Mod Sony PS1 để làm CDP đẳng cấp Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by soz, 13/6/07.

1. soz

soz Advanced Member

Theo tôi, trước hết bác cứ tách cái nguồn ra một hộp riêng. Việc này sẽ làm giảm ảnh hưởng của nhiệt từ nguồn tới mắt đọc (bệnh cơ bản làm PS1 kén đĩa, đọc kém).

Sau khi nghe ngón ngon rồi, bác làm tiếp quả nguồn ổn áp bằng LM317. Sơ đồ em đính kèm đây của chú người Đức là rất ngon đấy.

2. coi

coi Advanced Member

sau một thời gian tìm kiếm PS1 ko ra, tình cờ hôm qua ghé vào một cửa hàng bán đồ nội thất oto, để hỏi mua loa về đóng thùng chơi. Chợt thấy thấp thoáng ở cái góc người ta thử loa và đầu DVD có một cái đầu CD củ, hỏi ra mới biết là khách mới thay sang đầu DVD nên để lại đầu CD cũ. Con đầu đọc này theo như chủ nói thì mắt mũi bị tèm nhem, nên đọc đĩa hay bị vấp. Sau một hồi đấu vào loa, cắm điện vào thử tới thử lui, thấy đĩa nào cũng đọc ngon, quan sát dưới đáy thấy ghi: made in malaysia, trong lòng thấy vui một tý, bèn hỏi ông chủ nhỏ, thấy báo giá là 300k, híc.... ko biết là rẻ hay đắt, sau một hồi cò kè phát giá từ 200k lên 250k rồi cuối cùng thì e cũng rước dc e nó về với giá 280k. Sau một hồi tháo tung, lột hết quần áo e nó ra, về sinh lại toàn bộ, chỉnh lại mắt đọc một chút, cho cái đĩa CD ngọc sơn dc bán với giá 5k vào......... woo......... e nó đọc ầm ầm..... quá đã. e nó dc thiết kế đầy đủ điện nc luôn các bác à, phần công suất cho ra 4 loa, lại còn có cả radio nữa chứ..... có bác nào chơi như e chưa, cái này mới gọi là : ngon- bổ -rẻ. Để hôm nào làm xong cái vỏ tống e nó vào, e kính các bác xem.

Attached Files:

3. alexmax

alexmax Advanced Member

Em chỉ e mấy cái CD cho xe hơi sở hữu bộ giải mã thuộc loại xoàng nên đọc thì có đọc nhưng lại giống mấy cái DVD tầu thôi thì chán !

4. ttho

ttho Advanced Member

Em yêu cầu mở ra xem đúng là AK4309, thế là em múc luôn. Về mod lại như hướng dẫn nhưng em không có tụ 3.9mf sẵn đang có cặp Jensen dầu 0.47 em rao bán mà chẳng ai mua hết em lắp vào luôn. Em chơi thử bài Ướt Mi do Khánh Ly hát, mơi nghe một tràn piano dạo đầu là em điếng người luôn. Âm thanh quá hay, quá mạch lạc. Chắc em cho con Sansui 717 của em lên ghế dự bị từ nay luôn.

5. soz

soz Advanced Member

Ô hay nhỉ, hôm nào anh e giao lưu cái đi, xem PS1 hay hay là CarPlayer hay nhỉ.

6. alexmax

alexmax Advanced Member

Em vốn là 1 tài xế chuyên nghiệp nên đã nghe rất nhiều Carplayer trên các loại xe thịnh hành và chẳng cần giao lưu em cũng khẳng định CarPlayer chẳng có cửa so với PSOne bác soz à !

7. coi

coi Advanced Member

Hic....... nghe bác nói vậy thì bùn quá..... cả máy chỉ có 4 linh kiện cơ bản: CPU, xử lí phần đĩa chạy D63711GC, xử lí âm thanh chạy PLM003AM, công suất. Chắc phải kiếm quả PS nữa. à tiện đây cho e hỏi có lão sử điện tử giờ ko làm nữa có bộ giàn DENON, tất cả đều dùng tốt, amp digital giá 500k quất dc ko mấy bác, mua về lấy amp là chủ yếu, phần CD vẫn còn đọc ngon.

8. ttho

ttho Advanced Member

Kế tiếp em định mod ps1 thành DAC vì dàn cơ của nó không ngon lắm. Bác nào có datasheet của AKM4309AVM cho em xin nha. Xin cám ơn

9. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Đời 7000 cũng dùng 4309 bác ttho ạ, em cũng có 1 mạch (hồi trước máu nên cứ có là em mua về :( . Nếu so với sansui thì nó ăn được, nhưng nếu bác đã nghe PS1 đời 5000 và 1000 thì sẽ không muốn mod con 7000 của bác thành DAC nữa đâu :D. Đời 9000 thì còn tệ hơn nữa .
    Các bác chú ý là PS1 khác PS One nhé, PSOne được mod thành DynaStation nhưng mà chưa thấy ai đánh giá cả. Em cũng chưa được nghe PSOne.

