Nối đất ntn là chuẩn xin các bác chỉ giúp

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by linh99992001, 24/10/07.

1. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

Công nhận Bác nhimcon07 làm hệ thống mass kinh thật (hơi bị dư). Chỉ cần đóng 1 cọc 2,4m là tương đối rồi, thích tốt hơn thì đóng 2 cọc + Gel (hóa chất chôn với cọc)

2. Candino

Candino Advanced Member

Món này thì em đã trực tiếp thi công cột BTS rồi.
    - Ra Đê La Thành mua 4 ống đồng D40*1.8mm dài 2m
    - Ra chợ trời mua mấy mét dây đồng trần D70mm(tùy nhu cầu) hoặc nhỏ hơn chút cũng được,
    - Hàn 4 ống đồng kia lại thành 2 cặp ống, hàn mỗi cặp ống vào 1 dây cáp đồng kia,
    - Khoan 2 giếng sâu 6m cách nhau khoảng 1.5m, rút ống nhựa ra nhé,
    - Thả 2 cặp ống đồng xuống, bỏ đất vừa đào vào, bơm nước vào hố khoan, đầy chặt càng tốt,
    - Nối 2 cặp ống bằng băng đồng 3*50mm,...
    - Tiếp theo thì làm như bác Niagara.
    Dài dòng quá, nói chung giống như bác Niagara nhưng thay vì đào thì ta khoan nhưng bắt ốc đồng là không ok đâu, phải dùng đèn khò, que hàn đồng hàn ngấu mới được.
    Vẫn hơi phức tạp. Tốt nhất các bác tìm mấy ông chuyên lắp cột bts đến làm luôn cho, vật tư các ông ấy đầy, khò hàn, đầu cốt, bảng đồng có hết khỏi phải lăn tăn mà giá cả cũng phải chăng đôi khi rẻ hơn mình tự làm vì vật tư là hàng thừa của dự án.
    Thực ra số lượng cọc đồng phụ thuộc vào địa chất nơi bác làm, nếu đất khoan nhiều nước, ẩm ướt thì làm 1 đến 2 cọc là ok, em thi công ở Hà nội toàn làm 2 cọc. Nếu khoan thấy khô ráo, ít nước thì cần làm thêm cọc hoặc dùng muối như bác Niagara.

3. Candino

Candino Advanced Member

Cái này chắc phải kỹ hơn tiếp địa chống sét công trình rồi vì em làm tiếp địa cho thiết bị viễn thông là <=4ohm còn chống sét thì chỉ cần <10 ôm thôi,

4. bv

bv Advanced Members

BV cần rất gấp, please!!! Nối đất ntn là chuẩn.

Chào các bạn,

BV đang cần gấp trong nay mai, nên nhờ các bạn nào đã làm mass tốt cho BV xin số ĐT của cơ sở thi công đào hố + đóng cọc bắt mass chuyên nghiệp ạ.

Mong được giúp đỡ, vì công ty nhận xây dựng của BV rất... lúa, không biết mô tê gì cả, BV phải tự tìm kiếm hết.

Xin cảm ơn,
    BV

5. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Re: BV cần rất gấp, please!!! Nối đất ntn là chuẩn.

Em khuyên chị Vân nên thuê đội khoan giếng, khoan xuống tầm 20-30m, mua 1 thanh ống đồng tiếp mass + dây cadivi 2.5( chiều dài tùy độ sâu) tại chợ dân sinh. Sau đó đem ra ngoài cho thợ hàn gò xì, họ đem nung 1 đầu dây dính luôn vào cọc đồng. Khoan đến khi đụng lớp đất nhão nước thì thả cọc đồng xuống rồi đem đo, đạt đc từ 1-4ohm là ok. Cách này đơn giản thẩm mỹ và chi phí khá rẻ. Thợ khoan giếng đa phần cũng có kinh nghiệm về việc tiếp mass này. Trước đây em làm chỉ tốn tầm dưới 2tr :). Phương pháp dùng nhiều cọc rất cực và tốn chi phí vật tư cũng không ít :).
    Còn đơn giản hơn nữa thì móc sắt vào đà kiềng cũng được :mrgreen:

6. HP_audio

HP_audio Advanced Member

Em đấu mass chủ yếu là chống giật thui,, khoan cắm thẳng vào tường nhét vữa vào là ok hê hê :lol:

7. ADN

ADN Advanced Member

đúng là.............. vô kỹ thuật.

Tôi làm 3 cọc đồng dài 2,5m loại chuyên dụng cắm xuống đất (tôi chọn chỗ ẩm nhất ở sân nhà tôi cắm), các cọc cách nhau 3m (mỗi cọc mua mất 250k) .
    Dây lõi 10 (20k/ 1m) bắt bằng kẹp đồng theo cọc (mỗi cái kẹp mua mất 30k) chạy vòng quanh 3 cọc rồi chạy vào nhà nối lên ổ cắm .

Các bác thấy đó rất rẻ mà đảm bảo đúng đồ dành cho tiếp "mát".

