Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. Hai_nd

Hai_nd Advanced Member

Các cao thủ/chuyên gia xem 5G tác động đến chơi HiRes/DSD như thế nào ạ?

2. viking

viking Advanced Member

Dạ, Em cảm ơn Anh.

3. doctorthanh77

doctorthanh77 Advanced Member

Nghe vậy có ảnh hưởng gì đến chất âm không bác giahuy? E nghĩ khi bật tính năng video và sử dụng cổng HDMI sẽ tăng nhiễu phải ko ạ? E cũng muốn nhờ bác làm thêm Music sv, bác inbox giúp e với.

4. Hai_nd

Hai_nd Advanced Member

Bác @giahuy cài luôn video software cho em để P&P luôn nhé?

5. giahuy

giahuy Shop

Thực ra MS Server em thiết kế chủ yếu dành cho nhu cầu nghe nhạc Hi-end với chất lượng cao nhất có thể thay cho việc phải mua các music server đắt tiền như kiểu Aurende), việc dùng nó để xem video thực ra chỉ là tận dụng và dành cho bác nào muốn nghe âm thanh của video qua Dac DSD mà thôi , đương nhiên việc dùng MS server để xem video cũng sẽ làm ảnh hưởng đến chất lượng âm thanh nếu Bác là người khó tính và có đôi tai vàng
    Cách dùng như sau :
    Xuất Video bằng bất cứ phần mềm video player nào chạy trên windows như VLC , Media player ... cài đặt để các video soft player này xuất ra card sound onboard của MS serevr
    Bật chức năng Live play của Jriver , âm thanh sẽ tự động dẫn qua Jriver và dùng DSP của Jriver tự động chuyển đổi ra định dạng DSD va phát ra DAC (Foobar cũng có thể làm tương tự với Cable ảo)

nttung1977 and nvss like this.
  6. Scorpio

Scorpio Moderator

Bác chuyển qua nhiều tầng thế làm gì cho phức tạp

Jriver hỗ trợ quản lý thư viện phim, xem phim HD, chạy phụ đề ngon lành luôn mà

7. giahuy

giahuy Shop

Đúng rồi Bác tuy nhiên nếu dùng DAC Pure DSD của em thì âm thanh từ các file Video là âm thanh PCM lại không chạy qua DSP của Jriver để đổi ra DSD được ! đó mới là vấn đề , nên cần sử dụng theo cách em mô tả để có thể chơi Video với Dac Pure DSD
    Còn nếu với Dac PCM thì không cần làm gì cả

8. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Các bác ở Hà nội anh em gặp nhau một buổi đánh giá Dac đi ạ, số của em 09836559II

9. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Bác nào chủ trì đi ạ. Em xin một chân vác Dac đến :)

Hai_nd, thetai and kenzoman like this.
  10. pqhung2005

pqhung2005 Advanced Member

Nhà bác kenzoman có hệ thống tham chiếu hí èn lắm.

kenzoman likes this.
  11. kenzoman

kenzoman Advanced Member

Bộ của bác hiện đã ổn chưa, hôm nào em sang nhà bác thẩm xem khác với nhà em ra sao.

Các bác tụ nhà em cũng được, các bác cứ mang Dac với dây dợ phụ tùng kèm theo, đánh gục con cd cỏ của em thì Dac chắc chắn hay ạ :)

Em ở Mỹ đình 2, hẹn tối thứ 7 này triển luôn các bác nhé, sđt em ở trên các bác cứ liên lạc

Hagemi and Hai_nd like this.
  12. chauphuong

chauphuong Advanced Member

đã có cách nào để dual pc (server và renderer) +DAC giahuy chơi được chưa anh (Roon ko tính)?

13. giahuy

giahuy Shop

Rồi đó em:
    1. Dùng Server cài Jriver , kích hoạt DLNA của Jriver
    Dùng MS server Giahuy cài Volumio làm network Renderer
    Lúc đó Jriver sẽ hiểu Ms server Giahuy là Volumio Renderer ,vào config DLNA Server chọn bit stream DSD
    Sau đó cứ stream file DSD bất kỳ la Volumio Render nhận và xuất ra Dac DSD Giahuy

Nhược điểm của cách chơi này là khi streaming chức năng DSP của Jriver không hoạt động được do đó
    Stream PCM thì Volumio nhận là PCM , stream DSD thì volumio nhận là DSD không convert PCM to DSD on the fly được do đó khi dùng với Dac DSD Giahuy chỉ stream được file DSD , muốn nghe file PCM thì convert ra DSD trước

