Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Tôi không có ý đồ gì cả,nhưng tôi thấy mọi người thì đang sốt ruột để bác giahuy hoàn thành các Dac đã đặt nhờ bác ấy làm mà cuối năm thì bác ấy lại quá bận rộn với công việc nữa,mà nhiều người không chịu đọc và tìm hiểu đã,nhưng hay hỏi nhiều câu rất ngang xương như thày giáo hỏi thi học trò ấy... nên góp ý thôi ! Chứ biết bác oneclicklogin rất rành về kỹ thuật điện tử và computer nữa,nên bác theo dõi và phân tích các phần giải thích của bác giahuy thì có ai dám bắt bẻ gì bác đâu vì luôn rất đúng và có ý xây dựng cho topic hoàn thiện hơn... chứ còn hỏi mà không có ý xây dựng thì xin lỗi nếu đụng chạm đến mọi người nhé ...!

pqhung2005 likes this.
  2. cdhanh

cdhanh Advanced Member

Chuyển mạch tự động giữa PCM và DSD rất dễ, bác làm thêm 1 cái delay như trong mạch, đảo đầu ra là điểm giữa của delay, hai đầu còn lại nối với PCM và DSD (PCM hàn ở chân luôn đóng mạch); phần lệnh để chuyển mạch của delay thay vì nối với chân 11 là chân mute của Amanero ta nối với chân số 7 là chân DSD on, khi có tín hiệu DSD thì chân 7 có điện kích cho delay đảo mạch.

tqv-hcm likes this.
  3. rfc647

rfc647 Advanced Member

Anh em có pure dsd dac rồi làm clip lên youtube cho em nghe ké với, chưa qua bác giahuy được vì bác ấy cũng bận quá, vừa LV ban ngày tối về lại DIY hàng cho ae.thanks

nvss likes this.
  4. papazuki

papazuki Approved Member

sắp tết rồi e cũng định đầu tư 1 cút cho dàn âm thanh ở nhà , ko biết e dac này giá thế nào hả bác Gia Huy . Music sever của bác đã ra bản thương mại chưa ? Nếu có e xin giá combo này luôn để e còn chuẩn bị thóc :v

nvss likes this.
  5. panzer90

panzer90 Advanced Member

Dear bác Giahuy
    Mong sau này bác thương mại hoá sản phẩm này bằng cách bán pcb đã full linh kiện về để ae nhét vào vỏ là nghe :d đọc bài của bác mà thèm con dac của bác

nvss likes this.
  6. khann1

khann1 Advanced Member

Bác cho em hỏi em Elac BS403 bác test đang phối với em amply nào cho em tham khảo ạ, em cũng mới sắm em loa này và đang tham khảo DAC của bác Giahuy. Thanks bác!

7. qasound

qasound Advanced Member

Dạ chơi hàng cỏ thôi bác Dual CR1780 + ELAC 403

khann1 and nvss like this.
  8. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Hix... Nghe thiên hạ bàn thèm chết mất....ực...

9. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác nào ở hn có DA giahuy làm ơn cho em mượn nửa ngày được ko

10. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Bác mượn được cho em mượn thử vài hôm nhé :)

11. giahuy

giahuy Shop

Hiện nay có 5 Bác tại Hà nội đang chờ giao hàng , tuy nhiên rút kinh nghiệm khi giao Dac đầu tiên đi xa khỏi phạm vi Sài gòn , khi lắp đặt em không lường hết độ quăng quật của phần vận chuyển , gây hư hỏng Dac khi vận chuyển nên em phải thiết kế lại bảng mạch in và thay dổi một số kết cấu khi lắp đặt để yên tâm khi giao hàng xa , do đó các đơn hàng phía Bắc sẽ dồn vao thời gian trước tết nên Bác Châu Phương chờ để mượn nhé , các Bác ở thủ đô cũng thông cảm cho em vì chờ đợi hơi lâu

nvss, mile and thetai like this.
  12. chuongth

chuongth Approved Member

Theo kinh nghiệm xương máu của em, anh giahuy nên gởi qua vnpost, gắn mác hàng điện tử, dễ vỡ. Đừng gởi viettel, nó từng quăng móp amply của em rùi...

mile, thetai and tml3nr like this.
  13. doctorthanh77

doctorthanh77 Advanced Member

Bác còn nhận đơn hàng ko ah? Cho e xin cái hoá đơn tổng nhé bác.