Ông làm thế mà đòi chống giật >>> có mà giật tung ........... c.
    h.
    i.
    m. :)

8. linh99992001

Trước em có làm như bác, cắm cọc đồng rất phê, nhà em triều cường nhiều nên đổ xà bần để nâng nền, nhiều cọc cắm ko hết xuống được, thêm nữa địa chất tùy chỗ khác nhau, 2,5m chưa chắc đã đủ. Em làm xong đo thấy đến trên 40ohm hic.

9. bv

bv Advanced Members

BV cảm ơn bạn nhé, BV sẽ làm theo lời bạn hướng dẫn.

Tuy nhiên BV muốn đào thêm hố rộng 1m, sâu 2m, đóng 3 cây đồng dài 5m xuống theo thế chân vạc, chừa 50cm từ đáy hố lên. Trộn than và muối xong đổ xuống hố như bạn Niagra chỉ dẫn. Còn cây đồng dài 20m-30m thì khoan giếng ở vị trí giữa 3 cây. Và hàn dây 35mm nối 3 cây đồng lại, nối vô cây đồng chính 20m ở giữa. Xong rồi kéo dây đồng tiếp đất này đi đến vị trí thanh đồng tiếp đất mà mình sẽ bắt vô tường ở khu vực gần ổn áp. Rồi sau đó dây mass âm tường từ các thiết bị dẫn ra sẽ bắt vô thanh đồng tiếp đất này.

BV định là sẽ tổng hợp từ sự chỉ dẫn của các bạn như vậy thì có đúng không ạ. Hiệu quả có cao không?

Và xin các bạn cho BV hỏi là:

1/ Dây đồng tiếp đất mà được hàn với các cọc đồng, thì có phải là dây trần, không có bọc nhựa không? Đoạn lú lên trên mặt đất trở lên thì có cần bọc nhựa lại không?
    2/ Kích cỡ của thanh đồng tiếp đất là bao nhiêu, lớn hay nhỏ - cái mà sẽ nối giữa các cọc đồng chôn ngầm, với hệ thống mass âm tường của các thiết bị.
    3/ Vị trí thanh đồng này thì phải gắn ở đâu ạ? BV có dùng ổn áp tổng, đặt ở lưng chừng tầng trệt nơi mâm nghỉ cầu thang.

Rất mong tin, vì ngày mai là BV nhờ người đến làm rồi.

BV xin cảm ơn mọi người.

Thân.

10. ADN

ADN Advanced Member

Em nghĩ chị BV ko cần cây thứ 4 >> Vì 3 cây đã nối thành 1 vòng khép kín và do vì 3 cây phải cần có khoảng cách đủ để phát huy tác dụng cây thứ 4 vào có lẽ hiệu quả sẽ giảm.
    Em ko rành vấn đề này, chỉ thấy cu kỹ thuật ở Cty em nó đến nó làm nói với em vậy.

Nhiều ít, dài ngắn, nông sâu.... >> vấn đề là cắm xong đo điện trở đạt là ổn, đâu dưới 4 cái ôm thì phải ạ.
    Sai các bác chỉnh hộ em. :)

11. bv

bv Advanced Members

Cảm ơn bạn ADN, BV có sửa lại câu hỏi ở trên một chút rồi. Mong chỉ dẫn thêm.

Xin cảm ơn nhiều.

12. HP_audio

HP_audio Advanced Member

giật đâu mà giật C.h.i.m vẫn còn nguyên... chống giật tốt đấy chứ trước thì suốt ngày bị giờ k thấy nữa chắc ổn... hix ADN ơi vụ Kèn sáo đến đâu rùi :roll:

13. ADN

ADN Advanced Member

he..he... ông sai rùi..
    cái vụ ông cắm...c.. vào tường ko phải là giải quyết cái tê... tê... đó đâu...
    Trước AMp, loa của tôi sờ vào tê lắm... chỉ cần quay chân của phích cắm là hết liền... vụ này ông thử quay chân cắm lại xem có tê...tê... ko.

Vụ kèn sáo chưa chọn được, đang thả thính rình mồi, mua thêm nên ko quan trọng sớm hay muộn, cơm ko ăn tiền còn đó mà.
    :lol:

14. linh99992001

Quan trọng trở kháng thôi chị à, việc khoan giếng chôn cọc viễn thông họ còn làm mà, cọc nhiều hay ít phụ thuộc vào địa chất từng vùng, càng ít mà đạt yêu cầu càng đỡ chi phí.

CppMb likes this.
  15. bv

bv Advanced Members

Nối đất ntn là chuẩn.

Vâng ạ,
    Cảm ơn bạn, BV hiểu rồi. Mai cho khoan giếng đóng cọc, hàn dây. Nếu đo chưa được dưới 4 ohm thì mới đào thêm hố chôn thêm cọc, đổ gen.

BV xin ưu tiên chọn cách khoan giếng vì cái này thuê dễ. Xin cảm ơn các bạn.
    Thân.

