Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

cả 2 cùng nguyên lý FIR đấy bác chỉ khác là em thay các ic ghi dịch bằng cpld có thông số tốt hơn thôi và nhỏ gọn hơn.

2. oneclicklogin

Bác thử xem nghe rất tốt bác ạ. bên trong cpld cũng là phần cứng bác ạ nhưng thông số tốt hơn ic số nhiều lần bác ạ.

viking likes this.
  3. giahuy

giahuy Shop

Qua mạch Fir thì hết nhiễu rồi nhưng vẫn cần LPF để tái tạo âm thanh , chỉ khác là em và Bác Hiếu vũ dùng biến áp xuất âm để tận dụng đặc tính của biến áp để làm LPF , tuy nhiên nếu chỉ tới đó thì không gây nghiện được, em phải trộn thêm tí thuốc nó mới có phần IV và Tube phía sau
    Với phiên bản em đang làm thì Bác có thể vặn volume to thoãi mái sau khi pause cũng không có tiếng rít đâu Bác ạ chỉ có tiếng Hum analog thường thấy khi vặn volume max thôi
    Của Bác Haolq là hiện tượng nhiễu khi bắt đầu có tín hiệu DSD truyền vào mạch FIR , nếu khảo sát kỹ bẳng OSC , khi pause 2 kênh left right của Amanero vẫn có xung đối xứng truyền vào mạch FIR , lúc đó ở ngõ SUM của 74HC595 sẽ là 0V , nếu không làm như vậy thì ở ngõ sum khi pause sẽ tồn tại điện thế trước đó gây tiếng Pop lớn khi hết pause

Khi nhấn Play thì xung data left và righ mới bắt đầu mất đối xứng để tạo ra sự thay đổi điện thế , lúc này nếu IC bị nhiễu sẽ gây ra tiếng nhiễu như Bác Haolq đã mô tả

4. oneclicklogin

em đang nghiên cứu tích hợp dop to dsd decoder trong chip này để chơi vời mấy em pi nhưng chưa thành công. dự án mới của bác GiaHuy nên nghiên cứu theo hướng này thì rất tiện lợi kg cần sử dụng amanero nữa.

dodo143 likes this.
  5. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác tải bản nhạc này về và nghe thử :
    http://www.nhaccuatui.com/bai-hat/ngoi-buon-nho-me-ta-xua-xuan-hoach.Nw6n3tIVn33H.html
    Đoạn đầu bài vào bản nhạc thì chỉ có 1 cây đàn và đánh rất chậm khi đó nó tiếng "sôi" rất rõ. Khi bắt đầu có tiếng hát thì tiếng sôi bị mất (hoặc bị át đi) . Cũng tương tự vậy với các bản thu chơi ContraBass của Isao Suzuki ví dụ bản Blue City đoạn đầu cũng bị vậy. Tiếng sôi này nó giống tiếng như ta dò đài chưa đúng kênh nhưng ở mức độ nhẹ hơn. Vấn đề này anh GiaHuy nói là đã xử lý nhưng do em bận chưa đưa máy lên để anh Giahuy xử lý được.
    Quay trở lại bài nhạc mà em đưa link khi nghe qua DAC PCM thì nền âm cực tĩnh, ngay ban đầu ta đã nghe người hát phát ra tiếng động như ngồi vào vị trí thu âm, hơi thở hít vào trước micro của nghệ sĩ rất rõ khi chuẩn bị hát (Những cái này chắc ngoài ý đồ thu âm), khi cái DAC dsd bị sôi đoạn này thì chúng ta mất hết những âm thanh này. Vì vậy, nếu DAC dsd mà xử lý nhiễu này được giống cái DAC PCM thì âm thanh còn nâng lên nhiều bậc nữa. Về phần pause bản nhạc và vặn volume bị rít thì DAC dsd của anh Giahuy lại không bị

Last edited: 16/1/18
    Acuti likes this.
  6. hieuvu

hieuvu Advanced Member

Bác nào đã có pre đèn, thì xuất thẳng từ biến áp của dsc1 v2.5 vào (không cần qua buffer ) nghe cũng ác chiến lắm

7. hieuvu

hieuvu Advanced Member

@bác Haolq.
    Đã thử tải về nghe. Đúng là có tiếng sôi nhẹ (chỉ bị một kênh) nhưng không át được tiếng lướt phím đàn và tiếng lấy hơi của ca sĩ. Em đang để Asio: foo_dsd_asio.
    mà sao các album khác không bị ???

