Nối đất ntn là chuẩn xin các bác chỉ giúp

Discussion in 'Thiết kế phòng nghe' started by linh99992001, 24/10/07.

1. pktuong

pktuong Advanced Member

Bác nên để ý đến sợi dây đồng dẫn điện thì hơn, vì nó có tiết diện rất nhỏ so với cục tiếp đất vì vậy nó sẽ tiêu trước tiên vì môi trường "khắc nghiệp" đó

Sau khi xong thì up vài tấm hình cho anh em thưởng thức nhé.

Chúc bác thành công

2. ilovelowther

ilovelowther Advanced Member

E ko dùng phương án trên nữa mà e dùng p/án đơn giản nhưng rất hiệu quả:

Bước 1: mua 3 lá đồng, kích thước: 20cm x 10cm (dày khoảng 2mm) --> Cp: 20k

Bc2: Mắc nối tiếp cho 3 lá đồng, dùng bulon đồng --> CP: 60k = 50k dây điện + 10k bulon đồng

Bc3: Đào 3 hố chôn 3 lá đồng; mỗi hố cách nhau # 30 - 40cm; sâu từ 40 - 50cm --> CP: Công sức e bỏ ra nên giá là.... vô cùng :lol:
    Note: Chỗ e chôn là đất luôn ẩm ướt (mama e rửu chén và lặt rau)
    e chôn dưới đất 3 chỗ cách nhau # 40cm, sâu # 30cm. Cũng may chỗ e chôn, đất luôn luôn ẩm nên

--> Tổng CP 80k + 1h lao động :lol:

Kết luận: Thành công mỹ mãn :lol:

3. pt81

pt81 Advanced Member

Bác còn có đất mà đào chứ em thì chả biết đào chỗ nào :(

Định mắc luôn vào cái ban công sắt, ko biết có hiệu quả tẹo nào ko?

4. trangkhanh8485

trangkhanh8485 Advanced Member

nếu muốn không bị tiêu thì các chỗ nối hay bị hàn gây hở dây bác sơn cho nó một lớp sơn bảo vệ,còn cọc tiếp đất nên dùng cọc kẽm đóng thẳng xuống đất,chứ bằng đồng với tiết diện bé thì e nghĩ khoảng vài tháng sau moi lên mốc xanh thủng lỗ chỗ rồi

5. hieutt

hieutt Advanced Member

Đọc xong topic này em cũng lọ mọ làm,em nghĩ là ok vì say khi nook đất thì cái đèn line ok trên lọc điện đã sáng mà trước đó nó chỉ hiện lên đèn báo fault. Em làm như sau :
    - mua 1thanh sắt V5 dài 1,7 m nhờ thợ cắt nhọn 1 đầu tern đầu còn lại khan 1 lỗ bắt dây,chi phí hết 80k.
    - về nhà em nhờ mấy bác thợ xây dùng búa tạ đóng xuống đất ở ngay bồn cây trước cửa rồi sau đó dùng cáp anten nối vào đầu đã khoan lỗ sẵn, đầu kia em nối vào cọc ground của Lioa.

6. ilovelowther

Ko ai lam coc noi dat bang Sat ca vi Sat bị ôxi hóa. Theo e bac nen lam co kem or coc đồng. Chúc bác may mắn

Em dùng bút thử điện để check. Khi chưa nối đất thì bút thử điện đỏ, cần Phono tê tê. Nối xong thì bút thử điện ko đỏ và cần Phono okeke :lol:

7. ilovelowther

Cam on bac, em lam them vai tấm kẽm va phết cho nó ít sơn :lol:

8. hieutt

hieutt Advanced Member

Ko ai lam coc noi dat bang Sat ca vi Sat bị ôxi hóa. Theo e bac nen lam co kem or coc đồng. Chúc bác may mắn

Em dùng bút thử điện để check. Khi chưa nối đất thì bút thử điện đỏ, cần Phono tê tê. Nối xong thì bút thử điện ko đỏ và cần Phono okeke
    Em thấy cọc sắt cũng ok mà,thôi bao h nó bị oxi hóa thì thay cọc khác vậy.

