Nhập môn TURNTABLE hành trình từ zero

Discussion in 'DIY Gallery' started by nguahoangphonui, 3/9/19.

1. music-lover

music-lover Advanced Member

Theo em thì bác chủ cứ mang cái mô tơ đến chỗ nào mà mình định thuê làm pulley rồi bảo họ tự đo dk trục mô tơ , bác chỉ cần cung cấp các kích thước khác của pulley thôi. Chứ mình đo không thể chính xác 100% được và ho cũng ko thể tiện chính xác 100% được. Bác để lại mo tơ cho họ khi họ làm thì họ sẽ thử dần bao giờ vừa khít thì thôi, vừa khít là lúc tra pulley vào phải căng tay 1 chút, rút pulley ra nó phải “pựt” một phát thì mới ngon.
    Thân,

2. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Nhưng tiện 1 cái họ không làm đâu. Còn gửi shop chuyên gia công và diy phụ kiện mâm than thì khỏi nói rồi 1 cái cũng làm và họ tính toán ĐK trong ngoài, chiều cao độ dày rãnh dây truyền động, hệ số trượt v.v... Nói tóm lại là chuẩn chính xác, nhưng chi phí hơi cao.
    Phương châm em tạm thời nhờ sự hỗ trợ, tính cái gì nó hạt dẻ trước :p

3. roberdlee

roberdlee Advanced Member

Bác cho e tham khảo quả này đi ạ

4. chauaudio

chauaudio Advanced Member

Tìm mua mũi khoan 4,8mm. Lỗ nhỏ dao tiện ko móc đc. Khoan lỗ 5mm và vít chí sẽ bị dảo vẫy đầu pulley. Chính nó đây.

Attached Files:

5. music-lover

Dùng mũi khoan 4,8 mm em sợ là lỗ nó sẽ thành 4,9....do quá trình khoan bị rung.

6. chauaudio

Không rung tý nào, chuẩn 48 luôn. Mình làm nhiều cho motor MR-411, 611 rồi, còn phải cà nhẹ giấy nhám mịn mới vào đc

music-lover likes this.
  7. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Do Bác không biết vận tốc mô tơ, cũng như cho biết puly khoảng từ 5 - 10 (mm). Vì thế, để dễ dàng thiết kế cũng như sử dụng biến trở điều chỉnh số vòng quay thích hợp với khoảng dung sai nhỏ nhất, sẽ chọn đường kính trong của puly là 7mm, kết hợp khoét rãnh cung tròn để dùng cả 2 loại đai dẹt và tròn.
    Bác xem lại bản vẽ thiết kế cho puly này :

nguahoangphonui likes this.
  8. chauaudio

Chạy dây dẹt phải tạo Sống Trâu thì mới đc, phẳng lại rãnh thì ko ổn đâu bạn.

9. FieldCoil Adventure

Bác có thể chụp đai dẹt giúp để thiết kế loại chạy đai dẹt không ạ.
    Vậy thiết kế rời cho 2 loại.
    Thank Bác.

10. chauaudio

Minh tự làm bằng gỗ, chuẩn tốc độ rồi mang mẫu ra thuê thợ tiện làm y chang. Dùng bell ngoài cho mâm mr-412. Cái này chỉ làm 1 tốc độ 33 1/3.
    Còn cái để chạy dây tròn 1mm, đủ tốc 33-45 mình đang cất đi nên ngại mang ra chụp

Attached Files:

nguahoangphonui likes this.
  11. FieldCoil Adventure

Cảm ơn Bác, Bác chỉ dẫn thêm chút : "tạo Sống Trâu" có phải tạo dạng tang trống không vậy Bác. Vì nhìn thấy y chang như tang trống.
    Bác thay con vít lục giác chìm siết puly vào trục nhìn đẹp hơn

music-lover likes this.
  12. nguahoangphonui

Cảm ơn bác @FieldCoil Adventure nhiệt tình giúp đỡ.
    Như hình bác post lên cơ bản đối với mo tơ của em là chuẩn rồi, tuy nhiên về rãnh để chạy dây đai nên làm tách rời chạy dây tròn và dây dẹt riêng biệt không nên chung 1 rãnh và không nên chung 2 rãnh trên 1 puly.
    Nếu đã mất công tiện, nhờ bác tiện luôn giúp em 2 con puly. 1 chạy dây dẹt và 1 chạy dây tròn. Giữ nguyên đk trong puly 7mm dù chạy dẹt hay tròn nhé bác. (Em sẽ gửi bác chi phí)
    Việc kiếm dây size lớn với em cũng không dễ, nhưng có 2 puly sẽ rất tiện về sau này. Em cũng đã kiếm được dây tròn rồi, ĐK ngang 3.2mm
    20191003_210141.jpg Với puly của bác @chauaudio em nghĩ nó chạy dây dẹt và tròn trên 1 rãnh. Với dây tròn chắc là ĐK ngang của dây nhỏ khoảng 1mm~1.5mm. Với dây dẹt khi chạy ôm tang trống. (Puly không làm phẳng mà làm hình tang trống). Không biết em nghĩ vậy đúng không.

