Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. Haolq

Haolq Advanced Member

Em dùng Mac mini, nguồn mua của Teradak, nguồn thay vào nghe tốt đó bác, rất nên chơi, nền âm tĩnh và Bass tốt hơn. Mac mini em cài bootcamp với Win10 để dùng foobar, chỉ có Audirvana là nghe tốt nhất bác ạ. Bác chỉnh thông số của Izotope SRC giống em nghe thử nhé. Dùng foobar thì em phải đẩy output về 16bit nghe tiếng DSD nó mới mềm giống CD được.
    Em ko xử lý phần Usb gì cả, dây thì dùng dây máy in loại có gắn cục Ferrit. Anh bạn cho mượn sợi dây USB tốt nhưng em chẳng thấy khác gì cả. Em cho rằng update phần linh kiện trong DAC mang lại hiệu quả gấp nhiều lần với dây Usb và phụ kiện kèm theo. Em đã trao đổi và mượn mấy cái DAC anh Giahuy ráp cho người dùng theo gu nghe của họ nên khẳng định như vậy.

Last edited: 14/1/18
    nvss, thangbom7812 and emChip like this.
  2. Haolq

Haolq Advanced Member

Quá ngon ! Em nghe DSD nhưng vẫn phải dùng các bản thu PCM cùng đĩa để đối chứng trong quá trình nghe để kiểm tra xem có chuẩn không. Bác làm được vậy là thì tốt quá. Bác làm KIT chắc sẽ có nhiều anh em ủng hộ đó vì em thấy bác làm rất gọn.

3. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Em kg có thời gian bác ạ, chủ yếu làm phục vụ cho nhu cầu của chính mình. Nếu bác nào có nhu cầu tự làm em sẽ trợ giúp về kỹ thuật.

Haolq likes this.
  4. maitrang1217

maitrang1217 Advanced Member

5. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác mua trong link là được, ko tự mua thì thuê

maitrang1217 likes this.
  6. thaibao23

thaibao23 Advanced Member

Bấy lâu không thấy anh vào 4Rum, chắc đi luyện công trên núi hay sao mà giờ trở lại post bài khấy động kinh!

Đang hóng bác cung cấp layout về đặt bo cho anh em chia nhau chơi đây!

7. gzelka

gzelka Advanced Member

Amanero trong DAC của bác GH có nhận được DSD 256 không các bác. Của em nó không nhận, dùng qua foobar.

8. giahuy

giahuy Shop

Dear
    Nó chơi được DSD 512 luôn đó Bác , nhưng Bác phải set lại foobar
    Bác download plugin DSD transcoder(DOP/native) https://sourceforge.net/projects/sacddecoder/files/dsd_transcoder/
    Install nó và vào preference chọn ouput= "DSD : ASIO : DSD Transcoder (DoP/Native)" là output device.
    sau đó vào Asio chọn DSD transcoder chọn driver là Combo384
    Có thể set tất cả Dop sang DSD trong bảng asio setting
    trong DSD processor phần DSD bác bỏ trống tất cả , rồi chơi thôi DSD 512 vẫn chạy phà phà

nvss and gzelka like this.
  9. Haolq

Haolq Advanced Member

Sao cái DAC dsd của anh em cắm máy tính nó chỉ nhận ra tối da DSD 128 ? Nếu chơi DSD512 thì foobar nó convert về DSD128 ?

Last edited: 15/1/18
  10. giahuy

giahuy Shop

Không nó chơi Native DSD 512 luôn chứ , em dùng plugin DSD transcoder đừng dùng DSD ASIO Combo 384 cua Amanero

Haolq and gzelka like this.
  11. gzelka

gzelka Advanced Member

DAC của bác đến nay đã có update gì so với ban đầu chưa bác, để giải quyết tiếng bụp khá to khi bắt đầu ?

12. hieuvu

hieuvu Advanced Member

@thaibao23: mở topic để làm dsd dac đi thaibao: ví dụ topic DSD DAC thật là đơn giản hoặc DSD DAC cho mọi người.
    Làm con dac này còn dễ hơn con power. Vì không cần cân chỉnh, lắp đúng là chạy.

Dây nhợ còn lòng thòng, vậy mà nghe qua headphone không thấy nhiễu, tiếng pop cũng chỉ hơn tiếng thả kim xuống đĩa than một xíu thôi.

Attached Files:

13. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác test với loa độ nhạy cao và dàn loa có amp công suất lớn chưa ? Amp của em >350w/chanel nên rất nhạy cảm với tiếng "bụp" và nhiễu trắng. Khi để volume nhỏ vừa nghe thì ko sao nhưng volume >40% thì có vấn đề . Nếu bác khử hết được nhiễu là quá tốt đó ạ.

hailedinh80 and tqv-hcm like this.
  14. hieuvu

hieuvu Advanced Member

@ bác Haolq: em thử nghe qua loa luôn chứ, có tiếng bụp, nhưng không lớn đến nỗi để thấy xót loa.
    - Còn mức volume: em để chừng 9h) chưa đầy 25%) là nghe lớn lắm rồi trong phòng 4x6x3.4m.
    - Nhiễu trắng thì tùy theo bài hay sao đó. Có bài lớn có bài nhỏ, nhưng đại khái là nhiễu trắng same same phono MM, nhẹ lắm.

15. hieuvu

hieuvu Advanced Member

à quên nói thêm cho bác Haolq rõ: nhiễu trắng theo em là khoảng lặng chỗ đầu và cuối bài.
    Nếu chưa phát DSD thì không nghe thấy nhiễu gì đâu.

16. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Mới mở thì Dac dsd có tiếng bụp và nhiễu trắng hơi lớn chút,nhưng nghe lâu một lúc rồi thì tiếng bụp và nhiễu trắng nhỏ dần nghe nhẹ thôi...!

