Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. giahuy

giahuy Shop

Sau khi để 1 tuần nâng cấp chất lượng của DAC Pure DSD advance , em thư với nhiều định dạng DSD64 ,DSD 128,DSD256,DSD512 em kết luận là convert PCM lên DSD 512 cho chất âm tự nhiên và hay nhất , ít ra la khi convert pcm to DSD bằng Hardware do em làm .

quanlinhoto, tqv-hcm and eng.tuananh like this.
  2. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Máy tính play convert on fly lên 512 đảm bảo chạy ép phê! :D
    Trước em có đọc đâu đó của bọn Tây, nó nói với DSD256 thì phù hợp với mạch fir nhất nên e chỉ mới thử tới 256, chưa thử với 512

3. giahuy

giahuy Shop

Chủ yếu là các mạch LPF sau Fir , signalyst thiết kế DSC1 có các mạch LPF sallenkey cho DSD256 nên họ khuyến cáo như vậy thôi
    Máy tính thì convert lên 512 nghe cho hay là cả vấn đề đó bác , Tất cả sẽ phải làm việc nhiều hơn gấp DSD 64 8 lần (CPU, Ram , sau đó là đường truyền USB ..) đó là nguyên nhân nhiều Bác dùng máy tính convert PCM lên 512 dỡ hơn là nghe convert lên 64
    Mạch Convert PCM to DSD của em bằng phần cứng có thêm phần reclock sau upsampling DSD nên Jitter nhỏ nên upsampling lên DSD 512 rất vững vàng

hungavi likes this.
  4. Audiotaitrau

Audiotaitrau Advanced Member

Hi Bác Giahuy, mình chưa hiểu rõ phần này lắm có nghĩa là trong Advance DAC đã tích hợp sẵn hardware và khi chơi chỉ cần click vào file PCM bất kì là nó tự động convert sang DSD và chơi luôn hay phải đợi ạ?

5. giahuy

giahuy Shop

Đúng vậy Bác , với DAC DSD advance , chỉ cần chọn file bất ký không cần quan tâm DSD hay PCM , chỉ play là phần cứng tự động làm hết , người dùng không cần chờ cũng như chọn chế độ convert gì cả
    Kể cả khi choi spotify hay tidal , người dùng cũng sẽ không cần quan tâm gì đến phần mềm nữa chỉ download app, cài driver của amanero cho windows xong là dùng thôi
    ( Trong foobar bỏ luôn chế độ dùng DSD processor , trong Jriver bõ luôn phần DSP để tất cả các file chơi với định dạng gốc của nó không convert lung tung nữa)

Ngoc2, Audiotaitrau and cottu like this.
  6. Audiotaitrau

Audiotaitrau Advanced Member

Vậy là quá chuẩn rồi, trước giờ mình oải nhất vụ convert file PCM qua DSD. Chúc mừng thành công mới của bác.

7. rfc647

rfc647 Advanced Member

Phần cứng Anh làm convert PCM -> DSD up lên DSD 512 lun hả anh.

8. giahuy

giahuy Shop

Đúng rồi em PCM to DSD 512 luôn ngay trong phần cứng của DAC luôn

yennhi likes this.
  9. Acrossusa

Acrossusa Approved Member

hay quá nhưng hơi tiếc vì ở Mỹ nên không mua được

10. viking

viking Advanced Member

Anh @giahuy có triển tiếp r2r không ah? Em dùm ms xuất coxial 192 Khz nên lăn tăn, cổng usb thì thiết bị không hỗ trợ driver.

11. giahuy

giahuy Shop

R2R là câu chuyện lý thú , anh đã làm R2R hót rồi , nhưng để hay hơn Soekris lại là câu chuyện của trí tuệ , hiện anh đã giải quyết xong các vấn đề kỹ thuật mấu chốt của lập trình FGPA cho DAC R2R rồi và sẽ trình bày trong 1 topic mới nay mai . Tuy nhiên tích hợp nó vào Dac DSD thì chắc còn lâu, vì mục tiêu của anh phải làm DAC R2R để nghe PCM hay hơn là PCM convert to DSD trên Dac advance thì mới tích hợp vào , vì để làm DAC R2R dạng linh kiện rời chi phí cao nếu không hay hơn thì việc tích hợp vào là không kinh tế .
    Mục tiêu DAC R2R không Chip của anh là phải cỡ này :)(phải dám đặt mục tiêu cao thì thành quả mới tốt kkk!)

