Nac72 - Ai là người cán đích?

Discussion in 'Bán dẫn' started by conan4283, 11/6/11.

1. garbolino

garbolino Advanced Member

Re: Nac72 tái bản lần 2, mời các bác zô đăng ký.

Board lần này còn đẹp hơn board lần trước :(
    Đi trước thiệt thòi quá :mrgreen:

2. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4

Ối giời ơi !
    Tiếc quá tiếc quá em lại không đăng ký đợt này... :cry:
    Đợt 3 bao giờ thì làm đc nhỉ :?:

3. anhtuanhpqn

anhtuanhpqn Advanced Member

Xin bác, đừng spam nữa, chúng em đang đứng ngồi không yên với mớ linh kiện đây.
    @ Long công tử: Chúc mừng avatar mới, bức hình số 1 quá đạt về độ tương phản giữa bo và nền :lol: ., nghệ sỹ nhiếp ảnh cũng chỉ chụp được vậy các bác nhỉ.

4. binhcn

binhcn Advanced Member

Web của NAC72: http://www.acoustica.org.uk/t/naim/preamps.html
    Trong đám linh kiện em thấy có mấy mục mình cần lấy tập trung từ nước ngoài nếu cần là:
    Bộ BZTX, bộ tụ và bộ trở.
    1. Bộ ZTX: Có thể dùng BC550 và BC560 trong nước, hoặc ship ZTX từ ngoài về;
    2. Bộ tụ: Cái này em thấy khó khăn nhất nếu chơi như list và giá cũng khá cao. Em thấy có trang Web kia nói quan trọng nhất là tụ đường tín hiệu vào/ra 2,2 uF và 10 uF Evox là quan trọng nhất; tụ 47uF có thể thay bằng Silmic cho rẻ mà ngon đến 10 điểm; tụ 5,6 uF mà là Mundorf thì là the best không thì OScon SP cũng rất ngon, rẻ và các tụ khác ... em không biết; bộ tụ Tantalum mạch ổn áp là ngon nhứt nhưng cũng có thể thay bằng Silmic ngon, rẻ, rễ kiếm mà thấy các bác đợt một chơi cũng nhiều.
    Theo em nên choảng 3 cặp Evox và cặp 5,6 Mundorf trong list linh kiện cho nó ngon, nếu nghiến răng chơi luôn cả bộ theo list thì khủng luôn;
    3. Bộ trở thì có thể mua trong nước, trừ mấy con trở nhạy cảm trong mạch là R1 và R2. R1 trong mạch của mình thì em không thấy có rồi, còn R2 thì trang Web kia khen không biết có trong nước không thôi: Welwyn RC55Y hoặc Vishay S102J.
    Naim bản gốc chơi toàn loại BC componets SFR25;
    4. Những thứ khác thì chắc rễ hơn rồi.

Cái này là cái của mình đang làm:

Các bác đã chơi và đang chuẩn bị chơi cho ý kiến đóng góp cho chúng em với

Attached Files:

5. espadon_vn

Em có ý kiến là:
    1. ZTX hay BC em đều thấy có bán ở Sieuthiav.net hoặc shop NCC, nếu ngay từ đầu các bác đặt hàng tai 1 trong 1 shop thì có lẽ bây giờ đã chắc chắn có hàng.
    2. Tụ tanta trên sieuthiav cũng có, Oscon cũng có, Pana FC cũng có và cả Elna cũng có hết, nếu các cụ muốn dùng loại tanta như trong hình thì có thể kiếm các nguồn tháo máy cũng rất tốt.
    3. Trở thì như cụ Thủy có nhắc là có thể ghép để có trị số theo mạch => có thể đặt trở dale từ sieuthiav hoặc NCC shop.

Thêm nữa là vì đây là sản phẩm DIY nên chắc chắn các cụ tham gia đều muốn được trải nghiệm với nhiều loại lk khác nhau va không ai giống ai => không cần quá cầu kỳ trong việc dùng tụ thoát xịn ngay từ đầu.
    Ban đầu hãy làm cho kêu rồi sau mới nâng cấp, thay thế dần dần các cụ ạ...

Vụ này các cụ cần quyết nhanh không có lại đường ai người đó mua lk đấy...Đứng quá cầu toàn...

