Những cảm nhận sơ bộ khi nâng cấp Cầu chì Hi-End !

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by Wilson Fans, 17/7/21.

1. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em hỏi ng.u ng.u tí là nếu cầu chì là nút thắt cuối cùng cực kỳ quan trọng thì sao ta không loại bỏ luôn cái nút này bằng cộng dây đồng. Mục đích là giải quyết dứt điểm được vấn đề là thoát khỏi sự phụ thuộc vào cái nút thắt. Mặt khác có tác dụng là tránh sự suy nghĩ, vấn vương để lại phải giải quyết thay cái nút thắt cũ bằng cách thay cái nút thắt mới khác vào cũng chỗ đó để làm gì? Rồi thì lại phải vấn vương suy nghĩ và lại tìm cách thay cái nút thắt thứ 3 không rõ là hay hơn hay dở hơn 2 cái đầu. Rồi lại một ngày đẹp trời nào đó ta lại thay cái thứ 4, thứ 5, .... hay cái thứ n để thay thế mấy cái nút thắt trước đó. Sự việc lại cứ tiếp diễn không có điểm dừng thì cái nút thắt thứ bao nhiêu là sẽ giải quyết được vấn đề hay là lại tiếp tục thay cái nút thắt thứ n+1. 1 cái ampli có khoảng vài cái nút thắt thì cũng không rõ là cái nút thắt chỗ nào quan trọng hơn hay là phải thay hết. Rồi lại phải thay đến mấy cái nút thắt này ở CDP hay thiết bị nào đó nữa,....

Ôi, cứ quanh quẩn như vậy thì ta còn có thời gian nào để rảnh rổi để nghe nhạc được các bác nhỉ?!

Nguyennhatduy and Wilson Fans like this.
  2. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Bạn quên mất chức năng quan trọng nhất của cầu chì là bảo vệ cho thiết bị rồi !

Nguyennhatduy likes this.
  3. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Đến chỗ này lại thêm càng rối vì nếu chọn chức năng bảo vệ của cầu chì thì sẽ mâu thuẫn nghiêm trọng với cái vụ nút thắt. Chức năng bảo vệ của cầu chì nghĩa là có sự cố về điện thì nó phải bị đứt ngay lập tức nên phải chọn cầu chì càng gần đúng với thông số cầu chì ban đầu của nhà sản xuất thì càng tốt. Do vậy, chất liệu làm cầu chì phải rất nhạy cảm với sự thay đổi của dòng diện khi có dòng điện chay qua nó. Vậy mà, phần lớn các cầu chì dùng làm cái nút thắt này có thông số khác biệt thường có mức danh định cao hơn rất xa với thông số cần thiết ban đầu của nhà sản xuất. Như vậy lỡ có sự tăng giảm đột biến của dòng điện mà cầu chì xịn quá do chịu dòng cao hơn nên không đứt nên gây hư hỏng nặng các phần sau cầu chì, nhẹ thì hư biến thế, còn nặng thì cháy tụ, cháy sò thì sao nhỉ?!

Vậy lúc này thì chức năng nghe hay hơn hay bảo vệ máy quan trọng hơn? Vậy cái nào phải ưu tiên hơn cái nào?

Last edited: 28/7/21
  4. Wilson Fans

Cầu chì hi-end cũng có trị số như cầu chì bình thường.dùng đúng trị số thì vẫn đảm bảo chức năng bảo vệ chứ sao lại k chứ !

5. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Thế em hỏi bác cái cầu chì bác post ở trên thì cái ruột là cái cho dòng điện đi qua thì nó làm bằng gì? Gốm, đồng, bạc, vàng,.... hay vật liệu gì khác?

6. Wilson Fans

Bạn nên xem kỹ thông tin về chất liệu có sẵn trên hình rồi hãy hỏi !

