Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. tronghien

tronghien Advanced Member

Được sở hửu luôn thì viên mãn nhĩ ......:D:D:D:D

2. anhkhiem_059

anhkhiem_059 Advanced Member

matched theo từng cặp hay là matched Quad vậy bác Giahuy. Vì nếu dùng jfet đôi thay thế như k146, k240 thì nó cũng matched pair. nếu được cặp K146 hoặc K240 matched với nhau cũng rất khó .

3. giahuy

giahuy Shop

Match quad thì tốt , nếu không thì 4 con phía trên của 2 kênh phải match nhau , 4 con phía dưới của 2 kênh phải match nhau nghĩa là nều sử k146 thì bác cần 2 cặp K146 match nhau chứ không c6àn 4 con k146 phải match nhau
    Em phải mua mỗi lần 200 con để lựa từng 8 con match nhau cho dự án này và dự án xono box

4. anhkhiem_059

anhkhiem_059 Advanced Member

Theo mạch này thì nếu dùng K146 thì cặp Q1,Q2 dùng 1 con K146 và cặp Q3,Q4 dùng 1 con k146 đúng không bác @giahuy . Sẵn cho em hỏi: trong ruột con K146 là 2 con K30A matched pair phải không?

5. giahuy

giahuy Shop

Đúng rồi Bác ,Q1,Q2 dùng 1 con và Q3,Q4 dùng 1 con , và 2 vế stereo phải match nhau . Trong ruột K146 em không biết là con gì nhưng thường dùng K146 thay cho 2 con k170 bác ạ

6. panzer90

panzer90 Advanced Member

Bao giờ phát hành pcb thế bác chủ

7. tronghien

Em đã chính thức rước vợ từ nhà bác Giahuy về , vài hình ảnh AE xem vui ......

Về chất âm thì đã có bài phía trên nên em cũng không còn từ nào diển tả nữa cả .
    Riêng khi ráp vào với bộ ở nhà thì nó chỉ thể hiện có 3 từ .... '' THẬT TUYỆT VỜI '' .

8. giahuy

giahuy Shop

Bác Hiền khắc logo THE GRYPHON lên DAC DSD Gia Huy , coi chừng em bị kiện vì lỗi bản quyền (copyright) nghe Bác :) , xin bố cáo trước là vỏ hộp do bác Hiền tự thiết kế , em chỉ lo phần linh hồn của nó thôi nhé !

9. tronghien

Lo gì anh ơi VN mình thuốc ung thư cứu mạng người còn giả được thì cái hình chỉ cho vui mắt thôi ....... :D:D:D:D

thanhthai63 likes this.
  10. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

11. tronghien

Bác Giahuy đã nói vàng 24k không sợ lửa nên quảng cáo làm chi ......:D:D

12. mtbc

mtbc Advanced Member

@tronghien: Lấy thứ gì thuộc về quyền thương mại của người ta cũng đều không ổn bác ơi. Ở đây ở VN chứ không phải TQ.

@giahuy: em đang đợi phần PC hi-end của bác giahuy lắm lắm.

13. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Em may mắn cướp được con DAC của bác tqv-hcm về nghe 3 hôm nay.
    Em chưa có thời gian nghe nhiều nhưng những gì cần diễn tả bác tqv-hcm đã diễn tả đầy đủ hết rồi ạ: Chi tiết, da diết, ngọt ngào của âm đèn, nghe giao hưởng thì quên thời gian!
    Bác tronghien kết luận '' THẬT TUYỆT VỜI '', còn em chỉ đơn giản là "KHÔNG MUỐN TRẢ" :D:D:D.
    Chân thành cám ơn bác giahuy đã làm ra một sản phẩm kì công và đầy tâm huyết.
    Rất trân trọng tinh thần nhiệt tình chia sẻ và sẵn lòng làm giúp những người đam mê (nhưng mù tịt DYI) như em!!!

