Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. giahuy

giahuy Shop

Bác nhận xét đúng rồi đấy , thực ra hiện nay trên mạng số file DSD rất nhiều , vì để tạo ra file DSD hết sức đơn giản
    bất kỳ file nhạc mp3 , wav , flac thậm chí âm thanh rip ra từ DVD , youtube chỉ cần dùng Jriver là ta có thể convert sang định dạng DSD 64,128,256 trong vòng 1 nốt nhạc do đó việc lựa chọn các file DSD tốt cũng là một thú chơi của các bác yêu âm nhạc
    Thực ra file DSD tốt nhất chỉ tới từ 2 nguồn
    1. Bản RIP trực tiếp từ đĩa SACD , như ta đã biết SACD hiện vẫn chưa sao chép được , nên RIP trực tiếp từ SACD là bản DSD tốt nhất , lưu ý tất cả SACD hiện nay đều được ghi ở tần số 64 x44.1 Khz( DSD 64) , có upscale lên gì đi nữa cũng không nguyên bản bằng DSD 64 ( upscale có hay hơn không phụ thuộc nhiều yếu tố khác nữa nhưng nguyên bản thì vẫn là DSD64)
    2. Do các nhà SX file DSD chuyên nghiệp ví dụ Opus , DSD chanel.. Họ có thể thu DSD trực tiếp từ băng Master với định dạng gốc lên đến DSD 256 , 512 , tuy nhiên các file này không nhiều nhưng chất lượng là tuyệt hảo , tương tự là các nhà SX nhạc uy tín khác phát hành // file Hires PCM và file DSD thì chất lượng cũng rất tốt nhưng phải mua .

Kinh nghiệm của em khi download , thường chỉ down các file DSD 64 nào có Cover là SACD ( tức là sát xuất bản rip từ SACD nhiều hơn) mặc dầu cũng có khi bị lọt hầm , một số người upload file CD nhưng lấy cover SACD trên mạng gắn vào :)

Ngoài 2 dạng này thì hầu hết các file DSD 128 (100% file DSD nhạc việt là do người dùng tự làm bằng cách up scale CD hay file wav flac trện mạng , một số ít công phu hơn từ LP hay Reel tuy nhiên do chất lượng phần analog digital và chất lượng cối xay mà chất lượng có biến đổi . em đánh giá cáo các bản rip từ LP của Bác lanthang bên HD vietnam ). Các bản DSD mà có cover là CD thì 90% là up từ CD lên

Hiện em chơi DSD giahuy đối với file PCM như thế này : dùng Foobar hay Jriver convert on the fly ( Foobar thì bác cài thêm DSD processor , chọn chế độ convert tất cả file 44.1Khz,48 Khz ra DSD 64 với method D, Jriver thì chọn DSP trong audio tool convert tất cả ra DSD 1xnative , đặt buffer trong device =100ms/250ms để không bị lag ) nghe thử nếu thấy hay , thì convert off line (convert trước bằng phần mềm convert PCM to DSD)sang DSD64 để cất và chơi lại , việc này có tốn ổ HDD hơn là lưu file PCM tuy nhiên khi chơi trực tiếp từ file DSD này CPU sẽ làm việc it nhất nên SQ(sound quality) là tốt hơn chơi convert on the fly và nếu sau này chơi render hay nas lưu trữ đưới dạng DSD cũng hay hơn là chơi convert on the fly

Last edited: 3/3/18
  2. Tya

Tya Advanced Member

Về vụ pcm -> dsd thì em cực kì khuyến cáo một máy android cấu hình cao + app hf player của Onkyo.
    (Được biết Onkyo có ra một số model máy nghe nhạc có luôn app này nhưng chưa cầm sờ nên em nói về đt).

Nếu bác nào phát triển đồ diy android base thì cài app đó lên là cực ổn.

Về cái app hf player trước kia có cái dac cùi ibasso D14 thì em phát hiện sự khác biệt chất lượng âm với tính năng pcm realtime convert này.