Qua bên con chip PCM thì nền rất tĩnh (Xmos usb)

8. Haolq

Haolq Advanced Member

Khi chơi nhạc giao hưởng đến các khoảng lặng nó cũng bị sôi vậy. Khi test file Digital silence thì nó lại ko bị sôi ! Em upload file này lên để các bác lấy về test. Chính vì vậy em mới đưa ra ý kiến nền âm của DAC dsd tĩnh như DAC PCM thì âm thanh sẽ hay vượt bậc nữa.
    http://www.mediafire.com/file/8xjfa31a187o7s7/59 Digital Silence,2mins.wav

Last edited: 17/1/18
  9. hieuvu

hieuvu Advanced Member

Cái này thì khó đây. Em đưa ra một số điểm như vầy cho các bác luận:
    - Amanero usb
    - dsd dac: v2.5 xuất biến thế
    - nhiễu nhẹ chỉ có một kênh khi nghe. Đổi đầu cáp DSD R và L, nhiễu chuyển qua kênh bên kia, kênh này hết.
    như vậy nhiễu từ đâu ra: Amanero hay phần mềm (em đang dùng Foobar2000)
    bác nào đang xài phần mềm khác trên DSC1 cho em chút nhận xét ạ.

10. Haolq

Haolq Advanced Member

Phần mềm là ko phải rồi đó bác. Em dùng nhiều PM bên Win và Macosx có cả bản quyền lẫn ko bản quyền đều bị sôi. Nguồn cho máy tính em cũng dùng nguồn Linear thì thấy trước / sau thay nguồn linear thì nhiễu này ko thay đổi !

11. hieuvu

hieuvu Advanced Member

Có lẻ nào là Amanero ?
    Để em chuyển qua con Xmos coi sao, nhưng mà thằng em dại này lại không có tín hiệu DSDon và Mute. Phải kiếm bài nào có khoảng lặng ở giữa để tăng dần volume lên

12. hieuvu

hieuvu Advanced Member

Để em tìm và diệt nguồn nhiễu này xong, em tiếp tục layout đủ các dạng buffer cho các bác quan tâm Diy. Buffer từ mosfet, vfet, jfet đến discrete opamp ..., đèn thì chơi từ bóng bút chì. Trong đó bộ nguồn cáo áp em hay sử dụng là Kubota, copy từ trang web Nhựt Bổn, nguồn Shunt cũng có.

13. giahuy

giahuy Shop

Cái này nó cũng làm em vật vã , nhiễu sinh ra là do quá trình convert từ PCM sang DSD của phần mềm các Bác ạ
    Bác Haolq khi chơi file ở trên bằng dac pcm thì nó là PCM nguyên thủy (file MP3 hay Flac) khi qua DA PCM thì nó chỉ đổi giá trị thông tin ghi trong file sang giá trị điện thế (bằng dac 1 bit hay R2R) nhiễu do phần mềm không xuất hiện
    Khi convert từ PCM sang DSD , phần mềm phải đổi từ giá trị thập phân sang dạng bitstream với foobar việc đổi này tương đối nhẹ nhàng vì sử dụng đổi giá trị nguyên (interger conversion) nên sẽ xuất hiện các sai số trong quá trình chuyển đổi và tùy vào giá trị thập phân mà tồn tại sai số ( cái này gọi là nhiễu lượng tử , các Bác có thể xem lại phần đầu của bài viết) , hiện tượng này cũng xảy ra khi tiến hành upsampling từ các file PCM sang DSD trên các phần mềm convert file hay rip file nên một số file DSD cũng bị vì nó đã bị từ trước , nên dù trong quá trình chơi mình không convert gì cả nhưng vẫn nghe sôi
    Tại các khoảng lặng nhưng không phải là silent quá trình convert PCM sang DSD vẫn được tiến hành và nếu giá trị thập phân trong file PCM nằm ở những khoảng giữa( ví dụ 1.05 V qua trình chuyển đổi sang bitstream sẽ xử lý thánh 1.1 hay
    hay 1.0 )thì sẽ xuất hiện nhiễu nghe thấy được đăc biệt vói kết cấu FIR các sai số này sẽ được dịch chuyển và tích lũy 32 lần nên nhiễu sẽ nghe lớn hơn khi sử dụng mạch lọc LPF bằng tụ nhất là khi bản thân các con IC 595 cũng phát sinh nhiễu thí tiếng nhiễu càng nghe lớn hơn bình thường
    Nếu sử dụng các DAC DSD mà không phải là Pure DSD thì có thể không nghe thấy các nhiễu này ví dụ nghe thử bẳng IFI chẵng hạn do qua trình convert ngược sang PCM trong chip DAC sẽ triệt tiêu nhiễu này
    Nói chung là bịnh này chỉ xảy ra khi mình convert PCM sang DSD hay nghe file DSD được rip,upscale không chuẩn
    còn đối với file DSD Rip chuẩn thì sẽ không thấy hiện tượng này
    , hiện tượng này có thể giảm bớt hay tăng thêm khi mình chọn các thông số như upsampling , định dạng DSD 64 hay 128, 256,512

thangbom7812, tml3nr, nvss and 3 others like this.
  14. oneclicklogin

Bệnh này là do số tap lọc ít nên tín hiệu tái tạo lại bị gãy khúc kg như ban đầu sinh ra nhiễu cộng với ic số có thông số kém thời gian trì hoản lớn, tụ ký sinh lớn gây méo dạng tín hiệu sinh ra nhiễu. Còn nữa với tần số cao dây nhợ đi lằng nhằn cũng gây nhiễu, layout kg tốt cũng nhiễu.

