Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. HaisophanF1

HaisophanF1 Approved Member

"
    từ ý tưởng của bác Huy em đang nghiên cứu dự án dùng cpld làm fir filter để chơi dsd và dịch bit để chơi dac r2r tất cả trong 1 chip tốc độ cao."

Em nghĩ Bác có ý tưởng và mong muốn làm thì chắc chắn bác sẽ làm được đấy ạ.
    Mong rằng Bác cứ mạnh dạn đứng ra làm thì nhất định sẽ có nhiều người ủng hộ( trong đó có em), quy tụ những người đồng chí hướng cùng bác đi đến đích cuối cùng.

tqv-hcm likes this.
  2. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Hi all,
    Tôi luôn ủng hộ các bác có ý tưởng sáng tạo mới và đam mê thực hiện,vì trình IT đúng là itờ nên chỉ có thể hóng và cổ vũ,còn chỉ có thể tham gia với các ý tưởng của các bác như cần đóng góp 1 ít về vật chất có được trong quá trình để các bác thực hiện ý tưởng thôi . Rất cám ơn, ủng hộ và rất mong các bác có những ý tưởng mới theo đuổi đến cùng để mọi người cùng được trải nghiệm mới,tks !

mile likes this.
  3. Duc roger

Duc roger Approved Member

Chưa thay bọ DAC nao xấu nhu bo nay!

Attached Files:

4. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Chia sẻ trải nghiệm Dac DSD giahuy !
    Như trải nghiệm "cảm nhận test Dac DSD ..." tôi đã viết,vì mới trải nghiệm được gần 1 tuần khi test Dac DSD với hệ thống của tôi và là nhận xét chủ quan của tôi khi so sánh 1 số file pcm và DSD cùng phát nguồn từ Aurender N100H thì thấy các file DSD chi tiết hơn,sâu rộng hơn và hay hơn các file pcm,vì chưa có điều kiện chơi Dac DSD hãng nhiều chỉ mới chơi Dac Teac ND503 thì ra đi ngay sau 1 tháng vì thấy không thích(còn Dac pcm thì cũng được trải nghiệm nhiều). Còn dùng PC phát nhạc thì tôi cũng được nghe ở nhà bác GiaHuy thì cũng thấy các file DSD hay hơn file PCM convecter lên DSD với cùng 1 bản nhạc phát. Vì vậy tôi mới chia sẻ với mọi người nếu có điều kiện thì hãy thử trải nghiệm với DAC DSD của bác giahuy(vì các file DSD là nguồn nhạc số chất lượng cao), rồi đưa ra nhận xét của mình, mà tôi thấy hay với 1 Dac không dùng chip và phần analog lần đầu tôi thấy là sử dụng xuất âm qua biến áp và tube mà tôi được nghe (và đây là chia sẻ trải nghiệm DAC chứ không phải PR để so với các DAC hãng, vì bác giahuy cũng chỉ là audiophile chia sẻ và trải nghiệm DAC diy chứ không phải là người kinh doanh audio các bác nhé) tks !

5. guile

guile Advanced Member

Kể cả bác giahuy kd thì có sao đâu bác? E thì luôn ủng hộ các dự án Việt, e đã chơi Dac hãng có nhưng e vẫn ủng hộ DAC Việt như Quang Hào hay Thi Văn, e cũng đã hỏi bác giahuy chi phí và ủ mưu, e thấy ko có gì sai khi viết về những cảm xúc "cá nhân" của riêng mình, hồi xưa e viết bài về DAC QH, amply TV e cũng bị nói là PR cho các sp đó nên giờ e cũng lười viết nên e rất hiểu cho bác kkk...mà mình thấy sướng thì mình trải lòng thôi đừng lăn tăn chi cho mệt bác

panzer90, mile, tuancomtam and 4 others like this.
  6. tronghien

tronghien Advanced Member

Riêng mình thì em dac DSD này thể hiện các file pcm quá tốt và thậm chí về nhà hay mở nhạc vàng nghe nhiều hơn nhạc ngoại dsd ..... chắc em già quá rồi .....:D

7. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Hầu hết các hãng AUDIO đều đi lên từ DIY, em thấy điều này hoàn toàn bình thường. Tuy nhiên, ở Việt Nam thì quan niệm của người dùng vẫn còn rất bó. Khi mà sp đã là thương mại, thì nó không thể bị gán cái mác DIY nữa, các sp cần được tôn trọng với đúng vị trí là sp thương mại, có thể là Hand made, có thể là Hand Craft gì gì đó :)

guile likes this.
  8. guile

guile Advanced Member

Sản phẩm của bác giahuy thì đậm chất DIY rồi bác, giá cũng DIY nữa, rất hợp lý...giờ chỉ còn đợi hôm nào nghe chất âm nữa là có thể quyết

tqv-hcm, DanielTran and Vi Dung like this.
  9. trung224

trung224 Advanced Member

Mấy hôm nay em bận quá nên đến hôm nay mới có thời gian trả lời ạ

Các thiết kế chipless em đã được nghe kĩ là EMM Labs DAC, PS Audio Directstream cũng như Lampizator Golden Gate và Der Siebener. Nagra HD-DAC thì em mới chỉ nghe ở triển lãm mà nghe ở triển lãm audio thì em ko coi là được nghe ạ (vì môi trường triển lãm không phù hợp để đánh giá). Về con Aurender thì với tai em AES/EBU từ N10 > USB Từ N10 > USB từ N100. PS Audio Directstream bản thân nó là DSD DAC rồi, nó cũng dùng module 1bit DAC như Nagra (mua bản quyền từ EMM Labs)

Về chuyện Isolator, đúng như bác nói các chip Isolator đều thêm jitter vào mạch, tuy nhiên, chúng ta có thể kéo jitter xuống bằng cách reclock tín hiệu sau khi isolate ground (có thể qua chip như AK4137, hoặc dùng chip FPGA hoặc là flip flop), như vậy chuyện kéo jitter xuống ps là chuyện quá bình thường trong khi vẫn giữ được lợi thế là cách ly ground của DAC với PC. Em ko biết bác có để ý không nhưng hầu hết những sự tiến bộ trong xuất âm USB trong 2 năm qua đều liên quan đến cái isolation này. Đây cũng chính là lợi thế lớn nhất của truyền dẫn SPDIF/AES qua BNC hay AES/EBU so với USB khi thiết kế SPDIF nếu làm chuẩn luôn có output transformer ở đầu ra, giúp cách ly khá nhiều nhiễu (không cách ly hoàn toàn vì transformer nào cũng có tụ kí sinh giữa hai cuộn dây nên kiểu gì cũng có một ít nhiễu đi qua). Em chắc bác cũng làm thiết kế lâu năm nên cũng hiểu một triết lý trong thiết kế là không một thiết kế gì là toàn vẹn, ko có điểm yếu nào từ đầu cả. Người thiết kế giỏi là hiểu được và tìm ra cách khắc phục điểm yếu đó để ra kết quả tốt nhât. Và với em trong khi làm về digital mà nói, triết lý KIS (keep-it-simple) không phải lúc nào cũng tốt

Để minh họa em xin lấy ví dụ từ con DAC Exasound e32 được đo bởi Audio Precision
    Đây là kết quả đo noise floor khi có isolation ở USB
    Còn hình dưới là kết quả đo khi không có isolation ở USB

Còn chuyện so sánh, thật sự là lợi thế của DSD so với redbook hiện nay ko rõ ràng. Điều đầu tiên là 98% DAC ngày nay đều là oversampling DAC (dù là R2R hay delta-sigma hay Ring DAC), do đó trước khi được giải mã thì redbook đã được oversampling lên tần số cao hơn rồi, cho nên việc bị hiệu ứng phụ do brickwall filter ko còn nữa. Còn nếu bác upsampling PCM lên DSD rồi giải mã qua DSD DAC thì bản chất cũng đâu khác gì oversampling từ PCM lên PCM tần số cao, đều dùng filter cả.

