Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. giahuy

giahuy Shop

Chuyến hàng áp tết , còn 3 cái nữa em mới được nghĩ ngơi :)
    Hy vọng các Bác ở phía Bắc có đồ chơi Tết vừa ý ( nói là không nhận nữa nhưng các Bác tha thiết quá)

Scorpio, nvss, quanlinhoto and 4 others like this.
  2. nvss

nvss Advanced Member

Chắc chắn em có 1 em trong hình này rồi bác hỉ? Không có là em “giận” bác đó.

3. quanlinhoto

quanlinhoto New Member

Em coi thấy cái HDD quen quen sao anh

4. vannam08031967

vannam08031967 Approved Member

Dear Bác giahuy!
    Cho em hỏi ngoài luồn tí Bác nhé!
    Chip DAC PCM64P có phải là họ chip DAC R2R và so với chip PCM63 như thế nào?
    Thanks Bác!

5. giahuy

giahuy Shop

Chip PCM64P trong ESOTERIC D-1 DA là chip 18bit R2R Chip này phần DA cấu trúc giốngn PCM63 ( PCM63 =20bit) tuy nhiên chip này có ngõ vô là Parallelle nghĩa là 18 ngõ vô tương ứng với 18bit không qua các ngõ I2S là ngõ vào serial như các loại chip DAC khác . PCM64P rất hiềm và là bản rút gọn của chip siêu khủng DAC729 là chip DAC có độ chính xác rất cao dùng trong quân sự và hàng không . Chip này vì giao tiếp Parallele nên các hãng audio thường ít sử dụng vì như vậy toàn bộ phần xử lý phía trước phải chuyển đổi ra 18bit , tuy nhiên ưu điểm là không dùng I2S nên các độ trễ pha giữa các xung I2S(3 tín hiệu riêng) là không có , điều này cho sự chính xác tuyệt đối trong việc đổi từ digital sang analog . Ngoài ra nó không có buffer , không có điện thế reference bên trong giúp người dùng thiết kế phần xuất ạm va phần nguồn reference tùy theo thiết kế của người dùng . Chính ví phức tạp và cực chính xác như vậy nên ESOTERIC D1-A (22k usdx2=44K !!) mới sử dụng đó Bác

Last edited: 30/1/18
    anberrymail and gzelka like this.
  6. vannam08031967

vannam08031967 Approved Member

Thông tin Bác cung cấp rất sâu,chi tiết, hữu ích không những cho tôi mà cho các anh em khác cần tìm hiểu.
    Cảm ơn Bác Giahuy rất nhiều!

7. pqhung2005

pqhung2005 Advanced Member

Dear các bác,
    Em định test lại hệ thống của mình cả bằng DSD và PCM
    Các bác có file nhạc chuẩn DSD64, 128, ... và PCM share cho em được không ah
    Em cám ơn các bác nhiều.
    PQHùng

8. Acuti

Acuti Advanced Member

Mời bác sang HDvietnam có một số box DSD

9. Haolq

Haolq Advanced Member

Hèn chi nghe dàn demo với CD ESOTERIC của của Đông Thành mà thấy hay quá vậy . Trong khi đó mấy dàn demo bằng máy DSD khác thì thấy âm thanh rất thiếu sức sống !

10. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác sang HDvietnam kiếm đĩa cùng chương trình phát hành dưới 2 định dạng SACD và CD so mới được. Đĩa của Patricia Barber thường có cả 2 loại này. Đặc biệt có đĩa CD demo các đoạn hay nhất của bản nhạc tổng hợp phát hành bằng CD nó hay hơn cả bản SACD nguyên bài. Không biết đàng nào mà lần. Chơi đỡ vậy vì nó miễn phí.
    Bác tải đĩa này về :
    http://www.mediafire.com/file/q1qgrutw4jptjia/VA - Absolute Sampler - On The Fly_2010.zip
    Bác so sánh bản "04. The Beat Goes On" cùng ở dạng CD, SACD (Trên HDvietnam) so với bản trên CD này rồi cho em biết kết quả !

Last edited: 30/1/18
    xbackarowana and pqhung2005 like this.
  11. pqhung2005

cám ơn bác

12. Haolq

Haolq Advanced Member

emChip and pqhung2005 like this.
  13. BuiCuong

BuiCuong Advanced Member

Giữa DAC DSD và PCM 24/192 trên cùng một dàn máy . Thì cảm nhận cá nhân bác thì DAC dsd có hay hơn PCM không ? Thank bác

14. BuiCuong

BuiCuong Advanced Member

Các bác thông não e với . DAC e dùng chip ess 9016 có quá cổ không ?