bahuyid likes this.
  15. oneclicklogin

Vậy tại sao những thiết bị hiend của hãng kg gây nhiễu.

tqv-hcm likes this.
  16. giahuy

giahuy Shop

Các loại nhiêu bác đề cập là ABC về nhiễu rồi Bác ạ , vì các trường hợp nhiễu như Bác nói nếu chơi file silent ( play file với tính hiệu nhạc=0 ) sẽ phát hiện ra hết các loại nhiễu ngoại vi
    Ở đây khi chơi file silent (toàn là khoảng trắng)không nhiễu nhưng bi nhiễu khi chơi file nhạc bác ạ và nhiễu xuất hiện ngẫu nhiên theo từng bài nhạc không phải ở tất cá các file
    Đồ hãng mà Pure DSD em chưa test thử những bài này có bị không , còn đồ hãng mà quảng cáo Pure DSD mà ở bên trong bị convert ngược sang pcm thì không bị đâu bác
    Em nhờ là lão Fikuge hồi mới xuất xưởng Pure DSD đầu tiên cũng bị chuyện nhiễu này

thangbom7812 likes this.
  17. Haolq

Haolq Advanced Member

File DSD gốc vẫn bị anh ạ. Anh tải SACD của Ray Brown - Super Bass 2 định dạng ISO về và Test nó vẫn bị. Em test qua các file *.dsf... cũng bị vậy. Nói chung là khi tới các đoạn nhạc đánh chậm, và cường độ nhỏ kiểu như đầu bài, cuối bài hoặc các khoảng lặng, không voice là bị sôi.

18. guile

guile Advanced Member

Thế nên...để đỡ đau đầu...làm 2 con DAC...1 DSD...1 PCM...tất cả các v/d được giải quyết ạ

tqv-hcm and taicun like this.
  19. giahuy

giahuy Shop

Việc sôi như em mô tả là có , nhưng khi anh thay đổi linh kiện IC trên mạch FIR thì nó giảm nhỏ rỏ rệt tiến tới mất hẳn, duy một số bài vẫn bị sôi đoạn bắt đầu và kết thúc chỉ là đoạn sôi nó ngắn đi nhưng không mất hẳn, còn ở giữa bài thì hầu như không nghe thấy hay có thể là em nghe gần âm lượng lớn . Hôm nào anh nhắn ghé lấy cái phiên bản mới về nghe thử trên dàn của em lại xem sao

Haolq and thangbom7812 like this.
  20. Haolq

Haolq Advanced Member

Hôm nào có anh báo em . Cái DAC dsd này bây giờ cụ khác đang dùng, cụ này về nghe và trao đổi lại với em lại nếu chuyển về Devide output 32 bits của foobar thì nhiễu sôi giảm nhiều đó. Trước đây em hay để 16bits. Anh kiểm tra lại xem

21. Acuti

Acuti Advanced Member

Các bác cho hỏi bản này có phải là bản balance ? Em tính mua bản này. Đang lăn tăn k biết chuyển rca có được không

Attached Files:

22. Haolq

Haolq Advanced Member

- Các cụ có biết trong đầu SACD ví dụ SCD1 Sony thì họ dùng CHIP nào để giải mã ? Và cơ chế giải mã của SACD này như thế nào ko ?
    - Có cụ nào ở Q7 có đầu SACD và đĩa SACD không ta tổ chức test để so sánh giữa DAC dsd và bộ SACD gốc ?

Last edited: 18/1/18
  23. giahuy

giahuy Shop

TRước khi Test thông báo để em chuẩn bị cho Bác cái Dac DSD mới nhất nhé theo em thì Dac DSD sẽ hay hơn :) , lý do đơn giản cho tới hôm nay hầu hết các máy SACD trên thị trường đều dùng nguyên tắc dùng các con DAC PCM để chơi DSD , lý do là vì lý do thương mại đầu SACD cần phải chơi được đĩa CD và SACD , nen họ sử dụng giải mã PCM để tương thích với CD , tín hiệu từ SACD được đổi thành PCM và xuất bằng giãi mã PCM ví dụ con SCD1 sony bác nói dùng chip DA CXD8594 ( giống vối con MD JA30ES mà hồi trước ta hay mod thành DAC PCM)

Scorpio and Haolq like this.
  24. Haolq

Haolq Advanced Member

Để em mời các cụ có thiết bị rồi sẽ báo anh. Em cũng có ít đĩa SACD nhưng ko có đầu đọc ngon và không cùng c.Trình download về nên đang hỏi thêm các cụ khác.

viking and Scorpio like this.
  25. Scorpio

Scorpio Moderator

Bác bác kiếm con Oppo 95 hoặc 105 cho dễ xử lý và so sánh cả phần đĩa SACD và phần đọc file trực tiếp

Mấy cụ flagship như SACD 777 hay SCD1 tuổi cao rồi :)

Share This Page

Loading...