10. aqh

aqh Advanced Member

:)

11. Longvuong

Longvuong Approved Member

Tuyệt vời quá, đọc mới hiểu ra nhiều thứ trước đây cứ xxx ngơ

trungnb likes this.
  12. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác trung224 có link down Audio Precision ko làm ơn cho xin, gg mãi ko ra

13. trung224

trung224 Advanced Member

Audio Precision là máy đo, chứ không phải phần mềm đâu ạ.

14. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác Trung 224
    Bác có điều kiện nghe nhiều Dac Pure DSD , thì theo thẩm âm của Bác , Bác có thích nghe các DAC pure DSD đó hay thích nghe PCM hơn ? ở đây là vấn đề cảm tính chiếm rất nhiều trong đánh giá . Tốt nhất là không đi sâu về đánh giá PCM hay DSD cái nào hay hơn cái nào vì 2 định dạng hiện vẫn tồn tại song hành nhau nó có đối tượng nghe của nó và có khách hàng riêng của nó , như em đã phân tích trước đây hầu hết các file DSD thì trước đó đều phải thu âm và xử lý bằng PCMsự tiện dụng khi xử lý trên máy tính . Về sau này một số Lab thực hiện file Pure DSD trực tiếp từ nguồn âm analog như Opus hay Native DSD tuy số này không nhiều nhưng cũng tạo nên một trào lưu nghe DSD vì thực sự có sự khác biệt lớn giữa Pure Analog to DSD và Analog->PCM->DSD hay Analog->PCM
    Có thể thấy những hãng Hiend hàng đầu đều có thực hiện DAC pure DSD
    (PS Audio DAC mà em đề câp phía trên không phải là PS audio direct stream mà là phiên bản trước đây Perfect wave DAC của PSaudio chỉ co PCM)
    Em đi theo hướng Pure DSD vì thấy ở Vietnam chưa ai làm và phổ biến trong anh em , chứ PCM thì nhiều người làm rồi

Phần cách ly Isolator thì em vẫn giữ lập trường là không Isolator USB , vì logic của vấn đề là thế này , em muốn xử lý vấn đề ngay từ gốc không xử lý từ ngọn
    Tại sao không hạn chế nhiễu ngay từ ngõ ra USB , mà phải tạo thêm Jitter sau đó lại phải xử lý , nếu Bác đi sâu vào cách xử lý Asynchrnous thì sẽ thấy rằng khi Jitter lớn quá thì cũng không xử lý được , bằng chứng là một số bác đã xử dụng usb isolater khi gắn vào thấy nguồn âm tĩnh hơn, nhưng âm thanh lại bị biến đổi nên lại bỏ ra , thực ra hãng ra sức quảng cáo Isolator là vì đầu ra của khách hàng họ không can thiệp được , có người dùng music server tốt it nhiễu , có người dùng music server tồi , nên giải pháp Isolator giúp họ trung hòa được khách hàng đổi lại một chút Jitter , nếu Bác đi sâu vào thiết kế mạch thì rất nhiều hãng không dùng Isolator , trong khi em đi theo hướng làm một complete từ Music server ít Jitter ít nhiễu đi thẳng vào Dac DSD nên em không theo hướng hày

Ngoài ra chúng ta đang tìm đủ mọi cách để nguồn phát Music server hạn chế Jitter tối đa như Mod OCXO Clock , dùng USB card, Dùng Ram tốc độ cao , SSD.. , không lẽ lại tạo ra thêm Jitter , và nếu phần xử lý Jitter ở Dac làm được hết thì cố gắng giảm Jitter ỏ nguồn phát làm gì ?