Còn khi dùng với các DAC PCM thì thoải mái vì khi Volumio nối với DAC PCM thì em truyền DSD hay PCM gì cũng đều bị convert ra PCM hết (tiện thì rất tiện nhưng mất đi cái hay của DSD)
    cách này nếu dùng Dac PCM thì em cũng có thể Stream bằng FOOBAR được khi cài thêm plugin UPNP Renderer tuy nhiên plugin này chỉ nhận streaming PCM còn stream DSD thì do định dạng không đúng nên Volumio sẽ tự động đổi thành PCM luôn chứ không ra DSD nên không dùng với Dac DSD Giahuy được

2. Nếu muốn chơi 2 máy tính thì theo anh test và logic của vấn đề thì cách chơi cho SQ cao nhất với DAc DSD Giahuy như sau :
    a. Dùng MS Server Giahuy cài Volumio làm MS server
    b. Dùng Nec server ( hay bất cứ server hay Nas chuyên dụng nào cũng được) cài RAID 1 ( 2 ổ HDD giống nhau)
    làm NAS
    Volumio đặt ở chế độ chơi Direct DSD , rồi truy cập vào file DSD trên NAS . Nếu không thích chất âm Volumio thì
    dùng Foobar hay Jriver trên Win 10 tối giản cũng đuọc và đọc file DSD từ Nas vào vẫn hay hơn đọc từ HDD hay SSD
    Logic của vấn đề như sau:
    Music server Giahuy là máy cấu hình thấp Fanless , có độ nhiễu rất thấp , nguyên tắc chung để nghe hay nhất là làm sao MS Giahuy hoạt động ít CPU nhất , ít dùng điện năng nhất , ít nóng nhất thì sẽ ít nhiễu nhất và Jitter tốt nhất
    Khi xử lý File DSD thuần túy MS Server dùng ít tài nguyên CPU nhất
    , vì thông tin DSD không cần xử lý gi cả
    chỉ đọc vào từ nguồn cung cấp File ( HDD, SSD, Network) và chuyển qua cổng USB là xong nhiệm vụ

Nếu File DSD chứa trên ổ HDD hay SSD nằm trên MS Server , thì CPU phải làm thêm nhiêm vụ điều phối quá trình đọc file từ đĩa HDD hay SSD , đọc file tren HDD thì phải truy xuất tuần tự (chậm) đọc tren SSD thí nhanh nhưng kèm với nhiễu , thông tin đọc được ghi lên Ram và sau đó lại xuất ra USB
    Nếu đọc từ network thì thực chất là đọc từ RAM vì nguyên tắc truyền mạng là TCP/IP thông tin truyền theo từng gói (package) không quan tâm đến thời gian , ví dụ khi ta đọc 1 file DSD trên NAS , Nas sẽ nạp file này lên Ram của NAS ( Buffer) và chuyển qua MS Server ( Do cơ chế NAS và RAID 1 , việc nạp này nhanh hơn ở MS Server nhiều lần.) theo từng gói ( packages) , khi MS Server nhận được nó lại nạp vào Buffer(Ram) của nó Volumio lúc đó sẽ lấy data từ Ram và chuyển qua USB
    Nếu nghiên cứu vế thuật toán , thì quá trình này cũng tương tự như khi Renderer nhận streaming theo như cách số 1
    nhưng nhanh hơn nhiều vì không thông qua bước chuyển đổi từ DSD sang DOPE như cách trên va không hạn chế ờ mức DSD 64 mà có thể truyền tới DSD 512 như ROON và ROON Bridge
    ( hiện nay toàn bộ cách truyền DSD Over DLNA hay UPNP đều chỉ truyền được DSD 64 thôi (kể cả PS direct stream với Bridge)

Về chất lượng âm thanh (SQ) thì Anh nhận thấy nó hay hơn cách chơi foobar trực tiếp và chới Renderer khá rõ , Bác QA SOUND cũng là chuyên gia về mạng khi cài đạt theo cách này cũng cho thấy kết quả rất tốt !
    Chỉ có 1 nhược điểm là nếu chơi File PCM với Volumio theo cách này , mình phải convert PCM ra DSD trước rồi chép vào NAS không convert On the Fly được thôi em
    Còn nếu chơi với Foobar hay Jriver thì vẫn OK
    Khi chơi cách này sẽ thấy rõ vai trò quan trọng của các thanh RAM trong MS Server Giahuy, RAM phải lớn , Buffer ( nới chứa tạm thông tin từ network chuyển qua phải setting đủ ví dũ anh đang set 12MB), Ram phải nhanh và sạch để khi hoạt động nhiều không gây nhiễu
    Chọn lựa Ram phù hợp chất lượng âm thanh hay hơn khá nhiều
    Cũng lưu ý máy làm NAS cần xử dụng Máy chuyên dùng làm SERVER hay NAS chuyên nghiệp không dùng máy Workstation hay desktop thông dụng
    Các linh kiện trên đường đi của mạng cũng dùng loại tốt theo đúng tiếu chuẩn network để loại trừ các cản trở quá trình truyền data , tuy nhiên không cần quá tốn tiền cho các thiết bị này ví dụ dùng nguồn Linear cho switch , hay dùng dây network đắt tiền

