Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. Haolq

Haolq Advanced Member

Em chưa rõ sao ta nên chọn con Oppo hả bác ?

2. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Oppo xx5 nó là SACD player luôn mà bác

Haolq and Scorpio like this.
  3. Haolq

Haolq Advanced Member

Ok. Em muốn dùng Sony là để xem cái thằng tạo ra SACD đầu tiên thì nó nghe theo kiểu gì ? Đúng chất tiếng đời đầu luôn.

viking likes this.
  4. DTH

DTH Advanced Member

Thưa các bác, Em xin chia sẻ với các bác một vài ý kiến và kinh nghiệm của em khi nghiên cứu và thực hiện Native DSD Dac này :

CƠ SỞ LÝ THUYẾT VÀ NGUYÊN LÝ HOẠT ĐỘNG

· Vào ngày 18 tháng 4 năm 2014, tác giả của HQ player Jussi Laako Công bố sơ đồ thiết kế của DAC này. Đó là Signalyst DSC1 1-bit 32 Tap level tinh khiết với sự hỗ trợ đầy đủ từ Hqplayer (Đó là một sơ đồ mạch loc FIR mang tính nguyên lý chung)

https://www.signalyst.com/hardware.html

· DSC1 là bộ chuyển đổi Open-Hardware, bộ Delta-sigma D/A rời được phát triển bởi Signalyst có thể chuyển đổi tín hiệu DSD sang tín hiệu analog mà không cần có chip DAC.

· DSC1 được thiết kế đặc biệt cho tỷ lệ lấy mẫu cao hơn 256x và được tối ưu hóa cho các bộ điều chế chuyển đổi được sử dụng trong Signalyst HQPlayer.

· Đầu vào USB được sử dụng là Amanero với phần mềm bình thường để hỗ trợ Native DSD, dùng kết nối giữa máy tính (đọc, truy suất dữ liệu files nhạc từ ổ cứng lưu trữ) chuyển qua cho DSD DAC xử lý để xuất ra Analog.

https://www.amanero.com/drivers/combo384-D.pdf

· Phương pháp này cho phép tạo ra một DAC rất đơn giản mà chất lượng không có một chip DAC nào sử lý bằng, với hiệu suất âm thanh tốt hơn nhiều so với DACs hi-end.

· Tuy nhiên, thiết kế này chỉ mang tính lý thuyết cơ bản, chính tác giả Jussi Leako cũng thừa nhận DSC1 được thiết kế mở, chủ yếu để quảng cáo cho phần mềm HQ player, do cũng còn rất nhiều hạn chế về kỹ thuật và chất lượng.

( http://www.diyaudio.com/forums/digital-line-level/254935-signalyst-dsc1.html)

· Ngay cả tác giả thiết kế Amanero nhiều năm qua kết hợp cùng nhiều chuyên gia cũng vật vã, đau đầu để xử lý các vấn đề này do tính chất đậc biệt của định dạng DSD khác với PCM.

· Thời gian qua, rất nhiều DIY Audiophile trên thế giới và ở Việt Nam nghiên cứu thử nghiệm, phối hợp với nhiều giải pháp kỹ thuật khác nhau để hoàn thiện sản phẩm, xong cho đến nay, kết quả rất ít người sử lý thành công các vấn đề cơ bản : Nhiễu nền ở tần số cao còn nhiều, có tiếng nổ khi bấm chạy album và khi bấm chuyển bài vv…(Độ ồn này không đáp ứng được Điều kiện tiên quyết của Hi-end)

· Có lẽ vì vậy, từ thời điểm 2014 cho đến nay (2018), không có sản phẩm thương mại nào được chế tạo bằng cách sử dụng phương pháp này để chuyển đổi các tín hiệu số tương tự sang Analog (ngoại trừ một số Board kit do Trung Quốc sản xuất vẫn còn hạn chế nhiều về chất lượng).

· Lúc đầu mới làm cách đây 3 năm, em cũng tưởng đơn giản, dễ làm. Chuẩn bị linh kiện đầy đủ, thi công trong 3 tối lắp một lần ăn ngay, hát hò rộn ràng, ngất ngây với thành quả đạt được. Nhưng chỉ chưa hết 2 bài đã phát hiện ra những khiếm khuyết không thể chấp nhận được cho Hi-end.

