Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. pdthang

pdthang Advanced Member

vậy bác GH cũng cho mình đổi bộ đã đặt bác sang bộ DAC 2018 + music server nha. tks! bác

2. qasound

qasound Advanced Member

Anh @giahuy công nhận cái này mạch rất đẹp, em update luôn nhé. Mai chắc em vác xuống.

3. yennhi

yennhi Approved Member

Trông bác giahuy hoàn chỉnh phiên bản 2018!

4. giahuy

giahuy Shop

Bản Balance anh đã chừa sẳn để lắp thêm 1 bộ Tube nữa , nhưng hiện chưa ai có nhu cầu nên anh chưa lắp vào, để vài hôm nữa anh lắp xong rồi báo để em test trên bộ dàn Balance vì dàn của Anh hiện cũng là Single end thôi

tqv-hcm, nvss and Haolq like this.
  5. tengivay

tengivay Approved Member

DAC 2018 nhìn gọn quá bác. Mà cái phần trống bác định chừa cho bộ tube có chức năng gì vậy bác Giahuy!

6. giahuy

giahuy Shop

DAC này xuất âm bằng Tube Bác ạ
    Nếu dùng Single end chỉ cần 1 bộ tube ( đã lắp sẳn) , nếu Bác nào cần xuất Balance , thì lắp thêm 1 bộ Tube nữa giống y như bộ tube sẳn có và cổng Balance là xong , phần nguồn cho tube đều đã thiết kế sẵn cho Balance

7. Hai_nd

Hai_nd Advanced Member

Khi nào đi thì các bác @cottu cho em bám càng nhé. Many Tks:)

8. Hai_nd

Hai_nd Advanced Member

9. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Chào Bác giahuy,tôi đang chờ bo soekris r2r gửi về để nâng cấp bản Dac dsd+pcm balance luôn thể,vì sát tết quá các bác ở HN gửi vào không kịp,tks !

10. giahuy

giahuy Shop

Hiện nay DAC Pure DSD chỉ đủ chổ để lắp thêm một bộ tube cho Balance thôi Bác ơi . Bác lấy bo về cứ mang lên để tôi nghiên cứu va làm một DAC PCM để so sánh nếu nó chơi PCM hay hơn Dac Pure DSD chơi PCM thì sẽ nghiên cứu tích hợp chứ chưa tích hợp ngay được liền nhé .

tqv-hcm likes this.
  11. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Cám ơn bác “ giahuy” để cuối tuần nhận bo soekris về tôi đưa qua bác nghiên cứu luôn thể…?!

Last edited: 22/2/18
  12. Hai_nd

Hai_nd Advanced Member

Bá cáo các bác, em đã đặt bác Giahuy cả super DAC và MS rùi ạ:)
    Các thiết bị này có dùng được với tiếng từ HD player cho các file blue-ray iso passthrough không bác @giahuy ?

13. giahuy

giahuy Shop

Dac pure DSD Giahuy chỉ có cổng vào USB do đó HDplayer của Bác không xuất ra DAC DSD được Bác ạ
    Tuy nhiên nếu bác muốn chơi Blueray ISO phát âm thanh qua Dac Pure DSD thì vẫn có thể được (em sẽ test trực tiếp tối nay), bằng cách dùng Jriver trên music server ( do MS server có cổng HDMI , Bác có thể nối vào TV và xem nhạc trực tiếp vẫn được , lúc đó âm thanh tử file Blue-ray sẽ qua DSP của Jriver và convert thành DSD xuất ra cổng USB cho DAC DSD chơi Bác ạ , như vậy là coi như Bác có thể bỏ luôn HD Player ( tuy nhiên nếu Bác đinh chơi như vậy thi báo cho em để em mở một số tính năng Video của Windows , vì MS Server đăc biệt phục vụ cho nghe nhạc Hiend nện em tắt tất cả tính năng Video cho nó nhẹ Bác ạ)

viking and Hai_nd like this.
  14. Hai_nd

Hai_nd Advanced Member

15. Hai_nd

Hai_nd Advanced Member

Em thì không rành về kỹ thuật, em chỉ định khi cần xem Thu.y N.ga lấy tiếng từ HD player qua MS còn vẫn lấy hình từ HD player sang TV bác @giahuy:), còn nếu ko được thì theo cách của bác:)

nvss, viking and pdthang like this.
  16. Acrossusa

Acrossusa Approved Member

Nhờ bác Giahuy giúp mình vụ này:
    minipc ASRock {win 10 +JRiver} -->
    DAC L.K.S MH-DA003 Dual ES9018(Amanero) chỉ play đến DSD 256 ,khi play DSD 512 nó tự động đổi qua PCM ,có phải tại amanero cũ cần thay ver mới hoặc setup JRiver ,mong bác giúp .Cám ơn bác

17. qasound

qasound Advanced Member

Theo em có thể do firmware DAC và chip ES9018. DAC của anh giahuy là chipless.