D1 SEVEN DAC (r2r discreet dac)
    19,000 USD
    PS** Vụ 192khz không liên quan đến R2R mà nó ở phần giải mã SPDIF to I2S , nếu dùng chip khác Dir9001 thì tăng lên được , tuy nhiên nhu cầu ít quá nên anh chỉ làm 24bit 96khz thôi ( em dùng card sound xuất coaxial ah , model card là gi vậy, không có cổng USB à)

12. tranman

tranman Moderator

Em cũng chờ mua sản phẩm thành phẩm của anh để trải nghiệm.

13. viking

viking Advanced Member

Dạ, Em dùng ms cambridge ah. Hiện Em đang dùng tạm oppo 105 làm dac, kết hợp này cho phép Em dùng cd rom luôn.

14. Pham2407

Pham2407 New Member

Bác giahuy định dùng giải pháp của Altera hay Xilinx, dùng Ipcore fir hay tự code, nếu bác định dùng vhdl với khối lượng công việc đó mình e hơi lâu

15. giahuy

giahuy Shop

Mình đang dùng Altera và tự viết bằng verilog mấy cái vụ khó chơi và knowhow này làm gì có ipcore sẵn ,thuật toán chính đã code xong đang ở giai đoạn làm mạch và sau đó là chạy thử và tinh chỉnh ,theo em không có việc gì khó chỉ sợ mình không dám làm thôi Bác à :)

16. Pham2407

Pham2407 New Member

Chào bác, em quen dùng vhdl, xin góp ý phần lọc Fir thì có Ipcore, rất ngon. Về thuật toán nên dùng dsp buider sẽ nhanh hơn và chính xác, có thể buid bằng matlab, và dùng signaltep để soi lại khi trình thực thi hành vi không đúng và trễ lớn. Còn tự code cá nhân em nghĩ rất tốt nhưng sợ hơi gian truân. Em rất thích cách bác tiếp cận vấn đề bằng fpga

17. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

Bác ở Mỹ cũng có thời gian nghe nhạc à?

18. Acrossusa

nghỉ hưu lâu rồi,nghe nhạc đỡ buồn bác ạ

oneclicklogin likes this.
  19. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Bản chính thức đã có chưa bác ơi, em chờ mãi, hy vọng có ngày được thử DAC bác làm. Em đã thử DAC HQ9038 của Quang Hào và thấy rất hay.

20. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Em rất thích ý tưởng của bác là làm phần cứng để upsampling, phần cứng bao giờ cũng chuẩn hơn phần mềm nếu thuật toán chuẩn.

Acrossusa likes this.
  21. giahuy

giahuy Shop

Dear Bác Lvkhang cám ơn bác đã động viên

Dac pure DSD advance đã đóng hộp hoàn tất
    Đây là một bộ đồ chơi gồm MS server Giahuy và Dac pure DSD advance Giahuy
    Cả hai đều có thêm màn hình LCd cho nó sinh động

Khi chơi DSD native ( màn hình trên là của DAC , màn hình dưới là của MS server)
    Khi chơi file PCM (wave 24bit 96khz)
    Khi chơi Flac
    Tất cả đều tự động convert người dùng không cần can thiệp gì cả

Attached Files:

nhtai, trunggugu, Lvkhang and 4 others like this.
  22. tranman

tranman Moderator

23. Acrossusa

Chúc mừng bác Giahuy có cửa hàng mới và mong bác nhận ship hàng qua Mỹ để người ở hải ngoại có thể thưởng thức sản phẩm audio Việt Nam,Các mặt hàng khác của ViệtNam đều có ở Mỹ chỉ còn thiếu hàng audio loại này !

Lvkhang and Ngoc2 like this.
  24. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Với "đặc sản" nguồn Linear ATX, mạch convert pcm to DSD có chất lượng, giá thành hợp lý như hiện nay sản phẩm của bạn Giahuy hoàn toàn có khả năng vượt biên giới.

Chúc mừng thành công của Bạn.

Ps: bạn đã làm việc cực hiệu quả để có thành công này nhưng muốn sản phẩm vượt biên giới khối lượng công việc chuẩn bị là vô cùng nhiều. Một lần nữa tin tưởng bạn sẽ thực hiện được ước mơ của mình.

Last edited: 29/5/18
    Acrossusa and duckim like this.
  25. Lvkhang

Lvkhang Advanced Member

Chúc mừng bác đã cho ra sản phẩm mới. Hy vọng sẽ được thử sản phẩm này trong thời gian gần nhất.

Bác cho vài hình ảnh đằng sau lên nhé.

Share This Page

Loading...