AVM làm DAC chưa ạ, hướng dẫn dùng em cái, em dùng USB (CM 108) kết nối với máy tính ra I2S ( chân 44,46,47) kết nối vào con 4309AKM (chân 8,9,10) mà sao không ra tiếng
    Em muốn phát nhạc từ laptop qua 4309AKM giải mã ra loa.

Bác nào hướng dẫn dùm em, em chân thành cám ơn

17. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

Trời! Em cũng định theo cấu hình này. :( :( :(

18. UFO

UFO Advanced Member

Uỵch, em dốt đặc, tiên sinh giải thích dùm em. Sao lên 6400μF mà nó lại đi hết vậy. Mà em cũng chưa kiểm tra 2 con tụ đó. Em thay bằng 1 con tụ khác với cầu chì mới rồi. Lại chạy ngon.

19. khuehn

khuehn Advanced Member

Do điện áp đánh thủng tụ lúc đấu // chỉ là 250V, mà thực tế mạch sau khi nắn hơn 300V DC nên tụ bị chập ngay 1 hoặc cả 2 con luôn

20. thichmod_ps1

Mạch nguồn em đã thay tụ 220V, e gắn vào con chưa mod thì nó không có hiện tượng nóng, em cũng không hiểu nữa. Chắc tối nay về em chụp lại con của em cho mọi người xem thử. Mong mọi người giúp giùm vì em rất máu cái vụ này, cảm ơn mọi người.

21. thichmod_ps1

Chào mọi người, hôm nay em chụp lại hình ảnh em đã làm cho mọi người xem, em cũng không biết mình sai chỗ nào, mong mọi người giúp đỡ.
    Hình này là mạch nguồn em đã mod lại 220V của em nóng đến nỗi chảy nhựa thông luôn...
    Bên dưới là nội tạng bên trong con ps1 3000 em đã mod
    Còn hình này là 6 con ps1 1000, cái này em nhờ 1 người bạn bên Campuchia sưu tầm xong gởi về cho em. Em tính giữ lại 2 con thôi (1 con mod và một con để nguyên dùng so sánh sau khi mod xong). 4 con còn lại em xin nhường lại cho người nào thật sự yêu thích mod ps1 và có tinh thần chia sẻ mod ps1, số điện thoại của em 0909 89 3245

Em xin chân thành cảm ơn mọi người

Attached Files:

File size:
      140,2 KB
      Views:
      13
  22. Pointed

Pointed Advanced Member

Bác đã "em xin nhường lại " thì đâu cần phải "cảm ơn mọi người", vì theo lẽ phải thì mọi người phải cám ơn bác đã "nhường" ấy chứ :lol: ...
    ...còn nếu bác vẫn muốn "cám ơn mọi người" thì nên viết là "em xin bán lại " cho rõ tiêu chí nhể :wink:

Có chỗ nào em hiểu chưa đúng mong bác bỏ qua nhé :mrgreen:

23. thichmod_ps1

Hiii, hiểu em như thế nào cũng được ạ, vấn đề của em là muốn giải quyết cái vụ ps1 nó nóng bất thường mà em không biết rõ nguyên nhân từ đâu mà ra nên em thật sự cám ơn ai giúp em. Những việc còn lại đối với em không quan trọng ạ.

24. Pointed

Pointed Advanced Member

Nóng thì nó đã có nhiệt kế đo nhiệt độ bác ah, với thân nhiệt người sống thì nóng 42 độ là rất bất thường rồi, còn với nhiệt độ tại vỏ sò nguồn PS1 khi hoạt động trong một khoảng tg dài là quá bình thường, chẳng có gì "bất" cả, không biết nóng bất thường của bác là bao nhiêu độ vậy? nếu bác thục sự muốn "giải quyết cái vụ ps1 nó nóng bất thường " :wink:

Bác mod con tụ vàng choé, to vật như vậy sau đó có nghe lại chất âm thay đổi ra sao không? hay chỉ để chụp hình cho zui vì em không biết sau khi hàn tụ vào bác gắn cái tấm thép và đầu đọc lại kiểu gì? em hỏi vậy là vì em hiểu những việc kỹ thuật như thế này theo như bác nói, đối với bác là rất quan trọng! :lol:

25. thichmod_ps1

Dạ nó nóng đến nỗi chảy mạch luôn và em đã chụp lại ở hình 2 rồi đó. Anh nếu thích thì giúp em chứ bắt bẻ em hoài (hiccc..), em đã nói rất rõ bài post đầu tiên của em là nghe còn thua con ps1 1000 chưa mod nữa, còn con tụ vàng nó nhỏ bằng ngón tay, đời 1000, 3000, 5000 thì khoảng cách từ main lên tấm thép cũng chừng đó lận chứ không như con 5500 trở lên nó nằm s1t main, còn nếu anh chưa tin thì qua bên em luôn đi

Share This Page

Loading...