Acrossusa likes this.
  18. giahuy

giahuy Shop

1. Dac dùng chip ES9018 là DAc dùng chip PCM , mặc dù nó có thể nhận được DSD đến 512 nhưng sau đó tất cả đều dược biến đổi thành PCM trong chip DAC trước khi xuất ra ngõ analog
    2. Bác kiểm tra Jriver , File DSD được Jriver xử lý qua 1 trong 2 hướng
    1 Hướng là file DSD truyền trực tiếp qua cơ chế Bitstream ( Bác vào tool -audio-bitstreaming -DSD)
    Hướng thứ 2 là qua bộ DSP
    Nếu dùng DSP , tất cả các file kể cả DSD và PCM đều tự động convert ra định dạng mà Bác chọn ví dụ Bác chon 4xDSD in DOP format thì tất cà các file đều xuất ra DSD 256 kể cả DSD 512
    Chắc Bác chọn chế độ này nên DSD512 mới đổi sang 256
    nếu bác dùng DAC chip ES9018 với Amanero , cách tốt nhất là Bác không chọn DSP , chỉ chọn Bitstream =DSD
    Như vậy khi Bác phát DSD thì Jriver sẽ xuất ra DSD native 64->512 tùy định dạng gốc , còn phát PCM thì nó ra PCM không convert gì cả , Amanero sẽ hiểu và xuất ra I2S phù hợp cho ES9018
    Ngoài ra nếu xuất native DSD 512 mà Dac vẫn khơng nhận thì có nhiều khả năng DAC của Bác người ta thiết lập chế độ tối đa của ES9018 chỉ là DSD 256

Acrossusa likes this.
  19. Acrossusa

Acrossusa Approved Member

Cám ơn bác Giahuy rất nhiều ,hiện setup cách 1,đang kiếm cách đưa pure dsd DAC giahuy(tube) về ráp chung với Pow Cary CAD-120SMKII(tube)

qasound likes this.
  20. Audiotaitrau

Audiotaitrau Advanced Member

Dear các bác, tối qua mình đã ring được em Pure DSD của bác Giahuy về nhà (gần 21h) và tranh thủ cắm rút ngay. Với Jriver chỉ vài thao tác là em nó chơi được ngay những file DSD còn Foobar mình đã làm theo chỉ dẫn cài đặt của bác Giahuy nhưng chưa có tiếng ra loa. Về âm thanh mình xin có vài lời nhận xét như sau: thật tuyệt vời, âm thanh tràn đầy phòng nghe (phòng mình 25m2) volum trên amply chỉ mở ở mức 9h, trước tới giờ nếu chơi SACD trên đầu CDP thường phải mở volum ở mức 11h. Tiếng ca sĩ hát nghe rõ ràng và các thiết bị phối khí cho bài hát cũng thật rõ và chi tiết, lớp lang. Nói chung mình không biết mưu tả sao nữa...Với Pure DSD của bác giahuy mình đang khám phá những file nhạc DSD ngủ quên lâu nay trên HDD. Thanks bác Giahuy, chúc bác nhiều sức khỏe để tiếp tục nghiên cứu cho Pure DSD.

nvss, Hai_nd and qasound like this.
  21. Hai_nd

Hai_nd Advanced Member

Bác @giahuy đã test chưa ạ?

viking likes this.
  22. Hai_nd

Hai_nd Advanced Member

Hôm nay tải vài bản CD links ở forum này, khai quật chơi trên Tvix Cafe (dùng HDD), ko có DAC mà tai trâu nghe khá ổn!?
    Có MS và DAC @giahuy nữa thì.... : ))

23. Audiotaitrau

Audiotaitrau Advanced Member

Xin hỏi các bác giữa hai phần mềm nghe nhạc Jriver và Foobar thì phần mềm nào nghe file DSD hay hơn ạ?

24. giahuy

giahuy Shop

OK rồi Bác , Bác không cần dùng HD Box nữa để xem thuynga paris với âm thanh chất lượng cao , Bác dùng bất cứ phần mềm video nào bác thích chạy trên MS Server Giahuy , âm thanh sẽ được em setup đổi qua DSD để chơi với DSD giahuy được hết Bác ạ

nvss, viking and Hai_nd like this.
  25. Hai_nd

Hai_nd Advanced Member

Right here waiting for ...yr boxes:)
    p/s bác @viking tham khảo nè.

viking likes this.

Share This Page

Loading...