Nhập môn TURNTABLE hành trình từ zero

Discussion in 'DIY Gallery' started by nguahoangphonui, 3/9/19.

1. music-lover

music-lover Advanced Member

Version 1 mà được thế này là quá ngon roài, cơ mà em chưa rõ tốc dộ có chuẩn không. Nếu là em thì em sẽ làm bộ nguồn rời riêmg cho motor, bộ nguồn này có thể chỉnh được tốc độ và ổn tốc luôn, nếu làm như thế thì ciệc tính toán đường kính pulley sẽ nhàn hơn nhiều, sau có nâng cấp motor thì cunggx rất tiện

2. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Cần em mua bác ah. Còn diy phải cần thêm thời gian ngâm cứu.

Attached Files:

3. nguahoangphonui

Tốc độ thì để demo rồi xem thế nào, chứ em cũng chưa dám chắc có chuẩn không.
    Nguồn rời có chỉnh tốc mà bác.

Attached Files:

4. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Cần đầu mâm của Bác không có hỗ trợ anti-skating à. Xem một số clip video thấy thiết kế cần, trục của cần được đặt nghiêng để lợi dụng trọng lượng của cần đẩy cần dịch chuyển từ ngoài vào trong nhằm giảm thiểu kim tỳ vào mặt ngoài của rãnh đĩa. Và dùng kết cấu anti-skating để phù hợp điều chỉnh cho kim nằm giữa rãnh . Bác lắp cần vào đế cố định hay có thể điều chỉnh nhằm tạo anti-skating.
    Nhìn cơ cấu chắc lắp cố định.
    Đối với nguồn rời, Bác tìm bộ nguồn điều chỉnh biến áp thử trước để biết áp phù hợp rồi quấn cục nguồn khác cũng dễ đối với Bác

Last edited: 21/9/19
  5. nguahoangphonui

Cần này không có anti-skating bác ah. Em đang tính mod đây. Chưa có kim máng nên chỉ gá tạm bợ, có đầy đủ setup tonearm luôn. Việc có nên quấn nguồn cũng sau khi chạy demo.

6. nguahoangphonui

Nhờ bác kiểm tra lại công thức bác đưa ra có chuẩn không.

Lấy thông số nhất định:
    a=259mm khoảng cách giữa 2 tâm puly
    d1=5mm đường kính puly1
    d2=330mm đường kính puly2

Em dùng công thức này đơn giản hơn, tính được L/2=572,95cm có sai số so với của bác L = 2*a+{(pi*(d2+d1))/2}+{((d2-d1)^2)/(4*a)}

7. FieldCoil Adventure

Bác kiểm lại cũng dễ :
    Bác lấy sợi dây nhợ hay chỉ, chập thắt đôi có chiều dài L=572.95. Quàng đầu dây qua bánh đai mâm (d2=330mm), đầu dây kia dùng que kéo căng ra. Đo tâm của bánh mâm và tâm que . Nếu khoảng đo này gần tương đương 259mm thì công thức Bác tính là đúng, không quan tâm thêm công thức Bác Pilab đưa ra nữa.

8. nguahoangphonui

Một bài toán có thể có nhiều cách giải nhưng đáp án thì chỉ có 1 mới đúng.
    Tuy nhiên với cách tính chiều dài dây belt cùng 1 giả thiết đã nêu mà em đã thực hiện thì mỗi pa là 1 đáp án, phân vân quá.
    1. Cách tính @Pilab
    2. Cách tính em đã thực hiện trên
    3. Tính thực thế như @FieldCoil Adventure gợi ý: chiều dài giữa 2 tâm trục không phải là 259mm mà là 270mm
    4. Sử dụng Cad dùng lệnh tính chu vi
    20190924_083119.jpg 5. Sử dụng Cad dùng lệnh đo cung và đo kích thước
    Kết quả chỉ là tương đối không chính xác được.
    Kết luận: Các cách tính đều không sai, những kết quả chỉ mang tính tham khảo, cũng may là em đã bố trí 2 khối độc lập để tùy chỉnh dây belt cho phù hợp với tốc độ và chiều dài dây.
    Cảm ơn các bác.

9. Pilab

Pilab Advanced Member

Dùng lệnh tính chu vi cho kết quả phù hợp với bảng tính em dùng

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      136,1 KB
      Views:
      14
    nguahoangphonui likes this.
  10. nguahoangphonui

Thực ra cách @Pilab ,4 và 5 đều cho 1 kết quả gần chính xác nhất, cách 5 do lệnh làm tròn số không chạy hệ thập phân. Số pi lại là số vô hạn không tuần hoàn.
    Vậy sao khi em đo thực tế không hoàn toàn như vậy.