6. cutun1217

cutun1217 Advanced Member

Em đồng ý với ý kiến này. Bác chủ tọa quyết đi ạ, kô ae tản mạn tự kiếm đồ sau này khó quản lý tiến độ lắm ạ.

@espadon:bao giờ bác về bác ơi, đừng quên bỏad của e trong đấy nhé :p

7. anhtuanhpqn

Đúng rồi, các bác không lo được linh kiện là em tẩu, để sang năm làm tiếp

8. LTH

LTH Advanced Member

Có phải làm lại cái danh sách đăng ký LK ko các Bác ơi ?

Các Bác cho em hỏi , nguồn cho Pre này điện áp và công suất bao nhiêu thế ạ ?

Tụ lọc nguồn nên dùng loại gì và dung lượng bao nhiêu ?

9. espadon_vn

Cụ này lười đọc quá, trên sơ đồ đã ghi nguồn cho mỗi kênh là 24v rồi . Công suất thì theo như khuyến cáo từ nhà thiết kế là càng lớn càng tốt => Cụ chơi nguồn dòng 2A đi, kích thước cũng không lớn lắm :D
    Với Pre thì tụ lọc tầm 2200uF là thoải mái, cũng theo khuyến cáo nhà thiết kế thì nhiều tụ nhỏ ghép //sẽ tốt hơn 1 tụ lớn loại xịn => Đầu tư tới mức có thể (BHC, EAROVOX, PHILLIPS...)

10. Pointed

Pointed Advanced Member

Em xin phép có vài ý kiến tiếp theo ý bác binhnc
    Web của NAC72: http://www.acoustica.org.uk/t/naim/preamps.html
    Trong đám linh kiện em thấy có mấy mục mình cần lấy tập trung từ nước ngoài nếu cần là:Bộ BZTX, bộ tụ và bộ trở.

1. Bộ ZTX: Có thể dùng BC550 và BC560 trong nước, hoặc ship ZTX từ ngoài về;Cái này thì ship.
    Ship hay mua tai VN k0 quan trọng, vấn đề là LK chính hãng, match. Cái này thì phải nhờ các tiền bối, các cụ có kinh nghiệm đợt này nếu đặt bo cùng cho ý kiến. BC550/560 em thấy ở shop cũng có nhiều loại, chả biết thế nào :?: nghe các cụ tiền bối nói làm SS không như Tube, sơ sểnh cái là đi ngay, nên cũng phải tính dùng loại nào tốt mà dễ mua.

2. Bộ tụ: Cái này em thấy khó khăn nhất nếu chơi như list và giá cũng khá cao. Em thấy có trang Web kia nói quan trọng nhất là tụ đường tín hiệu vào/ra 2,2 uF và 10 uF Evox là quan trọng nhất; tụ 47uF có thể thay bằng Silmic cho rẻ mà ngon đến 10 điểm; tụ 5,6 uF mà là Mundorf thì là the best không thì OScon SP cũng rất ngon, rẻ
    Theo em nên choảng 3 cặp Evox và cặp 5,6 Mundorf trong list linh kiện cho nó ngon, nếu nghiến răng chơi luôn cả bộ theo list thì khủng luôn;
    Em nhất trí quan điểm, Ba con tụ liên quan đến đường tín hiệu nếu các shop k0 có đúng loại thì ship từ digi cho chuẩn.

các tụ khác ... em không biết; bộ tụ Tantalum mạch ổn áp là ngon nhứt nhưng cũng có thể thay bằng Silmic ngon, rẻ, rễ kiếm mà thấy các bác đợt một chơi cũng nhiều.
    Các loại tụ này thi ra shop lấy cho nhanh

3. Bộ trở thì có thể mua trong nước, trừ mấy con trở nhạy cảm trong mạch là R1 và R2. R1 trong mạch của mình thì em không thấy có rồi, còn R2 thì trang Web kia khen không biết có trong nước không thôi: Welwyn RC55Y hoặc Vishay S102J. Naim bản gốc chơi toàn loại BC componets SFR25;
    Riêng trở thì theo em nên mua trở TW trong nước cho nhanh, đúng , đủ trị số... đồng bộ cho nó kêu trước đã, sau này ae ai thich nâng cấp thì mod sau, vứt đi vài con trở TW cũng chả lăn tăn

4. Những thứ khác thì chắc rễ hơn rồi.

Cái này là cái của mình đang làm:
    Sơ đồ và list LK bác nào có cái chuẩn theo bo mình làm post lên photobk rồi dính link vào đây để ae tiện theo dõi ạ

11. tuninh

tuninh Advanced Member

Bác giữ giùm 2 bộ của em, chờ khi nào linh kiện NAP về em qua lấy 1 lần luôn bo Nap em cũng chưa lấy, hàng ngày em đi làm gần nhà bác lấy chỗ bác chắc tiện hơn, cảm ơn bác!

