Nối đất ntn là chuẩn xin các bác chỉ giúp

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by linh99992001, 24/10/07.

1. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Dây vỏ nhựa màu xanh của cadivi hay sao ấy, bác cứ ra tiệm hỏi dây te là họ bán cho.
    Cọc em tính là 1 cái thôi nhưng lỡ đóng mất công em chơi luôn 2 cái, nối 2 dây cho nó 50/50 :)
    Hiệu quả xả mát ngon, giờ chờ mua ampli về thử :wink:

2. phuongdk

phuongdk Advanced Member

Mình nối đất cũng y chang như bác Lux thấy ổn, âm thanh nhất là phần Bass hay hơn nhiều. Tuy nhiên, ko biết trong trường hợp nào thì nó giật tưng như bác audiofind nói ạ, momg bác audiofind tư vấn thêm :D

3. 2end

2end Advanced Member

nối đất xong sau khi tắt công tắc thì thấy ổ cắm hai lỗ thử bút thì đỏ cả 2 lỗ là sao các bác ui?
    Nếu không nối đất thì em thử vào cọc thứ 3 thì bút cũng đỏ ạ

4. audiofind

audiofind Advanced Member

Mình nối đất cũng y chang như bác Lux thấy ổn, âm thanh nhất là phần Bass hay hơn nhiều. Tuy nhiên, ko biết trong trường hợp nào thì nó giật tưng như bác audiofind nói ạ, momg bác audiofind tư vấn thêm :D[/quote]

Nối đất chống giật là để thoát dòng rò (do cách điện của thiết bị suy giảm sau 1 thời gian sử dụng, nếu khung của sổ không nối với hệ thống đà sắt của nhà thì nó đâu thoát được đi đâu và nó nằm im trên cửa sổ hoặc nếu tường mưa bị ẩm thì nó "thấm vào tường" sờ chỗ nào cũng tê tê. Nguy hiểm Lém :( .

5. 2end

2end Advanced Member

em nối đất rồi nhưng khi tắt công tắc thì tivi vẫn có cái đèn chờ, dùng điều khiển bật lên thì không được, nó cứ tạch tạch suốt, có gì không ổn nhờ các bác chỉ giáo

6. 2end

2end Advanced Member

Re:

40omh hay 4omh ạ?
    Em đo thấy 5 omh có đạt không ạ
    Tks

7. cyrax

cyrax Advanced Member

hôm trước mấy bác viettel tới nhà làm cột thu lôi sẵn em nhờ khoan dùm cái 1 cái lổ sâu 10mét thả cọc và dây đồng xuống .không bít như thế làm dây mass nối đất có ổn không các bác?

8. dtd

dtd Advanced Member

Sao bác không nhờ các bác ấy đo luôn hộ :D

9. Thich Tum Lum

Thich Tum Lum Advanced Member

Re: Re:

< 10 ohm là được, của bác 5 ohm là tốt rồi, bác hãy yên tâm

10. hallo123

hallo123 Advanced Member

Em đang sửa nhà nên nhân tiện làm tiếp địa cho hệ thống audio, em đã mua 2 cọc sắt dài 1,5m (em đóng thử xuống đất thì chỉ được tối đa 1,1m) phi 18 đầu có zen đồng ở Đê La Thành giá 200k (100k/c) (cọc mạ đồng đòi tận 310k/c :( ), khoảng cách giữa 2 cọc tầm 2m
    Nhờ các bác tư vấn thêm:
    1. Nên mua dây điện loại nào (a. nối giữa 2 cọc và b. nối từ 1 cọc vào thiết bị)? Có vỏ bọc hay để dây trần? Ở đâu có bán (em ở Kim Mã)? Giá cả thế nào?
    2. Em không mua được cái đai để bắt dây điện vào cột sắt, liệu dùng cái đai kẽm hay dùng bắt ống nước bằng nhựa có được không ạ?
    3. Nối dây từ cọc có thể đấu vào cầu dao tổng hay là đấu vào ổn áp (em có 1 cái ổn áp còi)?

Mấy cái vụ đo trở kháng.... thì em chịu vì mù tịt.
    Mai em làm rồi, các bác giúp em sớm nhé. E cảm ơn.

11. dtd

dtd Advanced Member

Bác đóng các cọc càng xa nhau càng tốt; dây nối thì mua luôn loại dây chuyên đi tiếp địa hoặc dây đồng trần gồm nhiều sợi to; mối nối giữa dây và cọc tiếp địa tốt nhất là hàn (thuê mấy bác hàn hơi) hoặc dùng đai kẹp chuyên dùng để bắt tiếp địa chỗ này phải làm cẩn thận vì mối nối giữa thép - đồng nhanh bị ăn mòn điện hóa.
    Đo trở đất thì phải có máy đo rồi, tiếp địa chống sét <=10 Ohm, tiếp địa an toàn <=4 Ohm.

12. hallo123

hallo123 Advanced Member

Cảm ơn bác :)
    Thế còn câu hỏi thứ 3 của em, hình như bác quên chưa gợi ý luôn?

13. cyrax

cyrax Advanced Member

Đo thế nào vậy bác? để em kiếm máy đo thử , mấy ông thợ đó chỉ gia công làm cọc thui chứ không bít đo bác ạ.

14. THN

THN Advanced Member

Ấy chết, bác phải nối hệ thống tiếp địa vào 1 lá đồng tiếp địa, chỗ này làm đầu mối để nối các thiết bị cần xả mát vô đây, kể cả vỏ ổn áp (nếu vỏ bằng kim loại và nếu cần). Bác có thể tham khảo hình sau và 1 số hình ở trang trước để hình dung dễ hơn về hệ thống này.