Galaxy note8 + hf player ( pcm ->dsd realtime 5.6mhz high precision)
    OTG cable
    AK sp1000 (dac mode)
    Shure kse1500

Các bản nhạc Việt vốn ở pcm đều lên một tầm cao khác hẳn. Mà ko hề tốn thêm chỗ chứa vì file lưu vẫn pcm.
    Screenshot_20180303-114935.jpg Screenshot_20180303-114823.jpg

tqv-hcm and Hai_nd like this.
  3. Hai_nd

Hai_nd Advanced Member

Bá cáo các bác:)
    Em cũng mượn được DAC @giahuy (2017) về với bộ loa cỏ Powered Bose Accutimass 3. Trâu nghe thấy hay hơn rất nhiều! Tuy nhiên phát sinh vấn đề là một số file DSD một vài chỗ loa nhỏ cube speaker phát ra tiếng rè nhỏ?! Em cũng kiểm tra lại vài CD bằng CD Player (không có file CD tương đương) thì không thấy rè chỗ nào!
    Mong các bác cho cao kiến khắc phục ạ.
    Cám ơn các bác trước:)

4. Audiotaitrau

Audiotaitrau Advanced Member

Pure DSD DAC 2018 chơi êm re không rè hay pụp lúc chuyển bài cũng như kết thúc bác ạ. Bác Giahuy đã fixed.

Hai_nd likes this.
  5. Audiotaitrau

Audiotaitrau Advanced Member

Về vụ pcm -> dsd thì mình vẫn giữ con DAC cũ để chơi mất công cắm rút chút nhưng bù lại không mau đầy HDD khi convert từ file DSD > PCM. Tks bác Tya đã cung cấp một phương án tốt nhưng mình không có Galaxy note8.

6. chuongth

chuongth Approved Member

Em đã test thử chơi PCM qua DAC giahuy bằng máy dp-cmx1. Phải dùng realtime convert. Em thấy giao diện trên samsung với trên máy em y chang nhau.

7. chuongth

chuongth Approved Member

Em đã test thử chơi PCM qua DAC giahuy bằng máy dp-cmx1. Phải dùng realtime convert. Em thấy giao diện trên samsung với trên máy em y chang nhau.

8. guile

guile Advanced Member

Chia sẻ với các bác một cách khác để phát hiện ngay cả pcm hoặc dsd là xịn hay dỏm là dùng Roon, Roon có 1 chức năng cực kì tốn điện và tgian lúc ban đầu là quét file theo dạng wave form, nó quét từng track 1 , nó sẽ phát hiện ra album nào là xịn và album nào là không, kể cả rip từ sacd, đac biệt các album mua online là nó phát hiện ra tốt nhất, những album xịn nó sẽ giới thiệu cực kì chi tiết về album đó...nhưng rất tốn thời gian...e dùng i7 quét đúng 1 ngày...từ đó về sau ko bao giờ quét nữa

viking likes this.
  9. thetai

thetai Advanced Member

Trên Daphile cũng có cho lựa chọn convert từ PCM sang DSD trước khi cấp cho Amanero. Em thấy dùng DAphile rất ổn định, không nhiễu và không có tiếng pop đầu bài (Có thể có bài có nhưng đến thời điểm hiện tại em chưa thấy bài nào bị).

guile and panzer90 like this.
  10. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Daphile có cài vào ssd được ko bác nhỉ

panzer90 likes this.
  11. thetai

thetai Advanced Member

Được bác ạ. Nhưng nó là hệ điều hành riêng, chạy độc lập với windows và nếu cài thẳng vào ổ cứng ssd của máy tính thì máy không dùng windows được nữa. Em chọn giải pháp là cài Daphile trên USB (Hệ điều hành Daphile rất gọn nhẹ chỉ cần USB 2G là cài được), chọn first boot là USB Daphile; lúc nào không nghe nhạc nữa thì rút USB ra -> dùng máy tính bình thường.

12. panzer90

panzer90 Advanced Member

E cũng hón daphile có cài đc vào ổ ssd kết nối sata với main hay ko

13. chauphuong

chauphuong Advanced Member

À vâng dĩ nhiên em biết vụ cài usb, nhưng ko thích cổng usb bên mới hỏi ssd

14. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

em cũng đang sử dung con Liva Z, không install gì cả, boot từ Daphile USB. Nền âm khi sử dung theo cách này tĩnh hơn sử dụng Foobar từ Windows 10, mặc dù đã optimize, cõ lẽ do cái adapter của con Liva Z.