14. thetai

thetai Advanced Member

May quá, em là 1 trong 5 người tại Hà Nội được nhận DAC đợt này, mong đợi bác giahuy từng ngày luôn đó. Về nguồn phát, em tính dùng smartphone Sony Z3 có xuất âm qua USB OTG để xuất tín hiệu DSD -> DAC DSD (Một số app play music có hỗ trợ xuất DSD). Các bác cho ý kiến giúp phương án này có tối ưu không ? Có nhược điểm gì không ?
    P/s: Hiện em đang dùng Sony Z3 có xuất âm qua USB OTG để xuất tín hiệu PCM vào DAC TDA1541. Kết quả: Dùng ổn định, bit perfect và jitter nhỏ.

nvss and mile like this.
  15. giahuy

giahuy Shop

Dùng smartphone android rồi xuất ra cổng USB OTG với HF onkyo (trả phí) thì cũng xuất ra DSD được Bác ạ . Tuy nhiên nó cũng có những hạn chế khi áp dụng vào dàn máy hi end nghe nhạc ví dụ ,Nguồn nuôi smartphone , một số định dạng cần convert ra DSD như wave flac khi convert on the fly dể bị lag nếu cấu hình điện thoại yếu , không chơi file SACD được ..., và hơn nữa File DSD thường cỡ vài GB nên dùng smartphone cũng không tiện lắm
    Thông thường hiện nay khi dùng DAC pure DSD của em có hướng như sau
    1. Dùng máy tính thông thường phát ra Dac giahuy qua cổng USB , chất lượng khi nghe DSD thì vượt trội hơn nghe PCM ở các Dac PCM , nghe file PCM thì bằng với các Dac PCM thông thường

2. Dùng Music server J1800 , J1900 ( thực chất là máy tính Celeron không quạt và dùng nguồn Linear ) cài foobar và win 10 Optimized , xuất USB cho Dac Gia Huy, dùng remote bằng smart phone (Iphone hay android đều OK) Nhạc thì chứa trong SDD,HDD gắn trong máy , hoặc dùng Nas để chứa file vô tư , giải pháp này gọn và đồng bộ chất lượng thì nhiều Bác đã gọi điện cám ơn và phản hồi rất tích cực là hơn các Dac cỡ 5-7 K đang bán trên thị trường kể cả PCM và DSD
    Đạc biệc la tiếng MID và Bass hết sức analog
    3. Dùng Roon trên máy tính mạnh và xuất ra cổng RJ45 cho các NAA (Network audio Adapter) như Raspery 3 với Roopie rồi xuất ra cổng USB của Pi đưa vào DAC giahuy , cách này theo một số Bác thì hay hơn nhiều so với cách dùng máy tính thông thường như cách 1 , tuy nhiên hơi lích kích vì cần máy tính để chạy ROON , Pi3 để làm NAA ,rồi Switch và dây RJ45 .... và phải mua ROON với giá 500 USD

4. Cách Pro nhất và cũng phức tạp nhất theo em là dùng 2 máy tính , 1 cái có cấu hình thấp như Music server J1800, J1900 kể trên nối với Dac Giahuy , máy tính này chạy Core win server 2012 và làm nhiệm vụ như một NAA , máy tính thừ hai mạnh hơn dùng để làm tất cả các tác vụ như convert DSD, upsampling .... và chuyển qua máy NAA bằng cổng RJ45 ( cách này chắc đơi mấy ngày nghĩ tết em sẽ nghiên cứu và trình làng sau về chất âm cũng như ưu nhược điểm của nó )

nvss, pqhung2005, viking and 5 others like this.
  16. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

