Mod Sony PS1 để làm CDP đẳng cấp Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by soz, 13/6/07.

1. buitanduy

buitanduy Advanced Member

có bác nào có cái mắt nhận điều khiển PS không ah ? nếu dư nhượng lại cho em 1 cái với nhé . Thanks ! :D

2. HHK

HHK Advanced Member

Bi giờ hỏi ngược lại bác nào dư cái điều khiển hay không thì lại dễ, đa số là thiếu mắt nhận :)

3. buitanduy

Ps2 nó ko có mắt nhận huynh nhi , em đặt hàng mà ko có đâu anh , huhu . Cay quá :(

4. HHK

HHK Advanced Member

Có mà, xem hình trên ebay tên nào chả bán remote kèm receiver

5. duclh82

duclh82 Advanced Member

Cuối cùng thì USB C108 ----> CS8414---> AKM 4309AVM Đã hát nhưng chưa hay.... :lol:

6. kkalord

kkalord Advanced Member

bác co sơ đồ và layout ko cho em đi theo với, em cũng tính lam dac usb bằng akm đây

7. MrHoi

MrHoi Advanced Member

Bác lấy PS1 làm DAC hả ? có sơ đồ ko? hướng dẫn e với :D

8. hoangtue

hoangtue Advanced Member

em nghỉ là bác dùng ps1 làm DAC sẻ ko hay đâu. vì bác sẻ gặp vấn đề clock, làm tăng nhiểu jitter. ps1 hay là nhờ cả chip AKM và clock 67.7376MHz. em nghe nói là clock này được chia 2 cấp cho cpu, phần còn lại chia 2 tiếp = 16.9344 MHz cấp cho CD, audio, nên jitter rất thấp => chất âm rất analog, mịn. Trang trước có bác thay con clock khác vào => kết quả là nghe chói, ko mịn. có bác cắt mạch in ps1 ra riêng tích hợp vào cd player nghe củng bình thường.
    em nghỉ là ps1 có sao để vậy tốt hơn. chịu khó chép lossless ra đĩa xịn tí là nghe tốt.

9. Muihex

Muihex Advanced Member

Cái mắt nhận là cái cục đen này này

Attached Files:

10. duclh82

duclh82 Advanced Member

Cám ơn góp ý của bác nhiều

11. buitanduy

chính xác là cái cục đen xì đó :D , bác còn dư cái nào để cho em 1 cái với.

12. Muihex

Muihex Advanced Member

Hiện tại thì chưa dư hehe

13. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Hôm nay em mới làm cái bo nguồn của bác diyamli, làm luôn 4 cái, 2 cái cho PS1 và 2 cái cho cái PC nghe nhạc của em. Bo bị in nhầm chiều âm (-) của con tụ lọc cuối cùng ở đầu ra các bác nhé. Em nhắm mắt nhắm mũi hàn và đấu điện nên nổ mất 2 con liền. Các bác chú ý nhé.

14. HHK

HHK Advanced Member

15. PhanTran

PhanTran Advanced Member

ha ha, em chỉ muốn nhắc cho các bác nào hay cắm đầu hàn như em thôi, đỡ giật mình vì tụ nổ.

16. thichmod_ps1

thichmod_ps1 Approved Member

PS2 từ đời 5000 thì tích hợp mắt nhận luôn rồi a.

Mọi người cho e hỏi sao cùng là đời 1002 mà lúc thì có con AKM4309 lúc thì AKM 4310, (e đã kiểm tra kỹ không phải hàng tráo vỏ). Lúc trước e có tặng 1 a con 1002 là AKM 4309, bi giờ sưu tầm thêm 1 e cực kỳ đẹp, mạch rất sáng, chưa có modchip nhưng lại AKM4310 thế mới đau. Mà e cũng không rành giữa 2 con này khác nhau chỗ nào nữa ?

17. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em cũng có 1 con 1000 như thế bác ạ, giờ không nhớ tiếng của nó nghe thế nào nữa. Đại khái là không kém hơn AK4309 đâu, ngoài chip DAC ra thì PS1 nó còn khác nhau ở mấy con thạch anh. Có bác đã chia sẻ rằng con mà có thạch anh của Kyocera (em nhớ ko chính xác lắm) thì có tiếng cực hay.

Việc khác, hiện em cũng đang bị sụt nguồn như bác Hoangtue ở trên, đường 7.6V sụt còn 5.1V, đường 3.6V sụt còn 2.3V. Biến áp của em có thể nuôi con HD Player 12V/4A chạy mượt mà, chỉ hơi nong nóng 1 chút thôi. Liệu có phải là con IC LT1085 em dùng lởm khởm không các bác nhỉ, nhưng chả lẽ bị cả 2 con thế.