Em đang dự tính order bác Giahuy 01 con Music server chỉ dử dung để chạy Daphile. Lão @guile bảo phần cứng mà good thì Roon, Foobar hay daphie cũng như nhau. em lấy con Music server Giahuy về rồi test và so sánh xem sao.

viking and guile like this.
  15. guile

guile Advanced Member

Đúng bác, nên dùng SSD, ổ SSD 64 rẻ bèo, đừng dùng USB sẽ có hiện tượng quá nhiều album là nó burn luôn cái USB à

KevinTeo likes this.
  16. thetai

thetai Advanced Member

Bác đánh giá xem thế nào, em nghiêng về Daphile trên Liva Z. Hôm nào bác nghe test thì cho em ké với.

17. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

em thử đủ cách mà không thể install Daphile vào internal SSD trên con Liva Z được, con này chỉ support Win 10 nên đành phải boot từ USB.

18. thetai

thetai Advanced Member

Có thể nó khóa boot để đóng băng Win 10; hôm nào bác quẳng sang em để thử xem.
    Mà tiện đây em xin hỏi bác KevinTeo: bác đã nghiên cứu các minipc (VD như Liva Z), cái nào phù hợp nhất để play DSD chưa ạ?

19. qasound

qasound Advanced Member

20. giaphongn

giaphongn Advanced Member

Em thì cũng nghiên cứu các thể loại miniPC và cuối cùng cũng múc em Liva Z. Tháo luôn em ăng ten Wifi và Mic thu âm cho yên tâm :p
    Các bác dùng Liva Z chú ý là chỉ có 2 cổng USB gần nút nguồn nhất là không share băng thông nhé (file đính kèm)

Attached Files:

guile likes this.
  21. KevinTeo

KevinTeo Advanced Member

02 port đó thì 01 port em cắm day USB nối với DAC, 01 port giữa thì cắm HDD 2.5 và port bên ngoài cùng tay phải sử dung cho USB Daphile.

guile likes this.
  22. Tya

Tya Advanced Member

Nó chạy trên mọi đt Android (cả mấy đt và máy nghe của onkyo, teac) nên giao diện y nhau.
    Nhưng cấu hình phải mạnh để ko lag, ko vấp tiếng, nhất là lựa chọn 5.6Mhz high precision

chuongth likes this.
  23. giaminhvt

giaminhvt Approved Member

Chào các bác em là nb chính hiệu .
    Nhờ sự nhiệt tình của bác Huy nên sau vài ngày alo em đã rước được em DSD 2018 của bác Huy về cắm với " bãi xxx trâu " nhà em nên nay viết đôi dòng chia sẻ cùng anh em .
    Vì mới chơi nên em cũng chưa được nghe qua hàng háng nên em chỉ nói cảm nhận chủ quan của em. Thật sự DSD của bác Huy đã làm em vô cùng mệt mỏi rồi lại làm chia rẽ tình cảm vợ chồng em nữa ạ .
    Lý do là vì từ khi rước em nó về em ôm nó mãi , em nghe tới khuya nên vợ cả em nhăn nhó làm em khổ quá ạ. Vào vấn đề chính đây ạ. Các vấn đề của phiên bản 2017 đã được bác Huy fix hết không pop không nhiễu trắng gì cả rất là tuyệt vời. Còn về chất âm thì em không dám lạm bàn vì mình còn quá non trẻ. Em chỉ cảm nhận là ôi bộ dàn cùi của em nó hót hay làm sao em nghe hết bài này lại muốn thêm bài khác . Đôi dòng của em bác nào sắp rước Dac Giahuy chuẩn bị tinh thần ạ . Thanks ae !

Kavat, kenzoman, pqhung2005 and 4 others like this.
  24. tengivay

tengivay Approved Member

Em cũng mới nhận được cái Pure Dac dsd của bác Giahuy. Cảm giác lo lắng không biết có hay hơn cái dac cũ không? có hợp với hệ thống của mình không? nghe có hay không? Những cảm giác đó đã được loại bỏ hoàn toàn ngay sau khi hệ thống cất tiếng hót. Thanks bác Giahuy đã tận tình chia sẻ, giúp đỡ.

qasound likes this.
  25. anhton82

anhton82 Advanced Member

Chào các bâc và bác chủ. Em muốn nghe thử dac này ở HN có bác nào cho em trải nghiệm chút để em đặt 1 em chỗ bác giahuy ạ. Em đang chơi p3 + boss + isolator nguồn 5v ipower chơi dop thôi ạ

Share This Page

Loading...