16. THN

THN Advanced Member

Bẩm các cụ :)
    Sau khi tham vấn ý kiến của cụ ADN về vật liệu cũng như giá cả thi công hệ thống nối mass, hôm nay em lượn một vòng La Thành Đê phố nhưng bị rơi từ trên trời xuống vì giá cả quá khác, nên giờ em vô đây chia sẻ tình hình cho nó kịp thời, sốt dẻo :mrgreen:
    - Cọc đồng 2m phi 16 giá 450k/cọc
    - Cọc thép mạ đồng 2m phi 16 giá 120k/cọc
    - Dây đồng tiếp địa phi 6 hoặc 8 giá 250k/kg (tính theo kýlô nên phi nào cũng vậy :lol: )
    - Kẹp loại đồng đỏ 20k/1lá, mỗi mấu cần 2 lá => vị chi 1 mấu mất thêm 40k tiền kẹp, chưa tính ốc vít
    - Đầu siết ốc 1 phía bằng đồng vàng 25k/1con

Sơ sơ tình hìnhlà vậy. Không biết em có bị hét không mà hỏi chị bán hàng chị bẩu 100 cọc cũng ko giảm. Cụ nào có địa chỉ giá tốt hơn thì chia sẻ. Em mới mua tạm 3 cọc và 3 đầu siết thôi. Đang nhẩm tính 20m dây đồng tiếp địa mà xài phi 8 là lục tốn rồi.

17. audiofind

audiofind Advanced Member

Trời ơi mấy bác đừng làm thế, thời buổi giá cả đắt đỏ mà làm như vậy thì chết. Bác cứ theo em ra chỗ bán ve chai lượn đại đoạn sắt cũ đường kính cỡ 10mm trở lại dài khoảng 1m->2m. Về nhà kiếm chỗ đất nào đó đổ nước cho nó mềm đất ra. Đóng cọc này xuống. Và dùng dây điện mềm nối vào cọc (dùng ốc bắt cho chặt )và dàn máy là xong. Trước khi nối làm mạch đo như sau : Nối mạch đo với dây nối đất và vỏ máy : đồng hồ đo VOM để nấc 2vAC đo dưới 0,75V là OK.

18. THN

THN Advanced Member

Bác audiofind ơi, theo cách bác làm thì bác đo trở của hệ xả mass là mấy _O_ ạ? Em mua cọc đồng rồi, nên giờ chỉ tính kiếm dây nối mass và vài phụ kiện nữa là xong. Hôm qua em có đi coi một số loại dây nối mass, thị trường chủ yếu là dây của Korea (loại vỏ vàng xọc xanh), đặc điểm chung là đều có lõi 7 sợi đồng, giá cả như sau:
    - Loại M10 - sợi đồng 1mm: giá 25k/mét
    - Loại M16 - sợi đồng 1.6mm: giá 40k/mét
    - Loại M25 - sợi đồng 25mm: giá 85k/mét
    (Giá này em được biết là mới tăng từ đầu tháng 3 :( )
    Không rõ loại M10 (7 sợi 1mm = phi 7mm) xài có ổn không các bác. Nếu ổn em quyết luôn loại này để góp phần giảm phát ạ :lol:

19. THN

THN Advanced Member

Em vừa kiếm được cái sơ đồ hệ thống grounding của bọn khoai tây, các bác tham khảo ạ :)

20. 2end

2end Advanced Member

Chung cư tiếp mát vào ống nước là ok các bác nhỉ

21. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

EM mới thi công tiếp mát như sau:
    Mua 2 cọc tiếp địa dài 2,4m =180K và 2 con bọ 20K
    4m dây te màu xanh 1.5mm = 24K
    Ổ cắp đôi 3 chấu giá 80K
    Phương án thi công khoan xuyên luôn tường 20 từ trong ra ngoài, đóng 2 cọc cách nhau 1m, nối dây, trám trét và sơn lại đẹp như cũ
    Thử bằng cách láy cọng dây điện chít vào 1 cực và mát thì Aptomast chống rò nhảy ngay lập tức
    :arrow: NGon lành mà chi phí chừng 400K luôn công cán, sơn phết
    Thích quá đi :mrgreen:

22. THN

THN Advanced Member

Trời, quá good bác Liêm.
    Bác cho em hỏi cái dây te màu xanh 1.5mm là dây gì thế? loại này là sợi 1 lõi 1.5mm thôi ạ? nếu vậy thì ổn, em đỡ phải mua dây to chi cho lục tốn :)
    PS: Mà sao 2 cọc của bác cách nhau tí tẹo thế, em thấy khuyến cáo cách nhau tối thiểu bằng độ dài của cọc thì cho hiệu quả tốt hơn.

23. lux

lux Advanced Member

E chẳng đào gì hết. Giàn máy để cạnh cửa sổ. E cạo 1 ít sơn trên đó để nối dây mát vào.
    Lúc đầu lấy bút thử điện thấy sáng. Sau khi nối mát thấy hết sáng. Như vậy là nối mát thành công rồi chứ ạ?

24. audiofind

audiofind Advanced Member

Nếu cửa sổ có nối vào hệ thống cốt thép của nhà thì OK, còn không thì nó giật tưng.

25. lux

lux Advanced Member

E nối đất sợ giật chỉ 1 phần. Cơ bản là thấy âm thanh hay hơn nhiều. Nhất là tiếng bass gọn hơn

Share This Page

Loading...