Còn phần SPDIF bác nói nhờ biến thế cách ly mà tốt hơn cũng cần xem lại, Bác phải dùng Oscilloscope xem dạng sóng sau biến thế và trước biến thế cách ly xem nó có ngon không , trước đây khi mod CD nhiều CD việc đơn giản để nâng cấp nguồn phát SPDIF là gỡ bỏ luôn biến thế này đấu trực tiếp thì sóng SPDIF có biên dạng tốt hơn , dẫn tới chất âm hay hơn. Bác có thể xem lão Lukas có bài minh họa vế chuyện này cũng khá hấp dẫn. http://lampizator.eu/LAMPIZATOR/TRANSPORT/CD_transport_DIY.html
    Cuối cùng hiện hai định dạng PCM và DSD đang tồn tại song song , ai thích nghe loại nào phù hợp thì cứ chọn cho phù hợp mà nghe . Các nhà SX và người DIY như em cũng vậy không cần tranh luận cho nó lãng phí tài nguyên nhưng mà nắm nguyên tắc sau :
    Định dạng nào thì cần được dùng DAC đúng định dạng đó
    PCM thì nên dùng Dac R2R
    DSD thì nên dùng pure DSD
    Mọi việc convert từ PCM-> DSD hay từ DSD-> PCM đều làm biến đổi chất lượng âm thanh , còn nghe thích hay không thì tùy
    Thân

tranthanh70, anhhung, mile and 14 others like this.
  15. aqh

aqh Advanced Member

em hoàn toàn đồng ý với bác :)

tqv-hcm likes this.
  16. guile

guile Advanced Member

Hoá ra chơi 2 DAC như em, 1 thuần PCM 1 thuần DSD là đúng đường rồi kkk...mà hao quá...=.='

Last edited: 15/9/17
    mile, DanielTran and trung224 like this.
  17. trung224

trung224 Advanced Member

Dear bác giahuy
    Cá nhân em thì em thích PCM hơn với điều kiện DAC đấy giải mã PCM kiểu R2R hoặc Multibit SDM. Nếu như DAC kia là Pure DSD DAC thì nghe DSD trên đấy hơn nghe PCM (được upsampling lên DSD trong DAC đấy để giải mã). Tuy nhiên, trường hợp DAC có 2 module R2R và Pure DSD trên cùng một DAC (ví dụ như Lampizator Golden Gate hay Der Siebener) thì em thích nghe PCM hơn. Module DAC trong Golden gate là Soekris 1121 OEM. Và nếu 2 DAC vào loại khủng về chất lượng cùng tầm tiền thì em đánh giá DAC R2R cao hơn Pure DSD DAC, thí dụ như Aqua Formular > Lampizator Golden Gate, hay Schiit Yggdrasil > PS Audio Directstream.

Em thấy số hãng Hi end làm Pure DSD mới ít, chỉ có Nagra, Lampizator (bọn này dùng cả 2 module), EMM Labs, Meitner Audio, PS Audio (bắt đầu từ Directstream DAC). Nếu nói về thị trường Hi end thật sự thì DAC R2R mới nhiều và chiếm những vị trí khủng nhất, bao gồm MSB Technology, Trinity Electronic Design, CH Precision, Aqua Acoustic Design, Aries Cerat, Metrum Acoustic, Rockna , AMR hay thấp hơn về tầm tiền là Schiit Audio, Denafrips. Những DAC delta sigma khác thì đều convert tín hiệu về PCM để giải mã như dCS, Chord, Berkeley Audio, Briscati, Gryphon, Metronome,... Thật sự mà nói thì ngay trong thị trường DAC high end vốn đã rất hep thì DAC Pure DSD còn ít hơn rất rất nhiều