15. DoMinhDuc

DoMinhDuc Advanced Member

Nối đất nhà mình tùy thuộc vào mục đích.
    *Nối đất chống sét
    *Nối đất an toàn

Thật là đơn giản nếu các bác làm nối đát an toàn như sau:
    -Dùng một cái Aptomat chống giật cho cả nhà (cái này em nghĩ nhà nào cũng cần có), dòng rò tối đa 30mA.
    -Đóng cọc xuống đất, đo khoảng 1000 - 1500 ôm (một nghìn ôm) và nối với vỏ thiết bị.
    Xin giải thích:
    Nối đất là để tản dòng điện rò xuống đất.
    I = U/R = 220mA
    U = 220V
    R = 1000 ôm
    Như vậy thừa sức để cho aptomat chống giật nhà ta tự động ngắt điện rồi (giá trị đặt aptomat chống giật thông thường khoảng 30mA)
    Nếu dùng aptomat không có chức năng bảo vệ dòng rò thì lại là chuyện khác, khi ấy cần phải đóng cọc sao cho khi chạm xuống đất thì aptomat đó phải nhảy (cần dòng lớn). Nhưng cần dòng lớn lại sinh ra vấn đề là khi có chạm mát (trong Amply chẳng hạn), để nhảy được cái aptomat kia thì nó đã nổ toét tòe loe ở chỗ bị chạm rồi => rất tai hại cho thiết bị của mình.
    Đơn giản không các bác?

16. THN

THN Advanced Member

Cách của bác thật đơn giản.
    Nhưng thế này có tác dụng xả mát cho các thiết bị của mình không hay chỉ đảm bảo an toàn (nhảy ap)? Đa số các bác vào đây (trong đó có cả em :) ) là cốt làm thế nào để nối mát cho thiết bị ngõ hầu mong "chúng nó" hót hay hơn, an toàn hơn.

17. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Nhảy aptomat chống rò tức là hệ xả mát của bác đã tích cực rồi ạ, còn máy hát có hay hơn hay không thì tùy phối ghép :lol:

18. rusany

rusany Advanced Member

Theo em, bác dùng cọc inox cho đỡ bị han gỉ. Inox dẫn điện không tốt bằng đồng nhưng thời buổi này làm gì có ai có đồng để mà chôn. Inox loại 201 hoặc 304 khá tốt, chôn cả đời chắc không bị gỉ --> Tiếp xúc tốt với đất.
    Và một điều rất quan trọng là dây nối đất phải có tiết diện lớn để giảm trở tối đa

19. ilovelowther

ilovelowther Advanced Member

E có ý kiến thế này, nhờ cả nhà chỉ giáo.

Nhà e có hầm rút (hầm vệ sinh ạh) nối với bể lắng rùi mới xả ra cống. Em tính bỏ cục đồng (móc sợi dây đồng tiết diện 1.5 vào cục đồng này) và bỏ vào bể lắng --> như vậy có đc ko cả nhà.

Thân

20. MARLBORO_2009

MARLBORO_2009 Advanced Member

Bác tính làm vậy thật hả bác :roll:

21. ilovelowther

Chấp nhận thương đau và quan tâm đến hiệu quả ạh :lol:

22. pktuong

pktuong Advanced Member

Bác chú ý nhé, loại 201 và thậm chí 304 đang bán bi giờ vẫn hơi bị ra teng và rỉ chút xúi ngoài bề mặt nếu tiếp xúc với môi trường oxy hóa vì vậy cũng chưa chắc đâu. Nếu lớp inox này mỏng sẽ thấy ngay (một số bể lọc chất thải... bằng inox kể trên vẫn bị lủng)

Chỉ có loại SUS 316, 18/10 là không bị thôi nhưng giá măc lắm.

Cái 4 ohm ấy nghe đâu là tiêu chuẩn của cột thu lôi thì phải, chứ mass đất của audio chắc không cần dữ đến vậy đâu

Attached Files:

23. pktuong

pktuong Advanced Member

Thật sáng tạo và táo bạo :lol:

Nếu bác làm vậy nên cân nhắc về việc Cu (đồng) sẽ bị phản ứng từ từ khi ngâm vào mồi trường đó. Chắc sẽ không bền và bác sớm phải thay Cu khác ạ.

PS: em cũng từng có một dự án sử dụng nước của cái "bể lắng" đó :D

24. doantrangsy

doantrangsy Advanced Member

bác ilovelowther làm như vậy có quá cầu kì không? em thấy nó cứ kì kì thế nào ấy, đang thưởng thức âm nhạc mà nghĩ đến hệ thống được nối với...chắc nghe nó "mùi" mẫn hơn :)) em can bác ko nên thực hiện sáng tạo này.
    quan điểm của em về việc nối đất đơn giản chỉ để chống giật và chống ù xì ở đầu đĩa than, việc đóng cọc mass chỉ mỗi anh chống sét là đòi hỏi kĩ thuật cao, còn bác lux nói là thay đổi tiếng bass thì em không dám khẳng định.
    ngay cả việc chống ù-hum cho đầu đĩa than em làm cũng rất đơn giản, lấy mass nọ dập mass kia là xong - có nghĩa là nối mass của đầu đĩa than vào mass của amply, em đã thử rồi hết hum luôn.

25. ilovelowther

Em cảm ơn bác pktuong đã động viên; cuối tuần này e thực thi và báo cáo kết quả với các bác...

Note: E tính làm thêm 1 cục sắt mạ kẽm để đề phòng bị oxi hóa hehe :lol:

Share This Page

Loading...