Em đang chơi cách thứ 3 như bác @giahuy đã đề cập ở trên.
    Roon core trên PC NEC (như bác giahuy đã tư vấn), nối trực tiếp với pi3 bằng rj45 (pi3 làm bridge), và xuất âm cổng usb của pi3 vào Dac giahuy (tất cả upscale DSD bằng Roon do Dac chỉ nhận DSD). Chất âm cải thiện nhiều so với xuất âm usb của Nec (con Nec của em dùng bộ nguồn theo máy).
    Nếu thay pi3 bằng music server J1800 có nguồn linear của bác giahuy (J1800 làm bridge), e dự là âm thanh sẽ cải thiện hơn nữa.
    Xu hướng Dual pc (cách 4) audiophile thế giới đang chơi rầm rộ. Mong bác giahuy có thời gian rảnh nghiên cứu thêm để anh em audiophile VN học hỏi ạ. Cám ơn tinh thần chia sẻ của bác!

mile and qasound like this.
  17. thetai

thetai Advanced Member

Cảm ơn bác giahuy,
    Em cũng thấy một số nhược điểm của phương án dùng smartphone như bác có đề cập. Chỉ có thể khắc phục phần nào các nhược điểm đó bằng cách chơi:
    1. Các hoạt động convert định dạng phải xử lý trên máy tính rồi coppy vào thẻ nhớ lắp vào điện thoại;
    2. Chỉ chơi các file DSD, các định dạng khác phải convert sang DSD;
    3. Sony Z3 hỗ trợ thẻ nhớ tối đa 128G, có thể chứa vài chục album. Tạm chấp nhận vậy, cần lưu trữ trên máy PC, lúc muốn nghe thì coppy vào thẻ nhớ - hơi mất công chút.

Còn nguồn cho smartphone thì không lo, cứ xạc điện thoại như bình thường thôi -> đến lúc chơi nhạc thì rút xạc ra. Sony Z3 mà chơi nhạc liên tục thì cũng được khoảng 8-10 tiếng mới hết pin được.

mile likes this.
  18. thetai

thetai Advanced Member

Hôm nào em nhận được DAC DSD của bác giahuy em sẽ nhắn để bác chauphuong mượn nghe thử; cả bác Hagemi nữa -chia sẻ để tham khảo, biết đâu tìm được hướng đi mới trên con đường nghiện ngập này :)

mlab, viking and chauphuong like this.
  19. gzelka

gzelka Advanced Member

Các bác cho hỏi cách 3,4 ở trên nếu không dùng dây lan mà dùng qua wifi có được không các bác ? Hiện với em cách đơn giản nhất và tiện nhất là dùng Pi3 nối thẳng với DAC qua USB.

20. qasound

qasound Advanced Member

Tốc độ wifi sẽ chậm hơn LAN . LAN 100MB và 1GB c sẽ ổn định và tin cậy hơn wifi nhiều, bản thân em thực nghiệm thì chơi wifi lâu lâu bị giựt đã đầu tư wifi Cisco có hạng..:).

Cách chơi Server/ client hiện tại em thử nghiệm theo giao thức UPnp/ DLNA Server thì chưa có thay đổi gì nhiều so với chơi single Music Server vì chưa có nguồn xuyến chuẩn của bác giahuy.

LAN 8 port 100MB /speed ( tốc độ truyền tải 11MB) ,Server HP 580/ Dual RAM 32GB thư viện nhạc, Client HP 5700/ Dual RAM 8GB + DAC gia huy + Sansui 6500 + Advent Speakers.

mile and nvss like this.
  21. nvss

nvss Advanced Member

Chậm chút xíu mà chắc ăn còn hơn phải gửi đi gửi lại bác ạ.

mile likes this.
  22. BuiCuong

BuiCuong Advanced Member

Xin hỏi bác . Hiện tại em đang có DAC rời ( 24bit/192 ) không hỗ trợ DSD rồi . Mà dùng nguồn từ laptop . E muốn dùng smarphone để điều khiển nó thì làm cách nào bác ?

23. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bác dùng phần mềm gì trên z3 vậy.

24. thetai

thetai Advanced Member

Em dùng Onkyo HF Player Uncloker bác ạ. Ở đó nó báo mình đang chơi chế độ DSD to DSD hay là DSD to PCM luôn, cũng tiện.

qasound likes this.
  25. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Phần mềm này phải mua đúng kg bác.

Share This Page

Loading...