Về vấn đề số lượng âm nhạc thì cách đây 4 năm, khi em còn theo đuổi DSD thì số lượng DSD nhiều hơn hẳn số lượng PCM Hires (dù DSD đấy cũng chỉ toàn là convert từ PCM HiRes ra, trừ một số SHM-SACD xuất phát từ Nhật được convert trực tiếp từ analog tape, nhưng trong quá trình edit vẫn phải convert ngược về PCM DXD). Hiện nay tình hình hoàn toàn đảo ngược, ít nhất là dòng nhạc cổ điển em nghe (cũng là dòng có nhiều HiRes PCM và DSD nhất) thì số lượng SACD một năm ra rất ít, số lượng DSD phát hành qua các hãng thu âm như Opus và Native DSD còn ít hơn. Trong khi đó, đĩa cổ điển nào mới từ các hãng lớn lẫn các hãng audiophile đều có phiên bản HiRes, thậm chí phiên bản HiRes còn phát hành sớm hơn cả CD. Các bản thu kinh điển cũng dần dần được remastered lại và phát hành dưới định dạng HiRes PCM. Thậm chí cả Sony, cha đẻ của DSD, bây giờ cũng ko phát hành DSD nữa mà chỉ phát hành HiRes PCM thôi, dù là thu âm mới hay bản remastered từ các bản thu kinh điển của hãng. Em phải nói thật lòng rằng, đối với em nếu dùng DSD Native thì số lượng DSD hiện nay quá nhỏ để đáng đầu tư. Quan trọng hơn là chất lượng nghệ thuật của nhiều DSD mới thu âm hiện nay của Opus hay Native DSD không cao nếu so với nhiều hãng đĩa khác. Đối với em mà nói, chất lượng nghệ thuật quan trọng hơn là âm thanh, em thà nghe bản thu đỉnh cao từ năm 1942 hơn là bỏ 1 giờ đồng hồ ra nghe một đĩa DSD/ HiRes PCM Audiophile chất lượng nghệ thuật không cao. Nếu em chỉ muốn nghe âm thanh thì em đi nghe live ở nhà hát còn hơn. Vì chưa bộ dàn nào em được nghe có thể đạt được 90% những gì em được thưởng thức trong nhà hát cả.

Nói chung đấy là cảm nhận của em với trải nghiệm nhiều năm đi nghe hòa nhạc live, unamped. Em cũng sẽ không tranh luận về vấn đề này nữa vì đây là chuyện cảm tính cá nhân. Mục đích xây dựng bộ dàn của em là làm sao cho giống thật nhất (điểm đối chiếu là các nhà hát em đã từng được nghe ở London, Berlin, Prague, Dresden, Leipzig), còn với đa số mọi người thì muốn làm sao cho hay với đôi tai mình nhất, nghe sao cho hay nhất. Thành thử tranh luận thêm cũng ko giải quyết vấn đề gì.

Em xin phép quay lại với vấn đề kĩ thuật, vì có đối chứng rõ ràng hơn.

Về câu chuyện dùng isolator thay đổi chất âm. Em thấy chuyện này hết sức bình thường vì trước đây khi nối PC vào thẳng DAC thì đương nhiên nhiều từ PC và DAC sẽ trao đổi qua lại theo đường ground hay 5V+ từ USB. Nay không bị nữa thì chất âm đương nhiên phải khác, nếu không khác mới là có vấn đề. Thêm nữa, ko phải isolator nào cũng được thiết kế chuẩn mực, nhất là kiểu USB Isolator thuần, ví dụ như Intona chẳng hạn thì sau khi ngắt nhiễu từ PC thì tín hiệu lại phải đi qua một USB interface khác trên chính con Intona, tức là khi đó nhiễu từ nhánh cách ly của Intona lại truyền sang DAC theo đường ground USB, tức là tương đối mèo lại hoàn mèo, vì nhiễu do USB receiver chip là khá lớn. Đó là chưa kể, isolator tức là thêm jitter vào nên phần reclocking phía sau isolator phải tốt, tức là clock phải chuẩn, trong khi clock trên intona lại cùi. Đây là chuyện người mua chọn phải thiết bị chưa tốt chứ đâu thể trách isolator. Với lại nền âm tĩnh hơn tức là nhiễu nền chắc chắn ít hơn rồi, có nghĩa là việc cản nhiễu bằng isolator là có tác dụng. Còn âm thanh thay đổi theo hướng ko hợp thì chỉ có thể giải thích là bác đấy trước đây tune bộ dàn trên một tham số chưa chuẩn, nay chuẩn hóa tham số đấy thì những tham số khác trong bộ dàn lại bị lệch và phản tác dụng.

