Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Nhạc VN làm gì có file DSD mà tìm bác,vì có thấy cdsac đâu mà zip được DSD,bác muốn nghe thì up file lên thôi ?!

2. Haolq

Haolq Advanced Member

Có DSD rip từ LP hình như là " Ngàn thu áo tím " của Giadinh audio . Bác sang Hdvietnam mà download. Chất lượng cũng khá. Được phần voice thôi, nhạc cụ thì chìm, nghe nhỏ so với voice trong bài hát.

hoang964 likes this.
  3. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Em đo bằng máy đo Hantek 6022.

4. oneclicklogin

Em đo tín hiệu đầu ra của pure DAC ngay tại các điện trở đấu chung với nhau (hình màu vàng)

5. Haolq

Haolq Advanced Member

Ý nghĩa thế nào bác giải thích rõ hơn được không ? Em chỉ thấy sóng nó đều đặn thôi các thông số trục X,Y không thấy nên ko rõ ?

6. oneclicklogin

Sóng đều đúng rồi nhưng lọc 64tap sóng sắc nét hơn 32tap tức nhiễu ít hơn.

7. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Lọc 64tap và 32 tap là sao bác?

8. oneclicklogin

Là Bác thêm gấp đôi bô lọc 32 tap hiện tại.

Nguyễn Lâm 12 likes this.
  9. guile

guile Advanced Member

Bắt đầu có đó bác, hôm bữa e nhớ trên FB có dự án hãng thu nào đó của nhạc việt bắt đầu cho DSD và HD wav hình như 150k thì phải

10. cdhanh

cdhanh Advanced Member

11. oneclicklogin

Phiên bản nâng cấp 64tap tăng quy mô nhưng giảm diện tích, nhỏ gọn ít nhiễu, mono block.

dodo143, phongnavy, dnh and 1 other person like this.
  12. oneclicklogin

Qua biến áp xuất âm có bị mất bass không bác?

13. tronghien

tronghien Advanced Member

Pre và amp đều qua biến áp xuất âm .... nếu mất bass thì ai là người chơi tube nhỉ ......:)

14. nhanbkhanh

nhanbkhanh Approved Member

Em xin gia nhập con nghiện DAC DSD của bác Huy.

15. Haolq

Haolq Advanced Member

Hi các bác .
    Em đề xuất DAC dsd của em bác Giahuy sẽ sử dụng linh kiện theo kiểu ko cắt gọt chất tiếng, bass, treble gì cả. Để các bác đang băn khoăn về tiếng của DAC này em có vài ý kiến sau để các bác rõ sau khi em đã nghe:
    - Tiếng chính xác, Phần Bass trước đây em nghĩ bị thiếu low bass nhưng ko phải vậy. Tiếng Bass nhanh, mạnh và gọn hơn . Tiếng contra bass, cello nghe rất gai góc, Các bác thử lấy headphone nghe các bài có Contrabass,cello kéo ta thấy tiếng qua headphone rất gai góc nhưng qua dàn loa thường bị mờ đi mà phần bass tăng lên. Vấn đề này con DAC dsd giải quyết cực tốt, tiếng gai góc như headphone nhưng bass vẫn đầy đủ, gọn gàng.
    - Nghe PCM convert qua DSD thì em thấy ko hay bằng nghe qua DAC PCM của em. Bời vì nền âm của Dac PCM rất tĩnh so với DAC dsd, các đoạn nhấn nhá , làn hơi rất dễ nghe và điều này thì chỉ nghe nhạc Việt với phần Voice mới nhận ra. Với nhạc ngoại thì lại thấy DAC dsd hay hơn bởi vì họ ghi âm tốt hơn mình cũng như đó ko phải ngôn ngữ mẹ đẻ nên nghe thấy vậy chứ ko thể cảm được một cách sâu sắc , rõ ràng như tiếng việt . PCM nghe qua DAC dsd thì mọi cái rõ ràng hơn DAC PCM. Nhưng vấn đề này có lẽ phụ thuộc vào chính phần mền nó upsample . Khi vào phần upsample thì ta thấy rõ ràng có rất nhiều thông số để thay đổi, nên cái này sẽ ko có chuẩn.Tuỳ thuộc người chỉnh, có thể người dùng chỉnh tốt thì tiếng lại tốt hơn nữa.
    - Với chi phí 1 cái DAC dsd như vậy thì chắc chắn các bác sẽ thấy xứng đáng với từng đồng bỏ ra.
    - Với một số nhược điểm: Tiếng pop đầu bài, noise khi có đoạn nhạc tạm ngưng thì hiện đang được bác Giahuy xử lý vì hiện test trên dàn máy của em có cái bị, cái không tiếng "pop" . Vì vậy em nghĩ vấn đề này sẽ được giải quyết . Phần noise khi nhạc chơi chậm hay tạm ngưng em nghĩ chắc phải có thêm phần mềm mới xử lý triệt để .