13. chauaudio

Chỉ là cách gọi, vít 4mm tự cắt khía để vặn, nó quay ..ai dòm

FieldCoil Adventure likes this.
  14. FieldCoil Adventure

Cũng đang hỏi Bác ChauAudio về hình puly cho đai dẹt. Sau đó vẽ lại rồi gia công 4 chiếc một lượt, gởi Bác 2 chiếc, sau này em khỏi phải làm lại.
    À có câu hỏi này, Bác thích gia công vật liệu đồng thau hay thép

15. nguahoangphonui

Bác chọn giúp cũng là cho bác sau này luôn, em thì có dùng là mãn nguyện rồi.
    Puly chạy dây dẹt đây bác. Em có tham khảo qua. Cái này shop trên này gia công nhưng mắc quá mà cũng không biết phù hợp với mo tơ mình không.

16. FieldCoil Adventure

Như đã trình bày với Bác lần trước, việc thiết kế truyền động bánh đai phụ thuộc vào vận tốc động cơ, công suất động cơ . Cũng như lỗ lắp bánh đai vào động cơ phải đúng với thiết kế của mình. Thiết kế Bác đang có chưa biết rõ về động cơ, mà chỉ biết sơ động cơ dùng mâm than và có puly dẫn động từ 5 - 10 (mm). Nên tìm mua cái có sẵn phải đúng như dự định. Với cái trên do Shop bán, nhìn hình thấy đường kính puly chắc cũng trên 15mm, nếu có lắp vào được , Bác phải giảm tốc độ động cơ xuống rất nhiều, chỉ còn khoảng 2/5 số vòng quay động cơ. Dẫn đến có thể phát sinh liên quan về công suất.
    Cách tốt nhất là thiết kế trên nền tảng mình có ---> đấy là giải pháp phù hợp nhất, sẽ đỡ phát sinh loay hoay thời gian công sức, cũng như tiền bạc.

17. nguahoangphonui

Các vấn đề cũng chỉ đưa ra bàn luận và tham khảo thôi ah. Tự thiết kế theo những gì mình đang có là chuẩn nhất.
    Em chỉ tiếc là không biết rõ vận tốc động cơ, còn lại vẫn đang đi đúng hướng. Trăm sự nhờ bác.
    Hình như bác là dân kỹ thuật (kỹ sư cơ khí hay sao). Vẽ chuẩn, kiến thức tương đối rộng.

18. FieldCoil Adventure

Công việc hàng ngày của mình liên quan nhiều đến quy trình, đánh giá, kiểm soát chất lượng. Mỗi thứ biết chút chút, tích lâu cũng được ít kiến thức nho nhỏ.
    Ngày mai sẽ vẽ toàn bộ lại 2 loại puly cho đúng, thứ bảy này sẽ đưa gia công.

19. Newbe

Newbe Advanced Member

Em nghĩ phải tính ngược từ số vòng quay của mâm sau đó chia tỉ số mâm và puli sau đó chọn mua motor có vòng quay cho phù hợp, rồi lại điều chỉnh tỉ số truyền. (cần chỉnh lại đường kính mâm hoặc pulley để đạt được 33 hoặc 45 rpm/min)

20. nguahoangphonui

Em mới nhận puly của bác @ssass kích thước như bác nhận định. Cảm ơn bác @ssass nhưng không dùng được.

21. music-lover

Em ko rõ bác thớt tính toán thế nào mà thấy loay hoay cái pulley thế nhỉ, bác đâu cần chính xác 100% đâu, mà bác có muốn cũng chả được. Bác chỉ cần gần đúng thôi, moto của bác có thể chỉnh tốc cơ mà?

22. music-lover

Em đoán hình như bác chủ ko biết tốc độ moto lên không tính được dk pulley phỏng, nếu đúng thế thì bác phải thử, làm mò thôi. Bác tiện 1 cái pulley bằng mica lắp vào chạy thử, nếu tốc độ cao quá thì bác mài cái bớt đi, nếu tốc độ thấp hơn mức y/c thì bác tạm dùng băng keo vải quấn thêm...điều chỉnh sao cho gần đạt mức y/c là ok sau đó đo lại dk pulley và làm cái chuẩn...sau khi lắp vào chạy thì điều chi hf tốc độ moto là xong.
    Chúc thành công

23. Pilab

Pilab Advanced Member

Motor xoay chiều một pha, khởi động bằng vòng ngắn mạch; mạch điều tốc chắc là chỉ dùng biến trở giảm điện áp xoay chiều cấp cho motor chứ không có ổn áp (em nhìn mạch mờ mờ nên đoán chừng như vậy). Hiện tại, chưa rõ tốc độ tối đa và tối thiểu của motor khi không tải nên rất khó xác định kích thước pully tương đối phù hợp.

Tks for All.

24. music-lover

Thì thế nên em mới đề xuất phương án nôngvăn dền như vậy mà hehe...

25. chauaudio

Ko thể mì ăn liền đc, bạn cho quay và đến vòng/phút. Ko đủ vòng thì bỏ đi, thừa thì làm giảm chu vi vài lần vừa làm vừa thử sẽ đc.

Share This Page

Loading...