Đúng là nếu nguồn phát thật sự ít nhiễu thì sẽ ko cần isolator. Có điều em ko tin lắm chuyên đat được điều đấy với mainboard phổ thông với rất nhiều processor chip, SMPS,...Em rất hóng Music Server của bác để có thể học hỏi. Rất mong bác khi hoàn thành có thể cho vài thông số đo đạc về nhiễu từ cổng usb từ music server của bác với ạ. Đo jitter có lẽ hơi khó vì cần máy đo khủng nên bỏ qua cũng được, nếu có thì quá tốt ạ.

tranthanh70, mile, Haolq and 4 others like this.
  18. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Như bác giahuy đã nói, bác ý làm DAC theo kiểu pure dsd vì chưa thấy ai ở VN làm. Đó là niềm vui của người diy, "mình thích thì mình làm thôi". Phân tích như bác có phần overshoot.

hoangvu likes this.
  19. linhvk

linhvk Advanced Member

Theo tôi, đây là topic bác giahuy mở ra, nhưng cũng là nơi để anh em thảo luận về kỹ thuật (có phải topic gian hàng mua bán đâu), nên ai có khả năng tranh luận về kỹ thuật thì khuyến khích, để người chơi có thể tham khảo mà có hướng đi đúng đắn.

Tôi nói thật, ý của bạn thật quá hẹp hòi

20. linhvk

linhvk Advanced Member

Như ý bác thế nào mới đáng là tham khảo? Lời bác trung 224 viết ra có lời nào là k cân nhắc, sắp xếp và chắt lọc? Bác thấy người ta viết thế là chém gió linh tinh à, hay động đến miếng cơm manh áo của bác.
    Thảo nào dạo này vnav ẩn dật ngày càng nhiều, các bác có kiến thức ngày càng ko muốn viết.

anhhung likes this.
  21. gh2009

gh2009 Approved Member

22. online11

online11 Advanced Member

Hiện tại thì công nghệ thu âm và remaster vẫn phải dùng PCM Hires vì PCM còn edit được nên convert từ PCM Hires -> DSD là chuyện rất dễ dàng. Chính vì vậy nếu họ muốn bán DSD thì không là vấn đề gì cả nhưng vấn đề ở đây là trả tiền bản quyền và lưu trữ khi sử dụng DSD mới là yếu tố chính trong kinh doanh Bác àh.

Còn về isolator hay jitter thì còn tuỳ thuộc vào công nghệ thiết kế mạch của hãng và điều kiện input/output của chip DAC(nếu sử dụng DAC của hãng thứ ba) nữa. Mỗi hãng họ đều có những thiết kế riêng và có ưu điểm và khuyết điểm riêng mà chúng ta không tham gia trong quy trình thiết kế nên không hiểu được rõ ràng mọi thứ nếu chỉ nhìn vào thiết kế của một sản phẩm đâu. Cho nên, chúng ta hạn chế đem so sánh hãng náy vs hãng nọ, thiết bị mắc tiền vs rẽ tiền, nổi tiếng vs không có tiếng tăm vì tìm kiếm sự tương đồng đôi khi rất phức tạp. Mà chỉ dùng để tham khảo, và học hỏi từ những thiết kế đó thì tốt hơn.

Nhiều cái chúng ta nói nghe rất hay nhưng làm và ứng dụng lại là 1 chuyện khác lắm. Tuy nhiên, để tối ưu 1 thiết kế thì triết lý "Less is more" luôn là định hướng mà nhà thiết kế hay nhắm tới, không chỉ trong lĩnh vực âm thanh mà trong nhiều lĩnh vực khác.

Last edited: 17/9/17
  23. linh0983

linh0983 Advanced Member

Đuối lý ko nên nói bừa . Người ta nói đúng hay sai đâu còn có đó nên khiêm nhường , kiên nhẫn là mẹ thành công ạ .

NGHP likes this.
  24. linh0983

linh0983 Advanced Member

Mì ăn liền mà bác nghe được a . Bác đừng kỳ vọng nó nhiều ạ .
    240 tệ là gồm 2 món luôn đó ạ .
    https://world.taobao.com/item/549298564568.htm?spm=a312a.7700714.0.0.675ba573NB3GtB#detail
    https://world.taobao.com/item/549299812659.htm?fromSite=main&spm=a312a.7728556.0.0.566a9095eoAU12

NGHP likes this.
  25. thanhtoanmc

thanhtoanmc Advanced Member

Share This Page

Loading...