11. FieldCoil Adventure

Nếu vậy công thức dưới chưa đúng
    L = 2*a+{(pi*(d2+d1))/2}+{((d2-d1)^2)/(4*a)}
    Bác cũng thử lại kết quả của Bác Pilab theo cách cột đầu chập dây và đo thử khoảng cách a xem là bao nhiêu (dùng bút bi có thân bút đường kính gần tương đương 5mm).
    Do có sự sai số chiều dài tính toán dây đai đôi khi trong tiêu chuẩn dây đai không có kích thước mong muốn, cũng như độ giãn dây đai. Đấy là lý do tại sao thiết kế trước của Bác phải có bộ căng đai, chỉ khi có sẵn dây đai thì Bác tính toán thiết kế các vị trí trục cố định mới phù hợp. Khi chuyển sang đặt động cơ rời như thiết kế sau sẽ giải quyết được về sai lệch tính toán cũng như kích thước thực của đai so tính toán ban đầu.

12. Pilab

Pilab Advanced Member

Các số liệu tính trên giấy, tưởng là chính xác vì có khá nhiều chữ số do chưa bỏ đi các chữ số không có nghĩa ở kết quả. Thực tế vì khi đo chiều dài dây cỡ 575 mm, bác phải dùng thước thông dụng có độ chia nhỏ nhất 1 mm; nên dù có đo cẩn thận thì cũng đã sai lệch ít nhất +/- 0.5 mm rồi; do vậy ở phần kết quả tính cũng chỉ giữ lại một chữ số ở phần thập phân: như kiểu 575.0 mm hay 575.9 mm.

Tks for All.

13. FieldCoil Adventure

Bác đăng trong đây dễ theo dõi hơn. Để gia công được Puly này cần xác định một số kích thước.
    1. Về trục Mô tơ
    + Đường kính trục D mô tơ.
    + Chiều dài L trục mô tơ nhô ra khỏi thân mô tơ
    2. Về kích thước bản vẽ gia công puly :
    + Kích thước L1 vai puly lắp dây đai (bản của dây đai)
    + Bề dày dây đai (chưa vẽ hình chắc khoảng 2mm - 3mm)
    + Khoảng cách A (tính toán kích thước khi lắp puly vào trục mô tơ để cân đối dây đai sẽ nằm đúng vị trí thiết kế trên mâm.

14. nguahoangphonui

Cảm ơn bác đã vẽ hộ và cái như thế này là đúng ý em nhất, nhưng để gia công 1 cái này có lẽ hổng ai làm cho mình nên em cứ đăng tìm được sao thì tính vậy.
    + Hiện em đã lượm được dây belt tròn đk cắt ngang 3.2mm. Với hình như bác thì L1 = 5.2mm là đẹp vì như vậy thì dùng dây tròn hay dẹt đều được. Thường thì dây dẹt có bề rộng 5mm và chiều dày 0.6mm
    + Em không có thước kẹp điện tử nên khó xác định chính xác đk trục motor. Dùng kẹp cơ nên chỉ giới hạn trong khoảng 4.7mm~5mm. Puly có vít chìm siết vào trục cũng tạm ổn.
    + Chiều dài trục nhô lên khỏi motor L=20mm
    + Với khoảng cách A thì không nhất thiết lắm vì em có thể nâng hạ trục motor hoặc đế mâm xoay.

Last edited: 2/10/19
  15. nguahoangphonui

Vừa vẽ cái puly ghi rõ kích thước chuẩn luôn. Bác nào có hay tiện được dùm, em xin đa tạ.

16. FieldCoil Adventure

Khi thiết kế vối các chi tiết máy, Bác cần phải đo đạt thật chính xác lúc đấy mới tìm chi tiết có sẵn hay gia công chi tiết mới phù hợp cho dự án.
    Bác xem ai có mượn tạm thước cặp để đo đạt cho chính xác.
    Hay bác tìm trên rao vặt nào đó mua 1 cây thước cặp cơ khí (chục năm trước em mua có 100 nghìn đồng), giá bây giờ cũng rẻ. Và Bác sẽ có một công cụ rất đắc lực cho các dự án DYI sau này.
    Quay lại puly lắp trục mô tơ. Khi Bác chưa biết kích thước đường kính trục động cơ. Lúc tìm được puly có sẵn, nếu đường kính lỗ nhỏ sẽ không lắp được. Ngược lại, nếu đường kính lỗ lớn khi lắp vào không đồng tâm giữa trục động cơ và puly sẽ gây đảo puly , đảo dây đai . Dẫn đến nhìn rất khó chịu, chưa nói ảnh hưởng đến vấn đề truyền động.
    Do em thường xuyên đặt gia công cơ khí cho các dự án, nên có thể giúp gia công tặng Bác chiếc thiết kế này .
    Cũng vừa qua xem bên "trao đổi giúp đỡ linh kiện". Có Bác SsasS gởi cho Bác chiếc puly. Bác thử xem phù hợp không , nếu cần chiếc khác sẽ gia công theo thiết kế tặng Bác.