9. pktuong

pktuong Advanced Member

Xin chúc mừng bác đã làm vừa ý.

Nếu muốn ăn chắc nữa, bác ra tiệm điện mua một cây cọc tiếp đất của Singapore về đóng vừa nhanh, gọn, ăn chắc ạ. Giá một cây tầm <200K. em mua lâu rồi nên chẳng nhớ lắm và không biết giá có đổi gì không.

Đây là cây cọc chuyên dùng nên sẽ bền và đúng yêu cầu kỹ thuật hơn.

10. totorauxom

totorauxom Advanced Member

em nối đất vào ống nước vì em nghĩ hệ thống ống nước là cực kỳ rộng lớn vì nhà em ở chung cư thì không thể chôn tiếp địa được, các bác cho em hỏi em để đồng hồ VOM ở thang đo 1 ôm, em dí 1 đầu vào mát nguồn 1 đầu vào nối đất(ống nước thì kim nó chạy về số 0 luôn tức là không còn điện trở, vậy có được không các bác ơi??
    cảm ơn các bác

11. Bobby729

Bobby729 Advanced Member

Kiểm tra chỉ cần làm đơn giản là bác lấy que đo đầu + lấy lửa ở nguồn cấp đầu - bác cho vào tiếp mass nếu nó có hiệu điện thế = hoặc > điện áp nguồn nhà bác là OK

12. truong nam

truong nam Advanced Member

Nhà em thì tiếp đất kiểu cổ điển hơn xí,không có ôm yết gì hết. Lựa chổ nào nghi nghi có nước ở dưới đó thì nện cái cọc (đồng) xuống đó, đóng đóng và đóng cho đến khi nào cái bóng đèn nó sáng lên thì ok, 2 cực trên bóng đèn một đầu nối với cực dương của điện nguồn, một đầu còn lại nối với cọc tiếp địa. Kinh nghiệm xương huyết đó ạ. :roll: :roll: :roll:

13. totorauxom

totorauxom Advanced Member

Các bác cho em hỏi thêm là em nối đất cho BACL ngon nghẻ rồi đo ổ ra 100V :
    đo 1 đầu vào cực dương và cực âm em dí vào nối đất, điện ap đo được có 70V thôi ạ.
    đo ổ 220V thì điện áp đầu + và đầu - tương đương như nhau ạ
    em không hiểu ổ 100v ra tại sao lại thế?
    đa tạ các bác

14. Black&White

Black&White Advanced Member

Vậy là có 2 cách đo phải không anh:

Cách 1:
    -Que + vào dây lửa điện cấp
    -Que - vào dây mass

Cách 2: (của bác LongHai)
    -Que + vào dây mass hoặc vỏ máy
    -Que - vào dây nguội điện cấp

Các bác xác nhận hộ em với, em chưa đo trên hệ thống của em bao giờ

15. zeze

zeze Advanced Member

Em cũng đã làm nối đất cho bộ dàn. Trước khi nối đất, em cắm bút điện vào vỏ chassis thì đèn bật sáng. Sau khi nối đất xong, thì bút điện không còn sáng nữa. Em nghĩ thế là tốt rồi, không cần đo kiểm gì nữa cả.

16. ducnv

ducnv Advanced Member

Hôm rồi em cũng vừa làm tiếp đất cho hệ thống non-audio của em (bình nóng lạnh, tủ lạnh, máy giặt,...)

- Em chôn 1 cái cọc sắt ngoài vườn: hình vuông 1cm, bẻ cong hình chữ U (do không cưa được), mỗi chiều 1m
    - Mài sạch mặt tiếp xúc và đi dây nối với mát của các thiết bị trên

Các bác cho em hỏi:
    - Như thế có OK không?
    - Làm thế nào để kiểm tra được (như bác truong_nam nói là nối dương với nguồn, âm với cái dây mát đó mà lên đèn là OK?)