12. cutun1217

E sẽ update giá 1 số lk nhập ở đây để các cụ tham khảo (chưa ship). Tối Mai e sẽ có list đầy đủ

1. Tu 5p6

KEMET CAPACITOR, NP0, 0402, 50V, 5.6PF
    Capacitor Application:General Purpose; Dielectric Characteristic:C0G / NP0; Capacitance:5.6pF; Capacitance Tolerance:± 0.25pF; Voltage Rating:50V; Capacitor Case Style:0402; Lead Spacin; 1k VND

VISHAY BC CAPACITOR, DISC, 100V, 5.6PF
    Dielectric Characteristic:C0G / NP0; Capacitance:5.6pF; Capacitance Tolerance:± 0.25pF; Voltage Rating:100V; Capacitor Case Style:Radial; Capacitor Mounting:Through Hole; Lead Spacing:5mm; 2.8k VND

2. Tụ 100p

LCR CAPACITOR, 100PF, 63V
    Capacitor Dielectric Type:polystyrene; Capacitance:100pF; Capacitance Tolerance:± 1%; Voltage Rating:63VDC; Capacitor Case Style:Radial; Capacitor Mounting:Through Hole; Lead Spacing:5.08mm; 28k VND

WIMA CAPACITOR, 100PF 100V
    Capacitor Dielectric Type:polypropylene (PP); Capacitance:100pF; Capacitance Tolerance:± 5%; Voltage Rating:100VDC; Capacitor Case Style:; Available until stocks are exhausted Alternative available; 8k VND

3. Tụ 2.2uf

Evox Rifa CAPACITOR, 2.2UF 250V PHE 426
    Capacitor Dielectric Type:polypropylene (PP); Capacitance:2.2µF; Capacitance Tolerance:± 5%; Voltage Rating:250V; Capacitor Case Style:Radial; Capacitor Mounting:Through Hole; Lead Spacing:; 70k VND

EPCOS CAPACITOR POLYESTER FILM 2.2UF, 63V, RAD
    Capacitor Dielectric Type:polyester; Capacitance:2.2µF; Capacitance Tolerance:± 5%; Voltage Rating:63V; Life Time @ Temperature:200000 hours @ 40°C; Capacitor 20C9785;
    40k VND

Epcos CAPACITOR POLYESTER FILM 2.2UF, 63V, RAD
    Capacitor Dielectric Type:polyester; Capacitance:2.2µF; Capacitance Tolerance:± 5%; Voltage Rating:63V; Life Time @ Temperature:200000 hours @ 40°C; Capacitor 20C9982; 25k VND

Vishay rhoderstein CAPACITOR POLYESTER FILM 2.2UF, 63V, RAD
    Capacitor Application:Safety / Suppression; Capacitor Dielectric Type:polyester; Capacitance:2.2µF; Capacitance Tolerance:± 5%; Voltage Rating:63V; 47k VND ;

13. anhtuanhpqn

Mới có 100K, chơi thôi các cụ ơi, bác phát huy nhé, mua được càng nhiều loại cho anh em càng tốt. Em đăng ký đầu tiên:
    1 anhtuanhpqn

14. binhcn

binhcn Advanced Member

Chơi tới bến luôn đi các bác, đỡ phải lòng vòng :D Đi một phát đến đích luôn cho nhanh, đỡ tốn sức dượt đuổi.
    Bác Tũn xem còn tụ Evox 10 uF (SMR), Evox 47 uF (Polyester) và Mundorf 5,6 uF xem giá thế nào đi ợ?
    Em có 3 ký kiến:
    - Tụ 2,2uF và 10 uF nếu chọn là Evox thì là loại Evox Rifa SMR polyphynelsulphide là tốt nhất;
    - Tụ Evox 47 uF phải là loại polyesters mới là đỉnh;
    - Tụ Power 5,6 uF nếu lấy là OSCON - SP thì trong nước cũng có, cũng tốt, còn không thì Mundorf (Polypropylen) theo List thì hết chê.

