Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. Haolq

Haolq Advanced Member

Trên web của nó nói là:
    Output Format
    I2S 32bit or DSD64,DSD128 - On Windows DSD256,DSD512 too
    máy của em cũng vậy . Chỉ lên đến 128 trong Mac Osx

nvss likes this.
  2. panzer90

panzer90 Advanced Member

Xin các bác file schemic về mạch dac này ah e thấy khá đơn giản mà nhìn hay ah, tìm lại trong topic mà mãi ko thấy

Last edited: 7/2/18
  3. giahuy

giahuy Shop

Do MAC OS chỉ hổ trợ DSD qua định dạng DOP để truyền dẫn nên sẽ giới hạn DSD128
    Ở các soft cho windows mà xuất DSD qua định dạng DOP cũng chi tới DSD 128
    Chỉ khi nào xuất đuọc pure DSD thì sẽ xuất được tới 512
    còn AMANERO trong DAC DSD Giahuy thì chơi 512 vô tư Bác ạ

nvss and qasound like this.
  4. Haolq

Haolq Advanced Member

Em cài thử Daphile sao nó ko xuất Native qua DAC dsd bác Giahuy. Nó chỉ có lựa chọn convert DSD qua PCM.

5. giahuy

giahuy Shop

vẫn được Bác ạ

guile likes this.
  6. Haolq

Haolq Advanced Member

Native bị mờ đi, nó ko cho mình chọn anh ạ. [​IMG]

nvss likes this.
  7. nvss

nvss Advanced Member

Oh, vậy ạ. Em cảm ơn bác và bác Gia Huy đã reply cho em.

8. doctorthanh77

doctorthanh77 Advanced Member

E ở kon tum đã nhận được Dac Gia Huy lúc trưa, bay dzô cắm rút mò mẫm tới chiều thì e nó mới cất được giọng hát....ui...sướng tê người! E không ngờ bộ dàn e hôm nay hót hay đến vậy! Nghe một mạch từ chiều đến giờ mà không muốn nghĩ. Cảm ơn bác Gia Huy rất nhiều! Chúc bác cùng gia đình đón Xuân thật vui vẻ và bình an!

qasound likes this.
  9. thetai

thetai Advanced Member

Em đã nhận được Pure DSD Dac của bác giahuy gửi ra Hà Nội, đã nghe thử tại nhà em và một bác quen cũng trên diễn đàn. Tuy nhiên sát tết rồi, ít thời gian quá không có điều kiện để đưa bác chauphuong và Hagemi mượn nghe thử được. Hẹn các bác thời gian qua tết em sẽ mang đến nhà từng bác cùng nghe và cảm nhận.
    Chúc các bác kỳ nghỉ tết vui vẻ!

cottu, qasound, Hagemi and 1 other person like this.
  10. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Hay quá bác ơi. Hẹn bác ra tết nhé :)

kenzoman likes this.
  11. cottu

cottu Advanced Member

Em thì có MS của bác giahuy. Mời các bác rảnh qua test ở nhà em nhé!

Hai_nd and thetai like this.
  12. giahuy

giahuy Shop

Như vậy là 3 Bác cuối cùng trong nănm đều đã nhận được DAC và hài lòng với chất lượng âm thanh mà DAC Pure DSD Gia Huy mang lại , đó cũng là niềm vui của em , chúc tất cả các Bác đang và đã sở hữu những tác phẩm của em một mùa xuân mới hạnh phúc !

Rãnh tay được mấy ngày , em đang thử nghiệm DAD DSD Giahuy với phiên bản Differential , phiên bản này sẽ loại trừ tuyệt đối nhiễu đầu bài cuối bài kết hợp luôn phần khữ tiếng POP , tuy nhiên có thể sẽ làm mất luôn các hài âm bậc chẵn chính là cái mà làm các Bác đang nghiện âm thanh của DAC DSD Giahuy , kết quả phải đợi em hoàn tất phần analog cho nó nữa và test so sánh thì mới có thể đưa ra phiên bản DaC DSD Giahuy 2018 đươc

13. bskhang

bskhang Advanced Member

Lại tiếp tục hóng phiên bản mới của bác

Binh217 likes this.
  14. panzer90

panzer90 Advanced Member

E thk phiên bản pcb ntn kaka hóng

15. vannam08031967

vannam08031967 Approved Member

Bác Giahuy làm thêm bản DAC này để có thêm option cho anh em là quá tốt.

16. Audiotaitrau

Audiotaitrau Advanced Member

Happy New Year bác Giahuy. Mình quan tâm sản phẩm DAC của bác, xin bác vui lòng cho xin thông tin và cách đặt hàng ạ. Mình ở SG. Tk's

17. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác , cám ơn bác đã tin tưởng
    Bac check PM nhe

18. giahuy

giahuy Shop

Dear các bác nhân dịp nghĩ Tết , có được mấy ngày nghĩ , mình đã nghiên cứu và thực hiện xong phiên bản DAC DSD Giahuy 2018 với các update khắc phục tất cả nhược điêm của DAC DSD Giahuy phiên bản 2017
    1. Dùng mạch differential để loại bỏ hoàn toàn 100% nhiễu đâu bài và cuối bài
    2. Thiết kế lại mạch mute để loại bỏ 100% hiện tượng pop click khi chuyển bài
    3. Nếu chỉ dùng mạch differential thuần túy chất âm gây nghiện đặc trưng của DAC Giahuy sẽ bị ảnh hưởng nên phần IV và Analog và nguồn phải thiết kế lại để phù hợp với mạch differential để chât âm vẫn gây nghiện như xưa
    4. Các dây dẫn tín hiệu thay bằng dây mạ bạc để tăng độ chi tiết
    Kết quả sau khi upgrade như hình đính kèm
    Hy vọng với phiên bản này DAC DSD Giahuy sẽ làm vừa lòng tất ca đôi tai khó tính
    PS. Các Bác sử dụng phiên bản củ cứ sử dụng cho đến khi nào thấy cần nâng cấp thì PM cho em nhé

19. pqhung2005

pqhung2005 Advanced Member

Mấy ngày Tết anh giahuy không đi đâu mà chỉ miệt mài nghiên cứu audio ah?