Last edited: 27/10/17
    guile and nhanbkhanh like this.
  16. vannam08031967

vannam08031967 Approved Member

K/g bác Giahuy ,bác Haolq cùng các bác quan tâm!
    - Về tiếng "pop"và nguồn DC cho USB-
    Tiếng "pop" bác Haolq nói tôi cũng đã có chứng kiến hôm tối 5-10-2017 tại nhà bác Giahuy cùng một bác nữa ( xin lỗi tôi cũng ngại không hỏi tên các bác tối hôm đó nhưng bác Haolq thì tôi suy chắc là bác tối đó thử trên máy Apple).
    Tôi mạo muội xin trích dẫn trên trang http://www.audiodesignguide.com/PureDSD/index.html
    ....
    The output wave have a DC component of 1.65V present only during DSD playing so with a normal firmware if you change track or click pause a high bump will be reproduced on loudpseakers.
    I have an active collaboration with Amanero srl so I have request this new firmware that keep an empty output signal any time there is not DSD signal to reproduce.
    Using this software there is a bump only at the switch-on and switch-off but you can add a relay to eliminate this problem.
    This DAC work only with DSD but you can play any PCM tracks converting these in DSD with some setting on your JRiver or Foobar2000 player while this playing.
    There is a big benefit to convert tracks in DSD also using a normal DAC DSD converters (Korg document , Archimago's Musings ).
    I suggest to use PC with Intel® Core™i3 min and a RAM 4Gb but also on some Android device the convertion should work with Onkyo HF Player .
    USB to DSD module + Firmware DSD only + passive filter
    It is very simple the connection with Amaero module but you can see the complete datasheet whre are indicated the pins (datasheet).
    .......
    To eliminate the noise coming from the PC power supply cut the wire on pcb near the USB connector and use an external 6-5Vdc.
    Also 3 x 1.5V batteries could be used.
    I have add a 220uF 6.3V Sanyo OS-CON capacitor on 3.3V output pins.
    Hướng xử lý tiếng 'pop" thì tối hôm đó bác Giahuy có nói giống như trên rồi.
    Về phần nguồn DC, lần trước bác Giahuy có nói đã thử nghiệm phần nguồn DC ngoài rồi nhưng âm thanh rất khô,
    trong khi trang web này cũng đề nghị dùng nguồn battery ngoài nhưng hình như họ có thêm tụ.
    Em thì kiến thức mai một hết rồi và cũng không có kinh nghiệm thực tế về mạch âm thanh. Nhờ bác Giahuy cùng các bác quan tâm tìm hiểu thêm trên trang web đó xem lại thử .
    Xin cảm ơn!

17. Haolq

Haolq Advanced Member

Hi bác vannam08031967
    Nếu hôm đó có cả bác Tronghien nữa là đúng em đó .
    Tiếng noise đây ko phải là noise do nguồn điện đâu . Tiếng noise mà em nói là do bộ fillter trong máy đó bác, âm thanh hơi giống tiếng sôi khi đun nước đó . Tiếng này chỉ xuất hiện khi nhạc đánh chậm và ít nhạc cụ. Các khoảng lặng hay bắt đầu của nhạc giao hưởng. Khi có nhạc chơi lên thì nó lại ko ảnh hưởng gì hết . Cái này xử lý dứt điểm nữa là hoàn hảo !