10. ttho

ttho Advanced Member

Em nghe người bán nói mấy em 1000 và 5000 kén dĩa lắm. Vậy em chơi giải pháp kết hợp được không? em sẽ kiếm board mạch 1000 hay 5000 gắn vô cái 7000. Không biết gắn có vừa không các bác.

11. ttho

ttho Advanced Member

Hôm qua em vớt được 1 cái 1002 không có mắt đọc có 100k à, em định làm DAC. Em dò trên mạng được sơ đồ chân của ak4309:

1 TST1 2 DVDD 3 DVSS 4 PD 5 RST 6 MCLK 7 CKS 8 BICK 9 SDATA 10 LRCK 11 n.c. 12 n.c. 13 n.c. 14 n.c. 15 AOUTR 16 AOUTL 17 VCOM 18 AVDD 19 AVSS 20 n.c. 21 n.c. 22 VREFL 23 VREFR 24 TST2

Nếu em lấy tín hiệu digital từ coaxial đưa vào chân số 9 cho 4309 giải mã được không?

12. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Vụ giải mã thì bác cứ nghiên cứu . Đời 1000 thì có truyền thống kén mắt, nhưng em mua 1 cụm mắt của tàu 250K thay vào thì vừa khít, cũng không kén đâu. Mình cũng có thể chỉnh mắt bằng cái chiết áp ngay trên cáp dữ liệu của cái mắt đó.

13. ttho

ttho Advanced Member

Em mới mua được bộ mắt cho 1002 rồi. Gắn vô mod xong nghe thử thấy chẳng khác gì 7000. Em thấy đời 7000 là ok quan trọng là con giải mã thôi.

14. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em chưa nghe thử lúc mod xong, nhưng bác nên nghe lúc chưa mod, khác xa 7000 đấy.
    Em nghi ngờ vụ nó hay chỉ do giải mã, theo phỏng đoán thì PS1 nó xử lý như kiểu máy tính, thêm ít màu mè vào nên hay chứ không phải đơn thuần chỉ giải mã thôi đâu.

15. ttho

ttho Advanced Member

Vậy em đoán là mấy con opam trong 7000 không được ngon rồi vì sau khi mod là bỏ qua mấy con opam này hết

16. whiterabbit

whiterabbit Approved Member

Em mới MOD xong một cái, đúng tụ WIMA như bác @soz hướng dẫn luôn, phê lòi luôn các bác ạ. Thế là giờ em vất mịa nó con MARANTZ CD-53 mới cáu của em đi mới ức...Hehehe, thế mà vẫn vui ....

17. sontruong

sontruong Approved Member

Em đang có con PSone , đã hỏi các bác trên diễn đàn , có bác bảo mod tốt , bác bảo ko ! Vì là loại Mini chất nó ko hay ? Em băn khoăn quá ! Bác nào đã mod em này rồi , hoặc các bác nhiều kinh nghiệm về lĩnh vực này thì góp ý giúp em với !

18. soz

soz Advanced Member

Bác cứ mạnh dạn phẫu thuật cháu nó đi, chứ nghe làm gì người ta nói, sau khi phẫu thuật xong, thẩm định mà OK là được mà.

19. sontruong

To Bác Coi . Hình em nó đây , bác mod em nay chưa ? Con của em cũng là PSone

20. soz

soz Advanced Member

Bác ơi, bác gỡ luôn mấy cái sợi dây vàng vàng ra đi, đó là dây dùng để cho con modchip (dùng để chơi địa copy) thì phải.

Bác zoom vào vị trí con DAC cho anh em ngó cái nhé.

21. coi

coi Advanced Member

thank bác, bác mạnh tay thêm tý dc ko? tháo hẳn cái cụm lazes chụp cho e cái phần cáp chổ giắt xuống bo đó

Attached Files:

Tuyenhv98 likes this.
  22. sontruong

Hình đây các bác ! Máy của em chụp gần sao nó mờ quá !

23. coi

coi Advanced Member

mờ quá, e ko thấy gì cả, bác thương e thì thương cho trót, chụp phần tiếp xúc điện cơ, quay sợi cáp lại, bác chỉnh lại tiêu cự cho hình nó rõ nét, chứ mấy đường điện trên cáp nhỏ lắm.

24. coi

coi Advanced Member

e thì ko rõ DAC là con nào, nhưng thấy các bác nhắc đến con 4309 thì con PSone này cũng xài con đó.

25. soz

soz Advanced Member

Nó đấy AKM4309

Share This Page

Loading...