18. hoangtue

hoangtue Advanced Member

em nghỉ ps1 nó ăn dòng liên tục hơi bị lớn. sụt như thế chắc nó ko khởi động được. mà chỉnh áp cao lên để bù vào thì có hai cho mắt đọc. các bác chú ý khi bỏ cd vào màng hình video giật giật là củng sụt nốt.(do mo-tơ đề ba). tốt nhất các bác nào bị sụt, mạnh dạng nâng nguồn AC lên để bảo đảm nguồn DC ra ổn định.
    hehe. con biến áp nhật tảo em quấn lại. em cấp đường AC 12v. khi cấp nguồn dc 3.6v - 7.6v vào ps1 đo "online" ko còn sụt nửa. nhưng nóng thì thôi rồi(chắc do chênh lệch áp cao)

19. rainway_ds

rainway_ds Approved Member

Việc khác, hiện em cũng đang bị sụt nguồn như bác Hoangtue ở trên, đường 7.6V sụt còn 5.1V, đường 3.6V sụt còn 2.3V. Biến áp của em có thể nuôi con HD Player 12V/4A chạy mượt mà, chỉ hơi nong nóng 1 chút thôi. Liệu có phải là con IC LT1085 em dùng lởm khởm không các bác nhỉ, nhưng chả lẽ bị cả 2 con thế.[/quote]
    Vậy là bác dùng 1 ba cho 2 đường đó luôn hả. Bác thử thay cái ba đó xem(hoặc dùng 2 ba), và đo xem ac sụt áp thế nào nữa. Em nghi là có thể do 1 con ổn áp của b có vấn đề nó sẽ ngắn mạch làm ac vào sụt áp thì nó sẽ ảnh hưởng đến con bên kia.
    giả sử con cấp 7,6 hỏng làm ac sụt xuống 5v cũng không đủ áp cấp cho con cấp 3,6 làm nó bị sụt áp

20. rainway_ds

Cũng không cần nâng, tốt nhất là làm giống tác giả người đức, 2 ba cho 2 mảng. Chỉnh điện áp chuẩn, sau đó cắm tải đo rồi chỉnh lại chuẩn. Và nếu dùng LM317 thì lắp cho nó cái tản nhiệt to tí
    Em làm như vậy thấy rất ổn các bác ạ

21. hoangtue

hoangtue Advanced Member

2 cục biến áp thì mất công lắm bác, ko gọn gàng nửa. mình ra chợ hỏi mua cục ba 9v - 3A, 6v - 3A người ta lắc đầu ko có, toàn đưa mấy cục mixed 3,6,9,12,15,18,24v thôi. về phải quấn lại vì quản cáo láo ko đủ dòng. em quấn lại có 1 cục thôi, oải lắm rồi....

22. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em thử 2 biến áp cũng sụt, biến áp em được bác dothanhsonxd tài trợ, khá to, chạy được 3A. 2 cục thế vẫn sụt.

Trước em làm nguồn cho PS1 một lần rồi, dùng 317 thì không sao, PS1 ở chế độ lớn nhất mới có 1A thôi. Em nghi tại con IC ổn áp, tối em về thay thử xem.

23. rainway_ds

Bác cứ dùng 317 thôi. em dùng thấy ổn
    Bác hoangtue kiếm cái ba xịn cũ tháo máy, bác đo áp ra rồi tháo ra đếm vòng thứ cấp tính ra vg/v rồi quấn lại là ok mà, không thì mua luôn 2 cái 5a em nghĩ là ok

24. PhanTran

PhanTran Advanced Member

LM317 dòng nhỏ quá, tản nhiệt to xấu và hết chỗ để bác ạ. Như cái nguồn PC em dùng LT1083, tản nhiệt rất nhỏ, gọn lắm. Chỉ phải cái mấy con diode sờ nóng bỏng tay, mà cái bo của bác diyampli thì chật quá, ko lắp tản nhiệt cho diode được.

Diode nóng khoảng bao nhiêu độ thì tèo các bác nhỉ? Nó ghi thông số là chịu dòng 25A (chắc là với tản nhiệt), nếu không có tản nhiệt thì chạy được dòng khoảng bao nhiêu A?

25. diyampli

diyampli Advanced Member

Cái bọn này á bác cứ phải cho hệ số thấp xuống. AE của em có 0,6A áp DC cần là 3V3 dòng 0,6A và 5V. Em dùng 2 tầng, tầng đầu 5V nên phải dùng 8V để regu. tầng sau 3V3 mà từ 8V hạ xuống nóng kinh hồn.
    Nếu cứ công thức 8V chia cho 1,3 kia thì còn khướt mới chạy ổn đc, BA xuyến em cho ra 7VAC đấy các bác ah.
    Full công suất của AE khoangr gaanf 0,7A nhưng diode BYV79-150 không nóng các bác nhé. Nếu dùng 2 cấp nguồn mà nóng thì thêm tụ thêm diode tách hẳn 2 phần ra cho nhẹ gánh.
    Đã có bác nào chạy ổn định rồi thì mắc đồng hồ đo ăn dòng từng nhánh 1 chưa nhỉ, lúc đó sẽ khống chế cũng như giải đáp được nhiều thắc mắc hơn.

Share This Page

Loading...