18. vannam08031967

vannam08031967 Approved Member

Hi bác Haolq!
    Cảm ơn bác. Vậy chắc hôm đó (trời mưa) là có bác Tronghien (da trắng, hơi gầy ,tuổi tầm 53-55 - có gì mạo phạm xin lỗi nếu là bác Tronghien nhé), bác ấy đến trước tôi, còn bác Haolq đến sau cùng, sau đó tôi về trước. Có duyên gặp nhau để học hỏi trao đổi cùng các bác vậy rất vui.
    Cũng nhờ bác Giahuy làm cái DAC cho em giống cái bác Haolq nhé!
    Cảm ơn các bác!

19. tronghien

tronghien Advanced Member

Đúng là em đó anh ah .... về dac DSD của anh Giahuy thì mình là ng đầu tiên biết và trải nghiệm ngay không đắn đo vì sau khi mấy lần tới để test với anh Nhân gia chủ lúc nó còn đơn sơ thì mình đã cảm thấy chất âm của nó đáng để có trong bộ dàn nhà mình , nếu đi sâu với LP thì cũng còn có khoảng cách .... nhưng trên khách quan thì vẫn là tuyệt vời để cho Hiền dọn dẹp lại chổ nghe nhạc vốn đã quá bề bộn với gần ngàn đĩa CD . Bây giờ nhìn lại thì rất mãn nguyện vì trên kệ toàn là LP , không gian khoáng đãng gọn gàng và trong ổ cứng lại đầy ắp những album lossless , dsd .....
    Mình không có tính cầu toàn cho lắm , được nghe là vui lắm rồi nên tâm tính không có lăn tăn những việc khác .... dành nhiều thời gian thưởng thức âm nhạc cho riêng mình .... thế là ... hạnh phúc ....

guile, vannam08031967 and lmcuong4u like this.
  20. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Tôi đã làm 7 bộ nguồn gồm: Nguồn cho mạch amanero +Nguồn cho 2 mạch FIR FILTER+nguồn cho mạch IV+ Nguồn cao thế, đốt tim tube)
    Theo sơ đồ có AGND và DGND. Đến đây tôi không biết đấu mass thế nào.
    Nhờ các bác đi qua bớt chút thời gian hướng dẫn (càng cụ thể càng tốt) Tôi đi mass bộ nguồn này nhé. Thanks

tqv-hcm likes this.
  21. oneclicklogin

Opt khong tot mat bass la chuyen thuong gap

22. oneclicklogin

Bac len 64tap se giam nhieu dang ke

23. Haolq

Haolq Advanced Member

Cái này đợi bác Giahuy về em sẽ trao đổi thêm. Về lý thuyết có thế xử lý thật tĩnh như DAC PCM được ko bác ? Thank bác !

tqv-hcm likes this.
  24. oneclicklogin

Bac muon that tinh thi phai tang so tap len rat lon cac bo loc fir cua dac r2r den 1021 tap nen phai dung fpga. Bac dung dien tro sai so 1% cung giam nhieu

25. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Vấn đề này bác nên gửi mess hay viber hỏi bác giahuy chỉ dẫn cụ thể cho thì dễ hơn,vì thấy bác ấy giải thích với tôi là riêng phẫn đi mass bác ấy rất kỹ toàn bộ mạch bác ấy đều hàn dây đi point to point các phần riêng biệt rồi mới gom mass lại để các phần không bị ảnh hưởng nhiễu lẫn nhau,chính vì lẽ đó bác ấy không làm mạch in vì mass chung dễ bị nhiễu là như vậy,tôi không biết về kỹ thuật điện tử nhưng lại cứ hay hỏi các phương thức thực hiện các dự án,nên được giải thích vậy. Còn nếu muốn gặp và trao đổi cụ thể với bác ấy thì phải chờ vì bác ấy đang đi công tác nước ngoài đến đầu tháng 11 mới về,nếu các bác ai rành đi mass mạch thì chia sẻ với bác Ngoc2 cho nhanh hơn .

Share This Page

Loading...