Ngay sau đèn van nên gắn tụ hay choke?

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by loudnoise, 1/10/07.

1. Minh Thu

Minh Thu Advanced Member

Mạch này bình thường thôi. Cuộn sơ cấp OPT không có vai trò lọc gì cả trong mạch trên. Đây là giải pháp tiết kiệm. Tuy nhiên nó có mặt bất lợi của nó. Thường thì trong mấy ampli phương Tây người ta hay thêm cục choke sau đèn nắn để lọc nguồn sạch hơn và có tác dụng ổn dòng.

Nhiều ampli Push pull thậm chí lấy B+ ngay sau diode nắn điện.

Khái niệm màu xanh là em mới nghe.

2. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Hôm nay mượn cái máy ảnh cỏ chụp lại hình ampli 40w/Hung Ga ri để các bác xem rõ hơn tí.
    Phần nguồn cao áp: Đèn nắn AZ4 nắn 2 nửa chu kì cung cấp cao áp cho Plate (Anode) các đèn công suất. Cao áp này dược lọc bằng 2 tụ 20uf đấu nối tiếp nhau (có 2 trở 150k mắc // tụ để cân bằng điện áp trên 2 tụ) và nửa cuộn sơ cấp biến áp ra (nửa cuộn sơ cấp BA ra làm nhiệm vụ cuộn cảm lọc). Đây là kiểu lọc hình Г, tận dụng 1/2 cuộn sơ cấp OPT làm cuộn cảm lọc B+ cho Plate.
    Tuy nhiên cách lọc này chỉ tiết kiệm, về mặt kĩ thuật không thể lọc tốt như có cuộn choke riêng.

Attached Files:

3. metalhead

metalhead Advanced Member

Ra là vậy, thế thì em e là bác đang nhầm lẫn về chức năng của biến áp xuất âm và cục choke rồi ah.

4. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Choke trong sơ đồ ampli đèn là để lọc B+ cho các mạch kđ, hoặc lọc Dc cấp cho các sợi nung tim đèn DHT.
    Trong sơ đồ trên, để tiết kiệm, người ta dùng mỗi 1/2 cuộn sơ cấp biến áp loa (OPT) để lọc B+ cho mỗi Plate đèn công suất thay cho choke.
    Như đã nói cách lọc này không tốt như lọc có choke riêng. Trước đây khi sửa am em thấy một số amp không có choke, nên bây giờ xem lại (schematic) một số ampli lắp thế kỉ trước em thấy như vậy, nên up lên để cùng mọi người ngâm cứu.
    Với các bác newbi đừng dùng kiểu trên, vì nếu bị hum lại bảo tại em ! Đồ hãng họ đã tính toán, di dây, đấu mass cẩn thận, còn mình việc tính toán, đi dây, kể cả dây mass bị hạn chế nên dễ hum, nhiều bác lắp có choke, chỉ cần đi mass khác kiểu đã bị hum mạnh. Còn bác nào muốn n/c thì cứ thử lọc nguồn kiểu máy Hung này cho biết thực hư cũng chẳng sao :lol: .
    Thân

5. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Bác Metalhead đã nói trên kia rồi mà bác. Ở đây bác nhầm giữa Choke và OPT. Mạch trên cũng chẳng có gì khác các mạch thông thường và ở đây OPT vẫn làm nhiệm vụ của nó bình thường. Mạch lọc cho B+ mạch push Pull không cần choke vẫn ko ù là chuyện thường, ở đây chỉ có dùng tụ nguồn để lọc để đưa vào B+

6. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Mạch trên dùng mỗi 1/2 cuộn OPT để lọc B+ (kết hợp cùng tụ) cho Plate. Như vậy OPT ở trường hợp này không chỉ là 1 OPT đơn thuần như Amp có choke lọc B+ => khác nhau nhiều chứ bác. Bác "Metalhead" cũng hiểu sai ý em. Em làm sao nhầm choke với OPT được ?

7. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Em không nghĩ ở đây OPT đóng vai trò là cuộn choke, mạch nào mà áp B+ chẳng đưa vào cuộn OPT, đã là mạch lọc thì là choke input, hay Capci...inut, C,L, CRC, LC, CLC.
    Vậy em hỏi bác . Nếu áp ở đây đưa vào con trở Anod tầng đầu, hay tầng Driver thì điện trở ở đây được coi là mạch lọc B+ đưa áp vào Plate đèn a

8. metalhead

Hehe nếu cuộn sơ cấp OPT có tác dụng lọc nguồn cho plate đèn thì bây giờ e gắn thêm 1 tụ lọc ở ngay plate cho thêm sạch có được không ah? :lol:

9. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Bác nên gắn loại tụ 1000uf ấy và đăng kí ngay bản quyền của bác :lol: :lol: :lol:

10. metalhead

Bác nên gắn loại tụ 1000uf ấy và đăng kí ngay bản quyền của bác :lol: :lol: :lol:[/quote]
    Dạ cái đó thì e ko dám vì ý tưởng "lọc nguồn cho plate (ở mạch tải common cathode)" là phát minh của bác hehe :D

11. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Dùng nửa cuộn sơ cấp để lọc B+ cho plate là của các bậc tiền bối (cả trong nước và ngoài nước ứng dung, em chỉ là người nhắc lại thôi - em không dám nhận mình là người phát minh đâu ! ).
    - Còn việc đấu thêm tụ để lọc là phát minh của bác "metalhead" mà, sao lại chối ?
    - Em muốn hỏi bác về: Cấu tạo và nguyên lí hoạt động của Choke và OPT như thế nào ? có gì giống nhau và có gì khác nhau ? (bác phân tích cụ thể tý).
    Ths.

12. metalhead

E không có thời gian để cụ thể, tuy nhiên nhìn chung thì thế này ah:
    - Choke (e chỉ nói đến choke lọc nguồn, không nói đến choke tải): lợi dụng trở kháng lớn khi có mặt dòng điện xoay chiều để "cản" các thành phần nhiễu, nhấp nhô trên phần nguồn DC
    - OPT: lợi dụng hiệu ứng Cảm ứng điện từ để biến đổi tín hiệu xoay chiều áp cao/dòng thấp sang tín hiệu áp thấp/dòng cao phù hợp với tải; ngoài ra còn có chức năng cách ly nguồn cao áp với tải.

Như e đã nói ở trên, cục OPT có trách nhiệm biến đổi tín hiệu xoay chiều, chứ không phải lọc/ngăn cản như choke nguồn và do đó hoàn toàn không có chức năng lọc nguồn như bác nói. Thực tế nếu trên đường B+ xuất hiện nhiễu/ripple... thì ở tải cũng sẽ xuất hiện theo đúng tỉ lệ của biến áp chứ không mất đi.

Còn tại sao trong một số amply không dùng choke thì theo e có mấy nguyên nhân chính như sau:
    - Amply rẻ tiền, không yêu cầu cao về chất lượng
    - Tầng công suất dùng mạch PP
    - Phần nguồn dùng tụ dung lượng lớn để hỗ trợ lọc nguồn
    do đó e tin bác sẽ không tìm được nhiều amply SE cổ chất lượng chấp nhận được mà không dùng choke nguồn; chứ không phải là rất ít amply cổ dùng choke như bác nói đâu ah.

Đoạn màu xanh bôi đậm của bác ở phía trên: bác cho e xin tài liệu chứng minh nhé, kẻo e lại nghĩ bác chém gió :(

13. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Bác mới nói phần ứng dụng của 2 loại trên, mà chưa nói tới cấu tạo và nguyên lí hoạt động ( về mặt vật lí ) ? Đây mới chính là điều cốt yếu của vấn đề đấy bác.

14. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Tài liệu chứng minh đây bác (xem ảnh chụp =ĐT cỏ hình không nét, mong thông cảm)
    Mấy bài trên em chụp schema Hung Ga ri, còn bài này chụp schema Việt Nam => như vậy cả trong nước và ngoài nước đều áp dụng cách lọc ấy đấy bác.

Attached Files:

15. Pointed

Pointed Advanced Member

Bác ah, trong kỹ thuật có những cái khác nhau giữa "mục đích sử dụng" và "tác dụng phụ"; không nên lẫn lộn giữa hai cái khái niệm đó :wink:

Ví dụ một số loại thuốc giảm đau, trị cảm cúm... có tác dụng phụ là gây buồn ngủ; điều đó không có nghĩa là khi ta mất ngủ cần phải uống thuốc giảm đau hoặc khuyến khích sử dụng thuốc giảm đau thay thế thuốc ngủ. :mrgreen:

16. Супер

Супер Advanced Member

Thế hóa ra là cái chấn lưu đèn tube ở nhà em dùng để lọc điện cho đèn sáng hơn. Hề hề. Cám ơn bác.