· Việc sử lý các khiếm khuyết này không hề đơn giản đâu các bác ah. Em và 2 chuyên gia IT phải mày mò gần 3 năm nay mới giải quyết được cơ bản các vấn đề này.

trunggugu, Haolq, hieptran58 and 6 others like this.
  5. gzelka

gzelka Advanced Member

Em cũng có album này, tại sao lại không bị nhỉ. Hay là do ăn ở ?:)

6. Haolq

Haolq Advanced Member

Em đã test cái DAC của bác DTH và xác nhận với các bác là cái DAC dsd của bác DTH xử lý triệt để được phần "sôi" nhiễu trắng và tiếng "bụp" khi open , next, back, hoặc bấm play trực tiếp bất kỳ bài nào, bên Win và MacOsx đều OK. Tiếng tĩnh y như khi nghe DAC PCM.
    Các bác khác cố lên ạ.

7. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Em đã xử lý được nhiễu rồi nhé bác nhưng phi thương mại. chủ yếu trên tinh thần do it your self.

Scorpio and Haolq like this.
  8. oneclicklogin

Có con chip chuyên dụng cho DSD bác tham khảo.

Attached Files:

Haolq likes this.
  9. oneclicklogin

Chip trên nó có nguyên lý hoàn toàn giống PURE DAC nếu các bác không thích ráp thì cứ mua con chip đó về dùng.

Haolq likes this.
  10. hieptran58

hieptran58 New Member

Em cũng đã xử lí được tất cả các vấn đề Bác nêu (nền âm tĩnh ở mọi trạng thái). Và Em cũng kết hợp DSC1 + TDA1541A để vừa chơi PCM và DSD hoàn toàn tự động mà không phải cắm rút, tất cả được đóng gói trong 1 đầu CD player (all in one : chơi CD và lossless)

11. hieuvu

hieuvu Advanced Member

hi các bác, em có một số nhận xét sau:
    - dac native dsd thương mại không dùng chip dac đã có rồi, ví dụ Lampiztor, RT audiodesign ... ít nhất là từ 2016.
    - về tiếng pop: đã được các diyer tốt bụng chia sẻ giải quyết rồi.
    - về nhiễu: nhiều diyer thực hiện pure dsd dac không chip dac, không nhiễu, có kết quả tốt đã được kiểm chứng.
    http://www.audiodesignguide.com/DSC1/index.html
    - về các đầu đọc SACD hoặc DSD dac: hiện nay phần lớn sử dụng chip đa năng, có can thiệp xử lý vào tín hiệu gốc, ví dụ chuyển đổi định dạng từ DSD qua PCM (như PCM1793, CS4397..) hoặc chuyển đổi dòng bit stream từ 1 bit lên 6 hoặc 8 bit như dòng Sabre ES90xx, hoặc có con dac sử dụng FPGA nâng từ 1 bit lên 30 bit 30MHz. Khỏi cần nghe cũng biết là noiseless. Nhưng nó là native dsd processing , không phải là native direct dsd proceesing (gọi pure dsd cũng được). Do vậy khi so sánh, phải cùng nguyên lý.
    - về sự chia sẻ: em nói thật, các trang web nước ngoài chia sẻ khá tốt. Do đó họ phát triển mau. Bên mình thì ngược lại, rị mọ nhặc nhạnh, rồi xem như là báu vật. Chỉ thích khoe không thích share.
    - và sau cùng em không thích cái kiểu PR cho người này, nói khóe cạnh người khác.

12. Haolq

Haolq Advanced Member

Ngon quá ! Bác thấy chất tiếng của Dsd và PCM khi nghe ở 2 định dạng này, mà cùng 1 chương trình do nhà phát hành đưa ra thế nào ?

TQ_Audio likes this.
  13. lehuy173

lehuy173 Advanced Member

Cám ơn chia sẻ của bác hiếu vũ. Link dsc2 này của tay khoai tây mà Quang Hào hay hợp tác thì phải. Không biết anh Quang Hào có bán cài dsc2 này không?