17. kuc_ku_ku

kuc_ku_ku Advanced Member

18. starx

starx Approved Member

Đồng không bị gỉ hả bác?

19. guile

guile Advanced Member

Em ra Nhật Tảo tìm đến hàng bán....đồng nát mua 1 khúc dây đồng đỏ au có nhiều sợi rất to quấn với nhau, to cỡ ngón cái, mua tầm 1m. Về tước vỏ nhét sợ dây điện vào rồi đâm phát xuống dưới nền đất trước cửa chỗ trồng cây (đương nhiên cửa này sau cổng chứ ngoài cổng luôn thì ve chai thó ngay), ngập tận chuôi xong kéo dây vào dàn máy...hay hơn hay không thì không biết nhưng được cái không còn sợ giật nữa.^^

20. ducnv

ducnv Advanced Member

Cảm ơn bác, em sẽ kiếm cu để thay thế fe :mrgreen:

21. yellowriver

yellowriver Advanced Member

Em lôi cái topic cổ lỗ sĩ này lên các bác thông cảm nhé. Khỏi tạo topic mới cho tốn tài nguyên diễn đàn.
    E đang bị 1 hiện tượng liên quan tới mass rất bực mình.
    E có cái đầu HD nối chung vào hệ thống audio. Cứ cắm tivi vào đầu HD (bất kỳ cổng nào-kể cả khi tắt tivi) thì là Ampli tự bảo vệ không cho sử dụng.
    Tivi thì có nối truyền hình cáp qua bộ chia cổng (có cắm điện).

E thử tiếp đất cho các thiết bị thì không ăn thua. Riêng Tivi thì không có tiếp đất. sau khi đo đạc thì em thấy đường mass của tivi (RCA, HDMI, USB, Cable) đều thông nhau, nên em nối đại đường này ra tiếp đất. >>> Hệ thống sử dụng bình thường.
    Các bác tư vấn giúp em làm cách nào cho đúng. E thấy tiếp đất trực tiếp vào đường mass tín hiệu tivi như vậy có vẻ không ổn. Rất nguy hiểm cho thiết bị nếu rò điện, mưa gió sấm chớp.

À, khi tivi đã tắt và rút điện rồi. Mà e cắm thì vẫn bị. Vậy nguyên nhân nữa có thể đến từ đường truyền hình cáp vào tivi. Mà nghe nói hệ thống cáp tivi thì có tiếp đất rất xịn rồi cơ mà.

22. tuan26catlinh

tuan26catlinh Advanced Member

B tháo thử cục kích ăng ten xem nha và theo em thấy thì đg mát ăng ten có vẻ ko ổn vì sờ vào nó cứ thấy tê tê mà cắm vào đg của ăng ten thì tín hiệu bị nhiễu.tốt nhất chơi audio mà có điều kiện thì nên làm 1đg mát đi riêng tránh bị nhiễu tín hiệu.

23. yellowriver

yellowriver Advanced Member

E cũng nghĩ phát sinh từ cục chia th cáp. E đo đồng hồ thì mass toàn bộ hệ thống nhà e nó đang thông nhau. Rảnh phải đi đuờng tiếp đất riêng. Hiện giờ e đang nối vào sắt của nhà. Cách này tạm thôi vì ko an toàn tí nào.

24. tuan26catlinh

tuan26catlinh Advanced Member

Vừa nghe nhạc vừa lo ko biết toi lúc nào thì theo e b nên bở đg mát đi khi nào làn đc đg mát riêng thì hãy cắm vào ko sơ sảy 1 phát là .... Ôi thôi đấy

25. vmc_ct

vmc_ct Advanced Member

E đã cắm cọc xuống đất 2m, kéo dây vào nhà rồi nhưng ko dám nối vào ô căm 3 chấu vì e sơ làm ko đúng sẽ nguy hiểm, mong các a hướng dẫn tiếp theo phải làm gì để giàn máy e được nối mas ahj, thanks!

Share This Page

Loading...