Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. Acrossusa

Acrossusa Approved Member

Bác Gia Huy
    Bác cho mình xin vài files nhạc DSD512.Cám ơn Bác

2. Audiotaitrau

Audiotaitrau Advanced Member

Cùng nguyện vọng với bác Acrossusa nếu bác Giahuy có DSD512 mình cũng xin để trải nghiệm. DSD128 và 256 mình đã được nghe còn DSD512 thì chưa, dự là dung lượng sẽ lớn lắm...

3. tonyhiep

tonyhiep New Member

Xin các bác tư vấn dùm em server music gia huy cài phần mềm foobar/ JRiver + DAC gia huy , bây giờ em muốn láy file nhạc từ NAS synology thì cấu hình như thế nào ạh , và cài app diều khiển nas nào cho hdh androi/os. Mong các bác chỉ giáo dùm Thanks......

bahuyid likes this.
  4. giahuy

giahuy Shop

Bác vào explorer từ MS server Giahuy , nhìn thấy Nas ( nếu chưa thấy Nas thì config cho MS server . router , Nas cùng lớp mạng ) Bác map ổ Nas thành các ổ tương ứng
    Sau đó khi nghe bằng foobar thì cứ chọn các folder và play with Foobar như là chơi trên ổ SSD gắn trong máy thôi Bác
    Phần mềm cài trong điện thoại để điều khiển Music server không phải điều khiển Nas Bác có thể dùng Foobar controller cho nó dễ .
    MS server Giahuy chơi với Nas chất lượng hay hơn chơi với HDD gắn qua USB Bác ạ
    Nếu sau này trình vọc cao hơn , thì Bác có thể set MS SERVER Giahuy thành UPNP Render , set Nas thành UPNP Server
    rồi dùng Jriver để streaming nhạc từ Nas vào Dac như Bác QAsound đã làm

nttung1977 and nvss like this.
  5. qasound

qasound Advanced Member

Chào các bác, em xin chia sẽ về nguồn Linear quan trọng như thế nào em đã lab thực nghiệm.

Convert PCM to DSD
    Em chọn file 24bit/192 Betrayal - Yao Si Ting để làm mẫu convert file PCM qua DSD trên 03 Server. Jriver 22 convert PCM to DSD

1. Máy chủ HP 380 G7 Intel® Xeon® X5687 (3.60GHz/4-core) RAM 8GB ( Nguồn Switching)

2. Máy ảo VMware VSphere 6.5 Core 8 Core RAM 16GB ( Nguồn Switching)

3. MS j1800 giahuy RAM 4GB ( nguồn Linear)

Kết quả test thì em thấy trên MS J1800 cho âm thanh giống Analog và quyến rũ nhất.

Dual PC

Cũng file nhạc trên em đã convert DSD

1. MS j1800 giahuy map network driver từ ổ NAS, OS linux có Volumio boot từ USB Sandisk Extreme 64GB

2. Jriver 22 cài đặt trên HP 380 G7 ( nguồn xung) push file đến MS j1800 giahuy làm Render qua OS Volumio Sandisk Extreme 64GB

Kết quả em thấy phương án 1 thuyết phục em về chất âm nhất.

@ Theo suy luận của em do nguồn switching gây ảnh hưởng về độ nhiễu trong quá trình convert và dual pc làm cho chất âm thay đổi. Chỉ convert từ file PCM to DSD từ nguồn linear hoặc dual PC trên 02 Server có nguồn linear nếu các bác muốn chơi dual thì mới cho chất âm tốt nhất. Em sẽ đặt Linear cho Server nhưng do lượng đặt hàng của các bác @giahuy khủng khiếp quá em chen chân vô thì chờ rất lâu nên đành phải chờ 1 thời gian để có dual hoàn thiện.

Về mô hình mạng theo em các bác nơi chơi gắn trực tiếp dây mạng giữa MS giahuy và Server để giảm thiểu về độ quảng bá gói tên trong switch và chơi kiểu này không cần switch luôn bớt chi phí. Còn điều khiển qua điện thoại thì Server cần phải có 02 card mạng 1 lớp mạng để kết nối MS giahuy, 1 lớp mạng cho điều khiển Server.

6. Audiotaitrau

Audiotaitrau Advanced Member

DEAR CÁC BÁC, MS (Music Server) có phaỉ là một PC cẩu hình chưa hẳn là cao có cài hệ điều hành đã đươc bỏ bớt đi những ứng dụng không cần thiết để phục vụ cho việc nghe nhạc và mình có thể tự DYI được không các bác?