14. Haolq

Haolq Advanced Member

Với DAC để thuyết phục người dùng mua thực ra nằm ở chất âm cuối cùng nó mang lại. Cùng nguyên lý nhưng chất âm cái DAC của bác Giahuy và DTH khác nhau. Với dân mù KT như em thì rất thích mua đồ thương mại và hoàn thiện, đồ âm thanh cho máy tính liên tục đổi mới, người chơi thì tâm lý muốn update lên cái mới. Nếu ko có tay nghề mà dùng kit share rồi ráp lên mất mớ tiền, chất lượng thì 5 ăn / 5 thua. Khi bán lại ko biết có ai mua ko ? Vì vậy em ủng hộ các cụ ra được SP thương mại, càng hay càng cạnh tranh về giá thì chúng em càng được nhờ !

Last edited: 19/1/18
  15. oneclicklogin

em cũng làm giống bác nhưng chơi pcm bằng ad1860 âm thanh rất tuyệt

16. giahuy

giahuy Shop

Từ lúc em viết topic này đến nay là 9 tháng , mục đích chỉ là để chia sẽ kiến thức để các Bác biết đến DSD và các vấn đề liên quan ,như các Bác biết trước đây em chuyên chơi analog , không ngờ sau khi bắt tay thực hiện được các bác quan tâm và hỗ trợ đến nay đã có hơn 25 cái DAC DSD Giahuy ,hơn chục cái Music server đang hót trên cả nước , và cứ như bị nghiện , em lại tiếp tục nghiên cứu và phổ biến tiếp các kiến thức về Music server rồi để hoàn thiện em lại tiếp tục nghiên cứu làm nguồn Linear ( cái này không dám phổ biến vì các Bác làm theo rất dễ tèo CPU và mainboard)và bây giờ lại tiếp tục cái network audio , tất cả chỉ có 9 tháng thôi các Bác , nên cái em thiếu hiện nay là thiếu thời gian để nghiên cứu hoàn thiện thành 1 sản phẩm thương mại như bác DTH ( Bác í mất 3 năm và với đội ngũ KS đam mê và giỏi nghề), và nhìn sản phẩm của em các Bác thương thì khen ngơi ( chủ yếu là nghiện chất âm analog mượt mà của nó mà thôi ) chứ nói về độ chuyên nghiệp và đẹp thì chỉ đáng xách dép so với các Bác Quang Hao , Thi Van và cả Bác DTH nữa ,
    Các SP như DAC DSD Giahuy hay Music Server Giahuy chỉ là một tác phẩm của một cá nhân thích nghiên cứu mày mò và phổ biến để các anh em cùng đam mê nó không phải là một SP thương mại ,tiền thu được về chỉ đểmục đích em không phải vòi tiền Gấu để tài trơ cho quá trình nghiên cứu của mình thôi
    Tuy nhiên em phải có trách nhiệm với các Bác để hoàn thiện các khiếm khuyết ma vì yêu mến các Bác chấp nhận tất ( nào là tiếng pop, nhiễu trắng ...)
    Giao xong cái 2 cái DAC cuối cùng trong năm nữa em sẽ Bế môn tỏa cảng tạm ngưng không nhận làm giúp cho các Bác trong thời gian 1-2 tháng để nghĩ ngơi và có thời gian nghiên cứu hoàn thiện cái DAC Pure DSD Giahuy nâng nó lên một tầm cao mới vừa có chất âm gây nghiện vưa khắc phục những nhược điểm , sau đó sẽ tổ chức upgrade cho các Bác đang trót tin tưởng em !

17. qasound

qasound Advanced Member

Sản phẩm thương mại hay DIY đều có những khuyến điểm riêng của nó. Xuất phát điểm cá nhân của mỗi người khi tìm đến DAC @giahuy mỗi khác, nhưng điểm đặc biệt trong topic này như em đã quote là tác giả rất có trách nhiệm đối với những người tìm đến DAC @giahuy, và câu nói từ tác giả" Em lấy về chơi đi, vọc thoải mái, anh bảo hành trọn đời". Tác giả luôn sẵn sàng chia sẽ kiến thức để anh em đóng góp và phát triển, em cũng đã gõ cửa cho nhiều DIY hạn ưu nhưng không nhận được bất cứ phản hồi nào. Còn sản phẩm thương mại thì bỏ ra tài khoản đầu tư như em thì quá xa xỉ để đi đến ngưỡng thiên đường hoặc tiệm cận thiên đường, nhưng được sở hữu sản phẩm của tác giả thì quá tuyệt vời cho cảm xúc cả nhân. Còn các comment trước của em với mục đích không phải để khoe hay PR nhưng đó là cảm xúc tuyệt vời của cá nhân để chia sẽ cho các bác, còn các bác không có được điều đó làm sao ai biết được. Điều quý trọng ở đây không chỉ nằm ở bộ DAC mà là sự sẽ chia xúc cảm, đam mê, cách thưởng ngoạn và kiến thức của tác giả để tất cả đều vui và nâng tầm suy nghĩ cá nhân về lãnh vực audio này. Một lần nữa cảm ơn anh về thời gian, công sức mà anh đã bỏ ra vì anh em đã trót mê sản phẩm của anh.