17. nguahoangphonui

Em xin cảm ơn tấm chân tình của bác.
    Trước mắt chờ puly của bác @ssass xem có đảm bảo tiêu chuẩn không. Vì cũng áng chừng thôi nên được cái nào xào cái đó. Trường hợp cần gia công em sẽ nhờ bác giúp đỡ.
    Thứ 2 bác đúng, cần phải mua 1 cái thước kẹp điện tử. Làm cơ khí cần độ chính xác cao, phải gần như là tuyệt đối.
    Trước đây em cứ nghĩ đơn giản hóa, mang tính chất phiến diện, nghĩ lại quan điểm mình sai lầm cũng bởi điều kiện và khả năng.
    Vừa rồi có trao đổi với 1 shop chuyên gia công cơ khí, việc lỗ puly gắn motơ chỉ cần sai số vài % mm là không thể dùng được. Vì là sp cao cấp nên giá thành cũng tỷ lệ thuận (Tất nhiên với shop bán hàng uy tín thì phải lấy niềm tin với khách hàng). Với em cũng không cần tới mức 100%.

18. FieldCoil Adventure

Nếu mua thước cặp, Bác chỉ nên tìm mua loại cơ khí thôi vì nó cũng đủ sử dụng theo yêu cầu. Do Bác chỉ làm đơn lẻ nên lâu lâu mới dùng, do đó thước cơ khí dễ bảo quản hơn, và khó bị hỏng như thước cặp điện tử.
    Em đã sử dụng 3 cái thước cặp , 2 cái điện tử và cái cơ khí , thì cả 2 cái điện tử đều bị hỏng (cái trước loại Mitutoyo, giá lúc mua cũng tương đối đắt, và cái điện tử sau như hình cũng chung số phận), chỉ còn cái cơ là bền cả chục năm.

Về quan điểm, tùy thuộc vào từng hoàn cảnh và thời điểm, mỗi người chúng ta sẽ nhìn nhận ở các góc độ khác nhau. Đó sẽ là trải nghiệm, cũng như giúp đúc kết kinh nghiệm sau này giải quyết vấn đề dễ dàng hơn.

19. music-lover

music-lover Advanced Member

Em chẳng có gì để góp ý cả, hóng và cổ vũ bác thớt...cố lên, cố lên...

20. nguahoangphonui

Em thì vẫn thường dùng thước kẹp này.
    20191002_220333.jpg Cũng ít khi để ý. VD: 4ly7 với kẹp điện tử không phải bàn rồi, ra số 4.7mm, với kẹp như của em không đọc được kết quả như vậy, chỉ đoán là 4ly7 hoặc 4ly8 gì đó. Còn kẹp đồng hồ không biết nhìn vào có hiểu được là 4ly7 như kẹp điện tử không. Biết để còn có sự lựa chọn khi mua.

21. FieldCoil Adventure

Oh, thước này quá tốt rồi còn gì, chiếc này có độ chính xác cũng rất cao . Vì Bác chưa quen cách đọc trên thước thôi. Ngâm cứu chút Bác sẽ hiểu cách đo và đọc giá trị khi đo.
    http://cokhithanhduy.com/huong-dan-su-dung-thuoc-kep-va-cach-doc-thuoc-kep-thuoc-cap-cokhithanhduy/
    Vấn đề quen sử dụng. Khi sử dụng thuần thục Bác sẽ thấy đo dễ dàng và thích hơn thước điện tử (thước điện tử nhiều lúc phải reset lại về 0 mới đo chính xác, pin yếu, nút nhấn lúc được lúc không, bệnh lặt vặt nhiều và mau tử)
    Không nữa, Bác cặp vào trục cần đo và chụp hình lên đây.

22. nguahoangphonui

Té ra là lâu nay có thước mà không biết cách đọc. Lúc nào vạch 0 của du xích trùng với vạch chính thì em mới đọc được còn lệch thì đoán mò :D
    May quá bác đưa cái thước lên giờ mới ngộ ra. Sém mất thêm lúa mua thước :p
    Tiện đây em vừa đo trục bác đọc giúp, em cũng chưa quen. (Vạch chính số 4 trùng với vạch sau số 7 của du xích).

23. FieldCoil Adventure

Xem hình thấy đường kính trục mô tơ của Bác là 4.8mm
    Có công cụ trong tay, nhưng chưa biết khai thác thôi, vậy là đỡ mất khoản vô ích

24. nguahoangphonui

Em cảm ơn bác. Như vậy thì tiện đk trong của puly bao nhiêu ly thì chẩn vậy bác.
    Cái puly của bác ssass thấy bảo đk trong là 5ly.

25. FieldCoil Adventure

Nếu đường kính trong puly 5mm, thì đường kính lỗ lắp trục cũng khoảng tối đa hơn 4mm một ít là cùng, sẽ không phù hợp với mô tơ này. Khi nhận Bác kiểm tra xem thế nào đã. Rồi tính phương án khác.
    Đường kính trong puly còn tùy thuộc vào tỉ số truyền cặp bánh đai mâm - đường kính trong puly, cùng vận tốc mô tơ để tính toán

Share This Page

Loading...