7. qasound

qasound Advanced Member

Hướng dẫn có topic tại đây bác https://www.vnav.vn/threads/hi-end-music-server-ngon-bo-re.46495/

8. panzer90

panzer90 Advanced Member

bác gia huy cho e hỏi dac đời đầu tiên của bác với dac của lao ppy trên trang diyaudio hình như cùng schemic thì phải???

9. giahuy

giahuy Shop

Dac đời đầu Phần FIR dùng mạch DCS1 của sygnalyst Bác ạ , Qua đời Dac 2018 thì dùng differential có cải biến phần mute và phần lọc nguồn để loại trừ tiếng POP khi mở và tắt máy .
    Phần analog mới làm nên sự khác biệt của Dac giahuy Bác ạ.

viking likes this.
  10. panzer90

panzer90 Advanced Member

Thì e chỉ hỏi phần nguyên lý trên dac thôi ah, hình như a ppy ra bản mới fix lỗi thì ko biết bác gia huy có làm theo bản mới ko ah ? Hay bác làm theo nguyên lý củ bác ?

11. giahuy

giahuy Shop

DSC1 nguyên thủy có lỗi về nhiễu ở những khoảng lặng, chỉ có dùng differential mới trị được nhiễu này . PPy làm mạch Differential thực ra cũng không phải anh này là người đầu tiên làm mạch này mà trước đó nhiều DIYer đã làm , PPy chỉ là người đưa bảng thiết kế chi tiết lên mạng thôi
    phiên bản differential có nhiều biến dạng khác nhau . thậm chi có phiên bản real Differential từ trong Amanero nữa Bác, tức là amanero phát ra 4 đường DSD ( 2 dường thuận nghịch cho mỗi kênh ) . PPY chỉ là 1 trong những phiên bản tạo differential thôi
    Em vân dùng nguyên lý dùng IC 595 như của PPY, Khuyết điểm của Differential hiện nay theo em là nhạc tính thôi ( Nước trong quá không có cá đâu) đưa lên máy đo thì sóng đều rất đẹp tuy nhiên cần phải điều chỉnh thêm chút dụng công trong mạch analog để làm cho nó hay hơn thôi Bác ạ
    Phiên bản mới cũng chỉ la tách ra 2 kênh thật độc lập và điều chỉnh các linh kiệm đi kèm + thiết kế mạch in hợp lý hơn thôi Bác , không có gì mới , mạch Mute của PPY có hạn chế là không diệt được 100% tiếng POP nhất là khi mở va tắt máy , em phải thiết kế lại
    ( dac 2018 Giahuy em đã tính toán mấy chuyện này và xử lý theo cách của em Bác ạ)

12. hamchoi

hamchoi Advanced Member

Bác qasound hướng dẫn cụ thể cách setup cho phương án phương án 1 với, tôi cũng đang dùng MS Gia Huy và lấy nhạc từ ổ Nas Buffalo. Thanks Bác !

pdthang and duckim like this.
  13. luala89

luala89 New Member

Bác gia huy ơi em săn tìm bác mấy hôm nay rồi mà chưa gặp được , bác giúp em cái music sever ngon bổ rẻ với , sdt 0969660899 hoặc em nhắn tin trên facebook giahuyaudiolab rồi đấy ạ

14. viking

viking Advanced Member

Mình nối trực tiếp NAS vào MS giahuy được không Anh ?
    Anh nối trực tiếp Server với MS giahuy bằng cáp chéo hay cài dhcp trên server ạ ?

15. qasound

qasound Advanced Member

Chào bác,

Cách 1: Đầu trực tiếp tự NAS đến MS giahuy

Card mạng PC bác để: 192.168.10.2 Subnet Mask: 255.255.255.0

Card mạng NAS bác để: 192.168.10.3 Subnet Mask: 255.255.255.0 - Bác bỏ chế độ bật password khi map vô NAS.

Log on vào PC vào Run --> Search --> gõ \\192.168.10.3 và chuột phải để map ổ đĩa về máy tính. Là bác có thể chơi nhạc qua NAS.

Cách 2: Nếu bác mua cáp đúc sẳn là full-duplex --> còn nếu bấm thì bấm theo chuẩn B.