Last edited: 20/1/18
    Hagemi, tml3nr, pqhung2005 and 7 others like this.
  18. doctorthanh77

doctorthanh77 Advanced Member

Rất trân trọng những chia sẽ và hỗ trợ của bác giahuy! Với những người gà mờ về kỹ thuật như e mà muốn được trải nghiệm về âm thanh thì rất cần sự giúp đỡ nhiệt tình của những người như bác. Chúc bác sớm thành công để những sản phẩm, nghiên cứu của bác ngày càng đến gần hơn với các anh em đam mê chất âm analog !

tqv-hcm and Haolq like this.
  19. thetai

thetai Advanced Member

Em dõi theo bác giahuy từ topic CDR-> TDA1541, thấy tinh thần chia sẻ hết mình những tìm hiểu và đam mê, nể phục sự hiểu biết + tinh thần tìm tòi đến cùng và chia sẻ. Em sẽ cùng bác đi tiếp trên chặng đường không có điểm dừng phía trước, dù em và bác ở 2 đầu đất nước. Sự hoàn hảo là điều không tưởng, nhưng sự cải tiến sẽ đưa chúng ta đến gần sự hoàn hảo nhất - quan trọng là còn tinh thần tiến tiếp.
    Không liên quan - hôm nay U23 Việt đá hay quá; tràn đầy cảm xúc !

pqhung2005, tqv-hcm, anhhung and 2 others like this.
  20. hieuvu

hieuvu Advanced Member

Hi các bác.
    Em vừa tìm và diệt nhiễu trắng và pop xong cho con dsc1 v2.5
    Tốn hết 3 thùng bia trong vòng 3 ngày, có sự trợ giúp của 3 tay kỹ sư xây dựng có chuyên môn cao: 1 bác ở Công ty Hồng Hà, 1 bác ở Văn phòng Bộ Xây dựng CN phía Nam, 1 bác ở Sacomreal.
    - em sẽ đem dsc1 v2.5 dsd dac nhờ mấy bác quen biết nghe kiểm chứng. Hoàn toàn không còn nhiễu trắng và tiếng pop, kể cả những bài khó mà mấy bác đã nghe qua, dù là định dạng native dsd hay PCM convert đều ok, ngay cả khi dùng Foobar2000
    - và rồi khi đâu đó đã xác tín em sẽ share cho các bác diy.
    - dsc1 v2.5b của em có lắp thêm 1 tầng isolator dùng opto coupler, cách ly mass kể từ Amanero trở về đến PC.
    - chỉ có Amanero combp384, biến thế nối tầng 10k:10k là phải đặt ship, còn tất cả các món ăn chơi còn lại đều có sẵn ở Nhật tảo.

21. Scorpio

Scorpio Moderator

Em may mắn có cơ hội nghe qua cả hai DAC làm theo DSC1 và R2R của các bác trên VNAV trong dịp AVshow vừa rồi, vẫn theo dõi cả topic trên diyaudio.. và cả con dac DSC1 china nữa..

Vẫn hy vọng có một giải pháp ngon bổ cho các cụ chơi nhạc số nói chung và DAC nói riêng

Chờ tin tốt từ bác @hieuvu

22. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác thấy con R2R so với con DSD dcs1 thế nào về chất tiếng ?

23. nvss

nvss Advanced Member

Chắc 1 trong 2 cái này là cái của em Bác nhỉ.
    Rất yên tâm khi được bác support để upgrade sau này.
    Cảm ơn Bác nhiều.

24. mylove299

mylove299 Advanced Member

Em cũng mong chờ cái ngày bác share cho những người đam mê DIY, cảm ơn tinh thần của bác. Trân trọng.

25. Scorpio

Scorpio Moderator

nvss and lmcuong4u like this.

Share This Page

Loading...