17. qasound

qasound Advanced Member

Riêng em gặp trường hợp như anh

1. Khi chơi convert từ PCM to DSD128 còn riêng DSD64 thì không thấy hiện tượng vừa nêu.
    2. Khi lấy dữ liệu trực tiếp từ ổ cứng rời bên ngoại thì nó kêu rất to.
    3. Nếu file DSD có một số bài thì bị sôi.

Em chưa có Music Server nguồn Linear nên hiện tại gặp như vậy.

Haolq likes this.
  18. giahuy

giahuy Shop

@ Bác gZelka và Bác Haolq
    Phiên bản hiện nay nó như thế này , nhiễu nền hầu như đã triệt tiêu ( nguyên nhân nhiễu nền đến từ các con 74HC595 , trước đây em dùng IC của NXP và ST ,sau này mới biết là NXP bị nhiễu khi vặv volume lớn lúc trước làm từng con em không để ý , sau này làm loạt lớn mới tìm ra nguyên nhân , em phải vứt bỏ 100 con 595 NXP đã mua đổi qua dùng ST thì tiếng nhiễu dứt điểm
    Tiếng Pop khi chuyển bài chơi foobar vẫn còn , nói chung cũng OK chấp nhận được còn Jriver thì hết hẳn chỉ có thể phát sinh khi chuyển đổi định dạng ( ví dụ đang nghe Flac nhảy qua nghe file DSD) , tiếng POP khi mở máy lần đầu tiên cũng đã hết , duy chỉ còn tiếng pop khi lần đầu tiên nhấn Play là còn phải khắc phục

@ Bác Hieuvu chúc mừng Bác với phiên bản differential , tuy nhiên nếu có điều kiên Bác thay cặp biến thế xuất âm quân sự đó bằng cặp biến thế tốt hơn thì chất lượng còn nâng cao nữa , vì mấy cục như của bác em cũng có vài chục cục khi làm cài DCS1 đầu tiên em cũng dùng nó đó , trong mấy bài đầu em có chụp lại , khi đo thì Mỹ nó ghi đúng Bác ạ đạc tuyến chỉ phẳng trong khoảng 50cps - 3000 cps dãi cao suy giảm rất dữ , trừ mấy cục của OTC thì đạc tuyền nó ghi rõ 20HZ-20KHZ thì tuyệt vời

Do tình hình nhiều Bác bị nghiện chất âm của DAC Giahuy nên em làm không kịp thở bị thúc như thợ may gần tết
    Tuy nhiên em cũng đang thai nghén một dự án mới nâng tầm Music server và DAC giahuy thành một bộ DAC DSD thõa mãn mọi yêu cầu của audiophile
    May ra dịp nghĩ tết này mới có thời gian để hoàn thành bản prototype đầu tiên
    PS. các Bác đang dung Dac Giahuy đừng lăn tăn gì cả phiên bản mới có chất âm cũng sẽ giống phiên bản cũ, tuy nhiên co thêm phần balance và dùng mạch in để gọn gàng hơn , ngoài ra có thể dùng Music server J1800 để làm Network audio adapter phục vụi cho các Bác thích chơi audio network . Các Bác sau này có nhu cầu đều có thể update từ phiên bản hiện hữu lên phiên bản mới

Last edited: 16/1/18
  19. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác đang dùng cái DAC nào vậy ?

20. Haolq

Haolq Advanced Member

Anh Giahuy xem thử phần firmware của Ameraro. Em thấy nó nói các bản card sound bán ra thì firmware defautl nó chỉ ở bản thứ 3 từ dưới lên. 2 bản firmware mới sau này thì xử lý tiếng bụp, Anh thử xem có đúng vậy ko ạ.

21. qasound

qasound Advanced Member

Em dùng phiên bản đợt 2, em sẽ nhờ anh @giayhuy giúp em chỉnh lại một số vấn đề nữa...

22. hieuvu

hieuvu Advanced Member

- nhiễu do con 74HC595 cũng có và do con 74HC04 cũng có và có phần nhạy hơn.
    IC ngoài chợ có con 6K, có con những 15K dù cùng tên.
    - để giảm tiếng pop, mạch muting phải làm việc trước khi tín hiệu đến mạch FIR. Điều đó có nghĩa là DSDon và Mute cố gắng chuyển direct đến mạch muting, trong khi tín hiệu Clk và DsdR, L sẽ được ldelay qua vài con logic.

tqv-hcm and Haolq like this.
  23. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

bác thử dùng cpld rồi bác sẽ vứt tiếp mấy con st. trước em cũng như bác.

24. hieuvu

hieuvu Advanced Member

- mạch DSD dac của bác oneclicklogin là mạch FIR rồi, làm tốt thì sao còn nhiễu được. Còn mạch LPF có hay không cũng không thấy ảnh hưởng lắm, vì tần số cần roll off ngoài dãi ati nghe.
    - còn dùng CPLD để lập trình cổng logic cho mạch FIR này, em thấy hơi phí.
    @bác Haolq: theo em đồ thì bảo đảm con dac của bác đang nghe bản nhạc rồi pause, mở volume lớn là rít ngay. Nó không phải là nhiễu mà có thể ringing

25. giahuy

giahuy Shop

Em sẽ thử với CPLD , tuy nhiên chỉ sợ nước trong quá không có cá ! làm mất chất âm đặc trưng gây nghiện của DAC Giahuy thôi :) vi bên trong CPLD có Flash để chứa code nên sợ rằng sẽ ảnh hưởng ít nhiều đến chất âm của em bác ạ

viking likes this.

Share This Page

Loading...