15. Haolq

Haolq Advanced Member

Nghe file dsd thì DAC dsd hay hơn. Nghe PCM thì DAC PCM hay hơn. Bài vừa rồi nếu nghe qua DAC dsd thì những tiếng lạo xạo khi convert từ LP qua *.wav bị giảm hầu hết, tiếng trở nên tròn và cứng hơn. Đúng như bác Giahuy nói nước trong không có cá. Nếu dàn máy nào Bass lùng bùng thì dùng DAC dsd rất hợp. Tiếng qua DAC dsd phần Bass trở nên căng, rõ, nảy hơn rất nhiều. Trong output device của foobar chọn 32 bits tiếng cứng nhất. Muốn nghe mềm dẻo thì chọn 16 bits.

16. Haolq

Haolq Advanced Member

Nghe hay mới quan trọng bác ạ. Bác đọc phần đầu bác Giahuy giải thích về cơ chế làm việc của Chip DAC thì thấy mới hay cũ ko quan trọng. Mới chưa chắc đã hay.

oneclicklogin likes this.
  17. BuiCuong

BuiCuong Advanced Member

Thank bác . Để e leo lên trên đọc tiếp

18. thetai

thetai Advanced Member

Sưu tầm được link fshare một số album DSD ở file word đính kèm, bác tham khảo nhé! Link tải file word: https://www.fshare.vn/file/WGBXHBV5SCYM

pqhung2005 likes this.
  19. emChip

emChip Advanced Member

Cảm ơn bác đã chia sẻ, em thích bài này quá, bác có cả album Moonlight Serenade này không chia sẻ thêm bác nhé :)

Haolq likes this.
  20. Haolq

Haolq Advanced Member

Download ở đây bác ơi. Download xong convert qua *.wav nhé . Nghe hay hơn là nghe file *.flac lấy về
    https://www.fshare.vn/file/16JXRRAU5VPM

Last edited: 5/2/18
    emChip likes this.
  21. giahuy

giahuy Shop

Đã hoàn tất kịp cho 3 Bác cuối cùng trước khi khóa sổ
    Chuyến hàng cuối năm này đi 3 miền đất nước Hà Nội, Kontum , Sài gòn . Mong rằng âm nhạc mà DAC Pure DSD Giahuy sẽ mang đến cho các Bác niềm vui trước tết và trong tết
    Em đã có thể tạm rãnh tay bắt tay vào làm đồ chơi cho chính mình (hiện không còn cái DAC ,Music server, phono box nào trong nhà để nghe tết cả )
    Cuối một năm em lại tự đặt kế hoạch cho mình trong năm mới sẽ là tiếp tục DIY các sản phẩm không giống ai và chưa ai làm tại Việt nam
    1.Dac DSD Giahuy phiên bản mới differential vẫn duy trì chất âm đặc trưng của Dac Giahuy nhưng khắc phục tất cả nhược điểm hiện nay
    2.Super Bridge để kết nối DAC giahuy với Music server thông qua ngõ Ethernet cho theo kịp trào lưu Network audio
    3.Bộ nguồn Linear đa năng dành cho Switch , Pi, Music server trên cơ sở bộ nguồn Linear Giahuy đã có
    3.Không quên mảng Analog truyền thống em sẽ nâng cấp Phono Box XONO để mảng analog bắt kịp mảng digital (trong năm qua chạy theo digital quá hơi bỏ bê analog)
    4. Sản xuất Motor & mạch điều khiển Motor cho cối xay với chất luọng ngang bằng các motor rởi của SHIMA SEIKI để các Bác có thể nâng cấp cối xay hiện hữu lên tầm cao mới
    5. Hoàn thiện thiết kế mạch play back và record bằng Tube cho băng cối

He he muốn thì thật nhiểu nhưng không biết có đủ thời gian để thực hiện không , vì sau tết vẫn còn nhiều Bác đang chờ Music server và DSD DAC !!

22. qasound

qasound Advanced Member

Đại diện anh em, em cảm ơn anh nhiều về tất. Năm sau cho em tham với anh làm Super Bridge nhé...hiện tại em tạm thỏa mãn cái bridge theo định hướng rồi...nhưng Ethernet card phải khoan cắt mất đi thẩm mỹ quá, nên vui xuân với nó trước đã.

23. pqhung2005

Em cũng rất cảm kích về tinh thần làm việc và tấm lòng sẵn sang chia sẻ kiến thức / kinh nghiệm của anh giahuy.
    Năm nay em mới theo bác được (1) và (2). Hy vọng năm tới sẽ tiếp tục 3, 4, ...

24. thetai

thetai Advanced Member

Sáng nhận được tin nhắn của bác giahuy mà mừng quá. Của em là 1 trong 3 chuyến tàu hoàng hôn này rồi. Em lại ở xa nhất (HN), nóng lòng quá :)

Attached Files:

File size:
      863,8 KB
      Views:
      64
    qasound and asap like this.
  25. nvss

nvss Advanced Member

Gửi bác Gia Huy, bác Haolq và các bác dùng MAC OS, Audirvana để playback với Pure DAC Gia Huy. Các bác giúp em cấu hình thế nào để hiện lên DSD 256 và 512 với ạ?
    Cảm ơn các bác.

Share This Page

Loading...