@mtbc: Em cũng hóng phần PC hi-end vì đây là một phần không thể thiếu để chơi với DAC của bác giahuy.

P.S: @tqv-hcm
    Nhà em đã dọn đi chỗ khác, số điện thoại cũ không dùng nữa, bác đừng tìm em làm chi :p:p:p

anhhung, DJVDK and tqv-hcm like this.
  14. tronghien

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Cũng là lý do cho nó ra đi đó anh :) Sau này càng nhận ra khắc đại cái logo lên vỏ cũng là ăn cắp.

Không thay đổi thì vũng lầy nó vẫn lầy thôi.

Last edited: 10/9/17
    tqv-hcm likes this.
  16. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Có thời gian về lại phải thuê người truy nã thôi vậy ! huhuhu...

17. tronghien

Chắc em cũng cho nó ra đi để cho giống bác luôn nhĩ .....:D . Từ '' ăn cắp '' hổng biết hảng có hiểu không nhưng chỉ thấy những người rổi hơi lại hiểu cặn kẻ ....
    Có thay đổi vũng lầy thì gốc cũng là vũng sìn ....

18. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác Giahuy
    - Bác có thể đo được thông số Bandwidth cái DAC của bác không ? Em test cái DAC của bác TrongHien (DAC Dsd) tối qua ở nhà em và thấy low-Bass và High bị suy giảm khi so sánh cùng track trên DAC của em và DAC Dsd của bác TrongHien.
    - Mac mini nhận được Usb Amanero , software Audirvana play được nhưng ko ra tiếng .
    - Cắm cùng lúc DAC Dsd này cổng (USB) và DAC của em (cổng Thunderbolt) thì cổng Thunderbolt bị ảnh hưởng, máy vẫn nhận thấy DAC của em và software vẫn play được nhưng không có tiếng.
    - Sau khi ko dùng được máy Mac mini chuyển qua dùng Pc của Bác TrongHien chạy Window/foobar thì rất mượt mà.

19. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác Haolq
    1. - Bandwidth em đã đo trong khoảng 20HZ-20KHz ,do không có máy đo bandwidth chuyên dùng , em đo thủ công bằng cách phát chuỗi sóng sin các tần số từ 20HZ - 20Kh từ máy tính và dùng Oscilloscope đo biên độ sóng thì bandwidth của DAc DSD bằng với bandwidth của cặp biến thế là 20HZ-20KHz +- 05 dB , nếu bác theo dõi thiết kế thì Dac DSD sẽ có bandwidth tùy thuộc vào mạch analog bao gồm
    Bandwidth của biến thế , bandwidth của mạch tube cathode follower
    Trong đó bandwidth của biến thế là ảnh hưởng lớn nhất , sau đó là đặc tính Tube sử dụng và điểm bias , sau đó là 2 cặp tụ input và output , trong đó cặp tụ output cũng ảnh hưởng đến bandwidth ,
    Thông thường khi thiết kế cho từng bác em thường hỏi về Pre và amp Bác đang sử dụng và gu nghe nhạc của từng bác , mục đích là thiết kế dùng tụ ngõ ra thích hợp và Bias tube phù hợp , tuy nhiên để bảo đảm bandwidth những can thiệp này là tối thiểu