Last edited: 1/3/18
    nttung1977, longhorn, viking and 3 others like this.
  14. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Dính đến volumio thì ko bàn vì ngồi convert offline mấy ngàn album PCM sang DSD thì ko khả thi lắm (mà em cũng ko biết làm như nào???!!!)
    "Còn nếu chơi với Foobar hay Jriver thì vẫn OK " là sao anh? Tức là foobar hay jriver vẫn phải convert on the fly thì DAC giahuy mới đọc được phải ko ạ? Vậy thì vẫn có ảnh hưởng đến SQ?

15. giahuy

giahuy Shop

Foobar và Jriver vẫn phải convert on the fly , tuy nhiên khi xử lý vơi Nas nó cũng đỡ tốn tài nguyên CPU hơn và cụng ít nhiễu hơn , SQ chắc chắn sẽ ảnh hưởng nếu so với việc chơi trực tiếp DSD , tuy nhiên là chấp nhận được , chỉ có các đôi tai vàng sẽ không chấp nhận được thôi :)
    Việc convert PCM ra DSD rất đơn giản , dùng Jriver để convert nguyên Album từ Flac hay wav sang DSD mất chừng 5 phút cho 1 album thôi em

tackehoa and chauphuong like this.
  16. thetai

thetai Advanced Member

Bác Hagemi có DAC của bác giahuy rồi à? Em đăng ký mang 1 DAC của bác giahuy đến để sơ-cua nhé! Mong bác nào đứng ra tổ chức tham chiếu và cùng đánh giá.

17. Hagemi

Hagemi Advanced Member

E chưa có bác ơi. Vẫn dùng Dac ES9038pro thôi bác. Bác nhớ vác bác giahuy đến cho a e trải nghiệm nhé

18. thetai

thetai Advanced Member

OK bác, em luôn sẵn sàng. Cuối tuần này làm luôn đi các ở Hà Nội ơi, các bác cứ báo địa điểm là em bê DAC tới cùng trải nghiệm, đánh giá, thảo luận cho vui ạ!

19. Hagemi

Hagemi Advanced Member

Bác @kenzoman nhận chủ trì đăng cai rồi. Các bác sắp xếp và thống nhất thời gian nữa thôi.
    Em xin phép bác @kenzoman lập topic mới để anh em trao đổi khỏi loãng topic cúa bác giahuy nhé
    https://vnav.vn/threads/giao-luu-dac-tai-ha-noi.54380/

Last edited: 1/3/18
    pqhung2005, nvss and Hai_nd like this.
  20. Minoan

Minoan Advanced Member

Hóng xem phiên bản mới 2018 của bác giahuy

21. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Em xin lỗi viết nhầm ạ.................

22. longhorn

longhorn Advanced Member

Nếu mà nói nhanh thì em nghĩ phải RAID 0 hoặc RAID 0+1 thì mới nhanh, vì nó là cơ chế phân luồng đọc ghi song song, còn RAID 1 là cơ chế backup an toàn dữ liệu.

23. ttho

ttho Advanced Member

Có cách nào chơi renderer bằng hqplayer không các bác. Em khoái chất tiếng của thằng này.

24. giahuy

giahuy Shop

Cám ơn bác correct em , đúng rồi Bác Raid 0 hay 10 mới nhanh hơn ! em dùng raid 1 để bảo vệ file DSD được sưu tầm thôi
    Nếu Bác nào muốn nhanh mà không muốn backup data thì dùng Raid0 với 2 ổ HDD
    Nếu có điều kiện (hiện ổ HDD cũng rẻ) thì dùng Raid 10 với 4 ổ HDD thì vừa nhanh vừa backup được

[​IMG][​IMG]

asap likes this.
  25. Audiotaitrau

Audiotaitrau Advanced Member

Dear các bác, về nguồn nhạc DSD hiện nay được chia sẻ khá phổ biến trên các trang web, từ khi dùng Pure DSD DAC mình phát hiện ra rất nhiều files nhạc của mình là dởm nhất là những file DSD128 dung lượng thì rất lớn mà nghe thì cứ như là nhạc MP3 mở lớn Volum vậy. Mình đang gặp vấn đề khi dùng Foobar và Jriver để chơi PCM mong bác Giahuy và các bác đã setup chỉ giáo ạ. Tk's

Share This Page

Loading...