20. Haolq

Haolq Advanced Member

Bây giờ nhìn DAC dsd của anh đúng là ngon thật . Bản Balance đã chuẩn hoá chưa anh !

21. Hai_nd

Hai_nd Advanced Member

Dear bác @giahuy,
    cho em đăng ký 01 DAC DSD Giahuy 2018 nhé.
    Chúc bác năm mới mạnh khỏe, hạnh phúc và thành công.
    Trân trọng cám ơn bác.

22. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn lời chúc đầu năm của Bác, em cũng chúc Bác lại như vậy , Bác check PM nhé

Hai_nd likes this.
  23. lmcuong4u

lmcuong4u Advanced Member

@giahuy
    Phiên bản Dac 2018 đẹp quá anh, nhìn không đã thấy phê, ực ực...
    Em xin đăng kí 1 suất update nhé, lúc nào anh rảnh nhờ anh giúp với!

tqv-hcm likes this.
  24. giahuy

giahuy Shop

Để giúp các Bác tự DIY hiểu rõ thêm về cơ chế loại bỏ tiếng nhiễu đầu bài , cuối bài và tiếng pop em trình bày quá trình khắc phục như sau:
    Tiếng nhiễu đầu bài và cuối bài , tiếng nhiễu này là đặc trưn của mạch DSC1 nguyên thủy , nó xuất hiện rất ngẫu nhiên và có bài bị có bài không , nguyên do là khi thu âm , ở các đoạn silent (không có âm thanh) tùy từng bài mà nền âm có độ ồn nền nhỏ hoặc lớn chứ không phải là im lặng tuyệt đối đối với 1 số bài có độ ồn nền ở những khoản lặng <-60dB thì amanero vẫn phát xung kênh Left và Right , nhưng xung này có độ dài khoảng 1 và 0 bằng nhau
    khi đưa vào mạch FIR ở những đoạn im lặng thì tổng các xung này ở ngõ ra ở mạch FIR sẽ bù trừ nhau và điện thế ngõ ra =0
    Đối với một số bài có khoảng lặng >-60 dB thì độ dài xung sẽ không bằng nhau , mà sẽ biến đổi tùy thuộc vào độ nhiễu của các IC 74HC595 trong mạch FIR nên nhớ rằng xung được phát ra = với tần số DSD vì dụ DSD64 thì xung là 64x44.1=2.8MHZ , sự thay đổi ngẫu nhiên do nhiễu bản thân các IC 74HC595 sẽ tạo ra dãi nhieu âm thanh nghe được
    Như vậy để giải quyết trường hợp này , một là sử dụng linh kiện 74HC595 đăc biệt tốt ít nhiễu thì hiện tượng này là nhỏ nhất va nằm trong phạm vi chấp nhận được,
    Tuy nhiên để khắc phục hoàn toàn , thì ta cần sử dụng mạch differential tức là tạo ra 2 đường tín hiệu hoàn toàn đối xứng nhau thay vì dùng 4 con IC 595 cho mỗi kênh , ta dùng 8 con IC 595 cho mỗi kênh , xung tạo ra tại 2 đường tín hiệu khi hòa vào nhau sẽ khử các nhiễu cùng chiều , lưu ý 8 con IC 595 cũng phải dùng chung 1 loại thì mới có tác dụng loại nhiễu .
    Tiếng POP , tiếng pop này xuất hiện khi mở máy , tắt máy và khi chuyển bài
    Khi mở máy , các mạch điện cung cấp điện không đồng đều , tất cả tín hiệu khi khởi động truyền ra đường tín hiệu analog gây tiếng POP lớn
    Khi tắt máy thì ngược lại : các tín hiệu tắt không đồng bộ cũng sẽ gây ra tiếng pop
    Khi chuyển bài , do đặc trưng của tín hiệu DSD là tín hiệu dựa trên nguyên tắc delta sigma , nghĩa là khi tắt máy giá trí điện thế ngõ ra ở mạch FIR không bằng 0 mà là giá trị tích lủy trước đó ví dụ ngay ca khi im lặng mà ta đổi bài thì điện thế tích lũy ngay , chính điện thế này sẽ gây tiếng POP
    Để khắc phục mạch Mute phải thiết kế bảo đảm các vấn đề sau :
    Khi bật power on , đường tín hiệu phải ở trạng thái nối xuống mass, cho đến khi người dùng phát nhạc thì nó mới được ON
    Khi chuyển bài đường tín hiệu phải OFF trước khi chuyển tín hiệu và khi có tín hiệu bài hát rồi mới được on ( thời gian từ OFF - ON phải khống chế và điều chĩnh được do khi dùng với SSD khác HDD khác và Network lại khác)
    ( do đó có hiện tượng tiếng pop khi dùng network hay khi dùng HDD gắn ngoài to hơn ổ SSD)
    Khi bật power OFF , đường tín hiệu phải OFF ngay khi tắt điện thì mới không có tiếng POP và ồn trong qua trình tắt
    Mạch MUTe này cói vậy hơi phức tạp chút , và nhất là không dùng relay được vì tiếng ồn và xung điện tạo ra khi on off cũng gây POP

25. bskhang

bskhang Advanced Member

Em đăng ký một xuất update ạ

Share This Page

Loading...