Hiện nay Bác đang nghe DAC ở nhà là DAC PCM , mà như các bài em đã phần tích ở trên với nguyên lý PCM (nhất là đối với các file lossless Rip từ CD) , tần số thấp tái tạo tương đối trung thực nhưng tần số cao sẽ bị biến dạng vì tần số lấy mẫu 44.1 Khz là không đủ . Tiếng Low Bass có thể mạnh hơn nhưng tiếng Treble mà bác thường nghe sẽ gắt và chói hơn( ngoài ra với đồ bán dẫn thường sử dụng kỹ thuật hồi tiếp âm nhiều tiếng bass cũng có lợi thế hơn) . Nghe lâu bác sẽ có cảm giác là tiếng Low Bass và tiếng High lớn
    Nay chuyển qua nghe DSD ,va nhất là vì sự can thiệp của cặp biến thế Dãi High sẽ mềm đi từ 20KHZ không gắt nữa dãi low cũng chỉ xuống dưới 20HZ nên Bác sẽ có cảm giác dãi tầng bị thu hẹp lại nhưng hãy để ý là độ tinh tế lại trội lên nghe ra chi tiết nhiều hơn đặc biệt là ở High và ở Low Bass
    Nếu bác nghe lâu thì sẽ thấy dễ chịu và thư thái hơn và không còn lăn tăn về chuyện Band width nữa Bác ạ

2- Để dùng với DAC DSD này nguồn phát ra USB buộc phải xuất ra theo định dạng DSD native hay DoP , Foobar mà setup không đúng cũng chạy file được mà không tiếng , tương tự như khi bác sử dụng Mac Mini với Nivara mà chọn định dạng xuất ra USB không đúng thì software vẫn chạy nhưng dữ liệu xuất ra cổng USB lại theo định dạng PCM thì không nghe được ( cho dù bác nghe file DSD mà set không đúng thì file DSD lại bị đổi thành file PCM xuất qua USB Dac DSD cũng không nghe được)
    Muốn dùng với Dac DSD GiaHuy , bác phải vào Audio system setting chọn Native DSD capabilitty chọn Force Native DSD streaming
    Và vào DSD to PCM Algorithm set None ( không cho convert từ DSD sang PCM)
    Ngoài ra Nivara có chức năng convert từ PCM sang DSD bác có thể dùng để chơi tất cả file bác có với DSD Gia Huy

nvss, tranthanh70, tqv-hcm and 2 others like this.
  20. offical

offical Approved Member

Thực sự loạt bài của bác em chỉ đủ kiên nhẫn đọc được 1 phần thôi. Quan tâm đến DAC lâu rồi nhưng món này quả thật hơi cao cấp đối với em. Bác giahuy cho em hỏi bác đã bao giờ ước tính tổng chi phí 1 sản phẩm hoàn thiện (gồm tất cả, kể cả công cán) chưa ạ? Em cảm ơn bác nhiều!

21. giahuy

giahuy Shop

Thực ra cuối cùng thưởng thức âm nhạc digital chỉ là đơn giản , mở Ipad lên, hay điện thoại ,hay máy tính , chọn bài rồi thưởng thức , người nghe âm nhạc không cần quan tâm nhiều đến vấn đề kỹ thuật mà chỉ quan tâm đến chất lượng âm nhạc mục tiêu của em là làm sao cho các Bác thích nghe nhạc nghe được chất âm hay nhất vậy thôi.
    Topic em đề cập đến nhiều vấn đề kỹ thuật nhằm giúp những bác có thời gian và muốn quan tâm hơn nữa những gì bên trong con Dac DSD hiểu và nếu có điều kiện thử làm theo mà chơi. Còn đối với người chỉ quan tâm đến âm nhạc và thật sự đam mê và tin tưởng thì giao hết cho em làm giúp và cài đặt giúp luôn , chỉ cần sưu tập nhạc chép vào ổ cứng và nghe như là các Bác đang nghe CD hay Lossless hiện nay thôi
    Do nôi qui của Topic em đã PM cho bác về tổng thiệt hại

KHONGTEN000, mile, offical and 3 others like this.
  22. trung224

trung224 Advanced Member

Bác giahuy kiến thức rất sâu và có lối diễn đạt rất mạch lạc, dễ hiểu, em vô cùng khâm phục. Tuy nhiên, việc giải thích về chuyện low Bass và treble của DSD so với PCM em cảm thấy chưa thông lắm.