Ý trên em đưa ra là theo cái Web trên và theo List linh kiện, các bác cho ý kiến đi ợ

Em thấy... bảo có bộ tụ Evox này cho vào NAC72 thì các dải tuyệt đẹp. Bác nào có nguồn âm tốt hay đĩa than chạy thì thôi rồi, dải treble kiểu "đẹp dịu dàng mà không chói loá" :wink: Các bác có điều kiện đầu tư mà không làm thì quả là thiệt thòi quá :lol:

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Có tụ tốt như bác binhcn nói thì em cũng xin theo ;)
    Tụ 47uF xài Mundorf sieuthiav đang bán giá tốt đấy ạ

16. binhcn

binhcn Advanced Member

Bác trêu chúng em đấy à :wink:
    Ra một cái là các bác đốt cháy cả shop rồi còn đâu nữa :mrgreen:

17. LTH

LTH Advanced Member

Em thấy vẫn còn thiếu thiếu phần Tụ theo yêu cầu , Bác cutun cố gắng mua được đầy đủ cho mọi người là tốt nhất , phần còn lại tập trung mua luôn tại ncc và stav . Bo đã xong rồi , chiến thôi các Bác ơi .

10uF-63V
    2.2uF-63V > OK
    5.6uF, 400V
    47uF, 63V
    1uF, 400V
    0.1uF, 630V
    100pF > OK
    5p6 > OK

18. garbolino

garbolino Advanced Member

Hôm đầu tiên stav show hàng em đã nói các cụ múc trước đi, chả ai tin em, cứ làm như em xí gạt mọi người vậy. :(

19. naichuoi

naichuoi Advanced Member

ủng hộ cụ tũn. cố lên cụ ơi.
    he he không khéo LK của NAC còn có trước cả NAP nữa ấy nhỉ.

20. LTH

LTH Advanced Member

Đi đâu hết rồi các Bác ơi ? Tình hình LK thế nào ?

21. Pointed

Pointed Advanced Member

Thôi kiểu này mai em ghé bác chuối làm "hai trái" mang về rồi tự đi chợ vậy :(

22. dungphuong79

dungphuong79 Advanced Member

-Mấy con ZTX em thấy ở các Shop hình như không phải thứ mình cần => Em tán thành phương án ship.
    -Mấy con tụ và trở thì tùy quan điểm của từng người thôi,riêng em thấy trở Taiwan khá tốt và rẻ(1 trị số 5000đ đủ dùng cho tất cả các bác),tụ thì các shop có đủ rồi.

23. trinhngoc293

trinhngoc293 Advanced Member

dạ thưa.Cho em xin góp ý các cụ chút với nhé ah!
    Nếu các cụ có ý định ship từ nước ngoài thì linh kiện rất thiết yếu mà mua ở Việt Nam cực khó được hàng xịn lại ảnh hưởng cực nhiều đến âm thanh đó là cái Volume ALPS 20K.Nếu có ý định xin các cụ cũng cho vào danh sách mua cái này luôn.
    Kính

Attached Files:

24. cutun1217

Cảm ơn cụ trịnhngoc đã nhắc nhở.

Tình hình là cuối tuuần rồi nhà e có việc been chưa dứt điểm vụ lên giá lk được, e sẽ có gắng làm xong sớm. Sơ bộ thì kô có website nào bán đủ đồ như yêu cầu trong list đâu ạ, sẽ phải ship tử nhiều shop đấy ạ.

Vậy thống nhất e sẽ search phần tụ nhé, trở mua ở vn luôn nhé.

25. naichuoi

naichuoi Advanced Member

Đợi từ sáng tới giờ chưa thấy cụ nào mời cốc trà đá nhỉ.

bo đã có ở chỗ em.
    để em list lại danh sách nhận bo rùi em ship đi các nơi nhé.
    vụ trong Nam nhờ bác Mì sào xả ớt nhận rùi chia cho mọi người hộ em nhé.

Share This Page

Loading...