Đặt IP tĩnh cho Server và MS giahuy cùng lớp mạng là được bác. Ví dụ:

Server 192.168.10.2 Subnetmask: 255.255.255.0
    MS giahuy: 192.168.10.3 Subnetmask 255.255.255.0

Chúc bác thành công

Last edited: 24/3/18
    duckim and viking like this.
  16. viking

viking Advanced Member

Dạ, cảm ơn Anh rất nhiều.

tonyhiep likes this.
  17. giahuy

giahuy Shop

Để thõa mãn tò mò và giải quyết câu hỏi mà các Bác hay đặt ra đối với Dac Pure DSD Gia Huy . Em làm bản thử nghiệm tích hợp mạch Pure DSD và mạch R2R Schoerkris để hoàn thành một Super Dac hoàn toàn chipless
    Chơi DSD thì tín hiệu được xử lý Pure DSD , chơi PCM thì tín hiệu được xử lý pure PCM bằng R2R , tất cả DSD và PCM đều không dùng chip (chipless) như vậy coi như về nguyên lý digital ->analog là đạt được tát cả tiêu chuẩn cần thiết
    Sau khi ra analog cà 2 loại định dạng đều được đưa vào 1 mạch analog chung ( cái làm nên tính gây nghiện của pure DSD Giahuy)

Việc chuyển đổi PCM DSD hoàn toàn tự động và không sử dụng bất cứ công nghệ phần mềm chuyển đổi nào , chỉ đưa file PCM vào thẳng PCM và DSD vào thẳng DSD
    Kết quả test bước đầu theo nhận định của em như sau

Đi vào chi tiết thì âm thanh qua Pure DSD có độ động cao hơn , tiếng Mid và Bass mạnh hơn sâu lắng hơn , PCM thì âm thanh đều giãi , cân bằng thư thái, trong trẻo hơn , tĩnh hơn
    Nói chung là Thúy kiều Vs Thúy Nga , theo kiểu chiết trung thì tùy vào từng gu nhạc và bản nhạc PCM và DSD thể hiện có khác nhau nhưng đều có nhạc tính riêng không lẫn vào nhau được

Qua thực nghiệm này , có thể thấy ngon bổ rẻ nhất vẫn là dùng Dac Pure DSD !
    Tuy nhiên em sẽ mới nhiều Bác đến thẩm định thêm để có thêm nhiều ý kiến khác biệt
    Note : Bản thử nghiệm nên dùng các mạch tận dụng không đẹp , dây còn tùm lum xin không ném đa phần hình thức nhé

Last edited: 27/3/18
    mlab, frinker, foxes_lover and 8 others like this.
  18. Acrossusa

vẫn theo dõi và đợi kết quả cuối cùng của bác về con này

19. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Chào @giahuy, chúc mừng bạn với
    bản "tích hợp mạch Pure DSD và mạch R2R Schoerkris, hoàn thành một Super Dac chơi DSD thì tín hiệu được xử lý Pure DSD , chơi PCM thì tín hiệu được xử lý pure PCM bằng R2R , tất cả DSD và PCM đều không dùng chip. analog cà 2 loại định dạng đều được đưa vào 1 mạch analog chung".
    Như vậy DAC này chắc chắn dùng với music server Giahuy sẽ cho hệ thống ngon bổ rẻ đối với anh em nào không muốn đầu tư thêm 1 máy tính có cấu hình cao + server lưu trữ

20. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Cái này coi bộ hay đây, đọc xong mô tả lại nhấp nhổm rồi.

21. thanh447

thanh447 Approved Member

Thử nghiệm thành công rồi hả anh, nghe hấp dẫn quá

22. foxes_lover

foxes_lover Advanced Member

Hay quá bác ơi, các MS ngon bổ rẻ không phải lo vấn đề upsampling nữa rồi!

23. giahuy

giahuy Shop

Đúng là dùng Super DAC này khỏi lo về vấn đề Upsampling , dùng Renderer thoải mái cái gì cũng nghe hay hết . Vấn đề đầu tiên là tiền đâu thôi , do bo mạch Shroekris cần phải mua từ châu âu , nên giá thành đội lên kha khá so với Dac Pure DSD 2018 .

24. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Các bác cứ tìm mấy con chip DAC r2r như AD1860, AD1865, TDA1541, PCM1702,...cho đúng tiêu chí ngon bổ rẻ mà vẫn hay như thường cần gì phải mua shroekris.

tqv-hcm and dgnguyen like this.
  25. Acrossusa

tất cả do bác chủ nhẹ tay cho anh em nhờ

Share This Page

Loading...