Về treble, theo kinh nghiệm của em, DSD dù được giải mã theo chip delta sigma như ES9018 hay module DSD chipless thì đều có vấn đề là treble bị yếu và mỏng hơn so với thực tế và PCM thì gần với thực tế hơn nhiều. Em có khá nhiều SACD ISO (cỡ 200 file) và trước đây có chơi signalyst hqplayer hai năm (upsample toàn bộ tín hiệu PCM lên DSD256).

Trải nghiệm thực tế của em là năm 2012 em có được trực tiếp tham gia một buổi hòa nhạc của Berliner Philharmoniker trình diễn bản giao hưởng số 9 của Bruckner tại Berlin. 3 tháng sau, bọn EMI phát hành đĩa CD từ chính buổi hòa nhạc này và em có mua về nghe. Tầm hơn 1 năm sau, em đấu giá thắng được đĩa SACD buổi diễn này (loại chỉ phát hành ở Nhật), và có dịp được nghe nó trên đầu SACD EMM Labs, loa ATC SCM40A thì em ngạc nhiên là tiếng treble từ flute và đặc biệt là violin bị mỏng và thiếu "body" trông thấy, hoàn toàn trái với thực tế em trải nghiệm về dàn nhạc tại nhà hát của BPO (em nghe hòa nhạc ở đây rất nhiều lần). Sau đó khi em dùng file DSD (lấy từ chính SACD đó) chơi trên bộ dàn cỏ của em (DAC lúc đấy là Geek Pulse SFi) thì tình hình cũng tương tự. Lúc nghe CD layer của SACD chơi trên đầu CDP AVM Evolution hay chơi file PCM qua con Geek Pulse SFi của em thì đều ko có hiện tượng trên. Các file nhạc DSD hay SACD ISO sau này em có tình trạng cũng tương tự.

Em hiểu là với cảm quan của bác thì nghe treble mỏng mỏng bay bay kiểu DSD sẽ là hợp và gọi là tinh tế, nhưng với kinh nghiệm của em thì thật sự là không đúng với thực tế lắm.

Về âm bass, em nghĩ vấn đề nằm ở khâu chuyển tín hiệu từ nguồn phát đến DAC. Em chơi DAC và đi nghe trải nghiệm DAC rất nhiều, nhưng thật sự mà nói xuất digital vào DAC qua USB mà không có galvanic isolation (cách ly ground giữa nguồn phát và DAC) ít nhất bằng pulse transformer hoặc chuẩn hơn là digital isolator chip thì chắc chắn không bao giờ có được sub bass chuẩn (sâu, nhanh, thoát tiếng và rõ ràng âm lượng lẫn âm sắc). Amanero không phải là ngoại lệ, vì em đã nghe rất nhiều DAC cũng dùng module này (hàng chính hãng chứ ko phải hàng Tàu).

Vài dòng chia sẻ chút trải nghiệm của em. Nếu khi nào về VN và vào SG, rất mong bác giahuy cho em có cơ hội nghe thử DAC DSD của bác

23. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác Trung224 , về đánh giá chất lượng âm thanh hay sự tinh tế ,em không dám nói nhiều vì đây là một chủ đề rất cảm tính và tùy thuộc vào sự tinh tế của đôi tai cũng như trình độ nghe nhạc từng người , trước đây em có nói thực ra quá trình cảm thụ âm nhạc là một quá trình luyện tập não bộ và tích lũy thông tin , khi chúng ta nghe nhiều thì sự tinh tế sẽ tăng lên , như trường hợp của bác có được may mắn nghe trực tiếp nhiều nên nhận xét sẽ chính xác điều đó sẽ giúp cho việc setup một dàn nhạc chính xác theo ý mình . Em thì chỉ dùng kỹ thuật thuần túy để giải thích và thiết kế thôi Bác ạ . Em cũng mong khi nào Bác về nước ta có thể gặp nhau để cùng nghe thử cái DSD của em bác ạ
    ** Ah em cũng xin hỏi thêm là Bác đã từng nghe Native DSD trên mạch chipless nào chưa ạ ví dụ Nagra hay Lampiztor ?
    Mọi đánh giá sẽ chính xác hơn khi ta thử PCM và DSD trên cùng một chuỗi thiết bị, khi có thời gian em sẽ cấy thêm một chip R2R chuyên chơi PCM lên cái Dac DSD nochip này . Lúc đó từ cùng 1 máy tính ta sẽ phát qua USB tới Amanero , sau đó nếu PCM thì nó sẽ chạy qua chip R2R (dự là em dùng TDA1541) và nếu là DSD thì nó qua mạch Nochip , toàn bộ phần analog phía sau là dùng chung , lúc đó ta có thể đánh giá sẽ chính xác hơn
    Em cũng chú thích thêm là Bác lmcuong4you và Bác Tuan Tqv cũng đã từng sở hữu PS audio Dac và dùng Aurender N-100 để phát ( có nghĩa là phần digital qua USB đã tương đối tốt rồi) và cả hai Bác đều có đánh giá trên này .(Em thì từ nhỏ chí lớn chưa từng nghe Dac hãng )
    Riêng về phần USB Isolator thì nó thế này bác , phải nhìn 2 mặt vấn đề , đưa Isolator thì giải quyết được vấn đề cách ly giữa máy tính và Dac , tuy nhiên nó sẽ phát sinh thêm phần Jitter , thực chất trong các chip Isolator cũng là cuộn biến thế cao tần thôi Bác do đó nó cũng xuất hiện đủ các vấn đề đau đầu ví tính cảm kháng của các cuộn dây(paper sheet của một con cách ly đính kèm), thử xem Jitter của con chip này là 1-3 nS thì cũng là khá lớn vì ta đang quan tâm tới mức Femto Clock với Jitter ở múc pS (1000 lần nhỏ hơn mức nano) . Tuy nhiên do hấu hết các DAC sau này đều dùng Asynchronuos nên Jitter chút đỉnh cũng OK nhưng theo em thì không dùng thì hay hơn!)
    Em thì đi theo hướng không cách ly gì cả vì đường đi tín hiệu càng đơn giản càng tốt , mà tập trung vào giảm nhiễu trên main board và giảm Jitter ngay trong quá trình hoạt động của Mother board-CPU-Ram & software chủ đề này sẽ được em đề cập trong Topic Hi-end server sắp tới

Last edited: 12/9/17
  24. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

từ ý tưởng của bác Huy em đang nghiên cứu dự án dùng cpld làm fir filter để chơi dsd và dịch bit để chơi dac r2r tất cả trong 1 chip tốc độ cao.

tqv-hcm likes this.
  25. giahuy

giahuy Shop

Chí lớn gặp nhau , tiếc là em chưa có thời gian ngồi Coding (già mất rồi) ,bác phải theo đến cùng , Tuổi trẻ Việt Nam phải tâm niệm là những gì người ngoại quốc làm được thì mình làm được và phải làm tốt hơn . 30 năm trước em đã từng mày mò coding và làm được phần mềm thiết kế mẫu thêu trên máy tính (dùng autolisp trong autocad để xuất ra file Binary điều khiển máy tự động thêu hình bất kỳ , cũng giống như điều khiển CNC bây giờ nhưng hồi ấy là dùng máy 386 va thậm chí con chưa dùng windows nữa chỉ là Dos mà làm đồ họa được ) cả nước sử dụng không mua của ngoại quốc . Sau đó vì cơm áo gạo tiền và tình trạng ăn cắp bản quyền mà em không theo tiếp con đường Coding nữa , sau bao nhiêu năm là quản lý nay lại quay về thời kỳ đam mê sáng tạo như năm xưa , mới thấy rằng kiến thức và sự sáng tạo đem lại ý nghĩa cho cuộc sống

Share This Page

Loading...