17. anhthuong

anhthuong Advanced Member

Bác Cung giả nhời chưa rõ nhưng em thấy đúng.

18. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Cho em đánh dấu topic này để theo dõi
    Thanks

19. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Đây là ảnh chụp 1 phần của trang 100 - tài liệu đã nói ở trên (Do UBPT và THVN xuất bản 1986)
    Các bác xem khổ giữa, từ : Đèn 5Ц3C ....(ảnh chụp điện thoại cỏ, mờ nên chịu khó đọc).
    "Ai cũng hiểu, chỉ vài người chưa hiểu"! :roll:
    Em không có nhiều t/g, còn bận làm việc khác, nên chỉ viết vậy, nếu có thời gian việc này sẽ được chứng minh bằng lí thuyết nếu viết đầy đủ cả OPT và choke phải cỡ 1 vài cuốn vở Việt tiến có khi viết chưa đủ, viết ngắn (trích dẫn) cho nên khó hiểu là vậy. Em cũng chỉ định viết đôi lời cho vui vậy mà không ngờ vẫn chưa kết thúc phần này, nhiều khi định bỏ qua (không có t/g) nhưng rồi lại viết mấy dòng ngắn để CM. Có dịp gặp nhau vừa nói vừa vẽ hình nhanh, đỡ mất t/g. Mặt khác vẽ hình, đồ thị và công thức trên máy - Phần này em kém lắm, các bác thông cảm/Hết t/g :D

Attached Files:

20. Nguyễn Kim Lăng

Nguyễn Kim Lăng Advanced Member

Em thấy các cụ cãi nhau về choke và OPT em xin có 2 ý kiến:
    1 muốn thấu triệt 1 vấn đề ta cần nắm vững kiến thức cơ bản của vấn đề đó,khi vững cơ bản rồi thì vấn đề sẽ rõ như ban ngày không cần phải tranh luận.
    2 xem lại ý kiến 1.

21. Pointed

Pointed Advanced Member

Ái chà, đọc cái văn trong hình bác chụp em cũng đoán lờ mờ ra được nhưng nếu đúng xuất xứ như bác nói thì những tài liệu đó mang nặng cảm tính nhiều lắm bác ạ. Em không trách người viết vì thời đó họ còn thiếu thông tin nhiều quá :(

22. anhthuong

anhthuong Advanced Member

Mạch PP thì có chiện OPT làm lọc nguồn đấy. Có khi em sai :roll: Bác cung chưa nói rõ...
    Các cụ quay lại mục đích lọc nguồn để làm gì thì sẽ thấy ngay thôi.

23. cungdhv

cungdhv Advanced Member

Nếu các bác hiểu được nguyên lí lọc điện của cuộn choke, thì sẽ hiểu được tại sao nửa cuộn sơ cấp OPT cũng lọc được cao áp cho Plate.

24. Pointed

Pointed Advanced Member

Thế SE thì k0 có chiện hả cụ c h ẻ :mrgreen:

Tất nhiên xét một góc độ hẹp, lý tưởng về lý thuyết thì bất cứ cái gì có trở kháng (Z) đối với AC nhiễu trên đường cấp nguồn đều có tác dụng làm giảm nhiễu nhưng, xét trên mạch KĐ CS dùng OPT thì việc ngăn vài mV nhiễu này lọt vào anod đèn công suất (nơi có AC tín hiệu cỡ cả trăm vol) có ý nghĩa gì k0 thưa cụ? khi mà đằng sau nó chỉ là cuộn thứ cấp tỷ lệ hạ áp lớn ra cái loa. Nếu có xin hai cụ chỉ bảo :wink:

25. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Em đọc thấy đoạn bác chụp không đề cập gì đến chuyện dùng sơ cấp của OPT làm choke.
    Với một số tăng âm truyền thanh chạy với loa nén ngày xưa thì không cần dải tần rộng như amply nghe nhạc vì loa nén (mọi người hay gọi là loa phường) chủ yếu phát dải trung âm nên phần nguồn họ không cần làm kỹ, vì nếu chẳng may có ù 50Hz hoặc 100Hz thì loa cũng không có khả năng thể hiện ra. Đây là loại amply chất lượng thấp để phục vụ việc tuyên truyền chứ không nên coi đó là mẫu mực về KT để áp dụng cho amply nghe nhạc

Share This Page

Loading...