Attached Files:

7. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em hỏi bởi vì em thấy bác cho rằng cái chức năng quan trọng nhất của cầu chì là bảo vệ thiết bị. Tuy nhiên, tong trường hợp này thì cái lõi kim loại để dẫn điện thì làm bằng 99% bạc và 1% vàng (vàng thì bỏ thêm cho dễ tính tiền thui chứ chả có tác dụng gì vì tỉ lệ quá nhỏ). Do vậy, chỉ tính chất liệu của cầu bạc này là làm bằng bạc. Còn vật liệu khác như gốm chả liên quan gì đến quá trình bảo vệ thiết bị của cầu bạc này.

Xét cái cầu chì bình thường làm bằng chì và cái cầu bạc này thì ta thấy cái cầu chì đúng nghĩa bảo vệ thiết bị tốt hơn vài lần cái cầu bạc. Lý do đơn giản là nếu cùng trị số thì cái cầu chì này dễ đứt hơn cái cầu bạc này khi có sự thay đổi dòng diện đội biến đi ngang qua nó. Lúc này, chức năng bảo vệ thiết bị của cầu bạc này bị đẩy xuống hàng thứ yếu so với chức năng dùng để thay đổi âm thanh (nếu có). Đó là sự mâu thuẫn nghiêm trọng khi dùng cái cầu bạc này khi không coi trọng cái chức năng quan trọng nhất của cầu chì là bảo vệ thiết bị (như bác đã nói ở trên) khi dùng bạc thay thế chì để làm cái gọi là cầu chì.

8. Wilson Fans

Vậy xin chúc mừng bạn vì đỡ tốn tiền mua Cầu chì bạc !

9. Nguyennhatduy

Nguyennhatduy Advanced Member

Rất nhiều người cứ bảo sao phải lăn tăn chịch chọt vào bộ dàn mất tgian, sao không để tgian nghe nhạc. Với em, nghe nhạc là cả đời, và em bị cuốn vào con đường audiophile này cũng vì mê nghe nhạc đến 1-2h sáng lúc chưa lập gia đình là chuyện thường. Còn việc tí toáy, nghịch bộ dàn cho ra ngô ra khoai trông tầm của mình là 1 thú vui nhằm đáp ứng nhu cầu nghe phê hơn.
    Quay lại vấn đề bác hỏi về cầu chì. Em thì xem cầu chì nó là nút thắt, tất nhiên nhiệm vụ của nó là để bảo vệ. Chính vì nút thắt nên mới cởi mở nút thắt đó bằng cầu xịn hơn, có tính truyền dẫn cao hơn nhưng không mất đi tính năng bảo vệ. Còn bác không xem cầu chì là nút thắt thì bác cứ giữ cầu chì theo máy vậy. Hoặc bác nghĩ nối dây đồng ok hơn thì bác cứ nối thôi. Em chỉ chia sẻ cách chơi của em có ngâm cứu, có đọc các tài liệu chỉ dẫn của hãng. Còn bác tin vào kiến thức của mình hơn hãng thì bác cứ chơi theo cách của bác ạ! Cảm ơn bác đã đọc

Wilson Fans likes this.
  10. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Ơ, dưng mà biết đâu khi được thay cái cầu bạc này vào bộ dàn thì em lại nghe thấy hay thì làm sao ta.

Ước gì em được ai đó tặng cái cầu bạc này nghe thử để thay đổi quan niệm xem sao nhỉ????!!!

11. quocdat

quocdat Advanced Member

Em đã thử so sánh cái cầu chì hifi tunning và sợi dây đồng OCC/đồng thường (lõi to, lõi nhỏ, đơn lõi, nhiều lõi), dây bạc, dây bạc OCC và cuối cùng cắm cái cầu chì hifi tunning vào :)

Wilson Fans likes this.
  12. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Mỗi người có một quan niệm khác nhau về cách chơi. Em chỉ băn khoăn đặt câu hỏi để học hỏi nhằm tăng thêm kiến thức thui chứ .... không có ý gì khác về cách chơi của bác. Vả lại, em cũng có ý định muốn thử xem sao nên chỉ dám hỏi thăm dò các bác đi trước thui mờ.

13. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vâng, đây là câu trả lời hay nhất trong topic này. Có thực nghiệm thì mới có thể rút ra được cái mình cho là đúng và nên theo

Last edited: 29/7/21
    Wilson Fans likes this.
  14. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em hơi lăn tăn một tí nữa là cái cầu chì này chịu được khoảng thời gian bao nhiêu thì tèo nếu dòng điện có sự tăng đột biến????

15. quocdat

quocdat Advanced Member

Cái thời gian chịu đựng được trước khi bị đứt thì hỏi hãng đi ạ. Em thấy hãng có 2 bản 1 bản slow acting và 1 bản fast acting.
    Em chỉ lưu ý là bản của em là Hifi Tuning Supreme (màu đen) thôi (còn slow hay fast thì không nhớ rõ nữa, em thử lâu lắm rồi).

16. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Vậy thì bác chỉ quan tâm đến việc là cái cầu bạc này làm cho âm thanh hay hơn so với các loại chất liệu kim loại thay thế và đã thực nghiệm chứng tỏ điều này. Bác ghi thế và em cũng tin thế.
    Và như vậy, bác không quan tâm đến chức năng quan trọng nhất và cơ bản nhất là bảo vệ thiết bị của cầu bạc này nên đã bỏ qua yếu tố này khi thực nghiệm.

Như vậy thì em tạm thời kết luận là việc nghe hay hơn sẽ quan trọng hơn việc bảo vệ thiết bị của cái cầu bạc này. Em chỉ cần thêm thông tin của các bác khác về thời gian đứt của cái cầu bạc này là đã có thể sắm hoặc xin tài trợ để thực nghiệm.

17. quocdat

quocdat Advanced Member

Dạ nếu bác chim tài trợ cho em vài con thì có lẽ em sẽ thực nghiệm ạ! :)
    Em có thể thực nghiệm với độ chính xác khoảng ± 3 giây.

Wilson Fans and Nguyennhatduy like this.
  18. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em chưa có, đang lên kế hoạch xin tài trợ để thực nghiệm mà bác lại xin em thì em lấy đâu mà cho???

Bác đang có thì thử thực nghiệm xem cái cầu bạc này với cái cầu chì bình thường, cái nào đứt chậm hơn. Cái nì thì trong tầm tay bác nên thực nghiệm dễ thui mà. Bác còn chơi dây đồng để thực nghiệm, không sợ cháy nổ thiết bị thì ngại chi làm việc này

19. Nguyennhatduy

Bác đã có trải nghiệm cụ thể làm thế nào để biết khi quá dòng thì cầu chị bị đứt chưa ah? Chia sẻ thêm cho em học hỏi với ah. Em có một câu hỏi mà kién thức em chưa đủ nên em hỏi nhờ bác vì thấy bác quan tâm sâu sắc vào việc bảo vệ của cầu chì. Nếu như thiết bị mình dùng là 100V nhỡ cắm 220V thì cầu chì tèo trước hay các em nhỏ linh kiện bên trong tèo trước ah?

20. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Em bị rồi. Khi cắm lộn điện 220 khi sử dụng thiết bị 100V thì thấy ngay lập tức máy ngừng hoạt động vì đứt cầu chì nếu đ. Cầu chì mà không đứt do chịu dòng cao hơn thì như em có ghi bên trên là nhẹ thì biến thế cháy xịt khói còn nặng hơn thì có nhiều linh kiện to lẫn bé ở bên trong máy cháy đen thui. Hết cháy nổ bên trong xong rồi thì cái cầu chì mới chịu đứt. Em bị vài ba cái rồi nên bít thui. Lúc đó tinh thần rất ...... ư là yomote.

Sự thiệt hại có khác biệt rất lớn ở đây là cái cầu chì có chịu đứt ngay lúc cắm lộn điện không nhé.

Cái này thực nghiệm dễ òm à. Bác cứ thử trải nghiệm xem có phấn khích không nhé.

21. Nguyennhatduy

Cảm ơn bác đã chia sẻ trải nghiệm, bác đã yomost rồi thì em nghĩ em cũng k kém phần phấn khích. Nhưng theo em nghĩ các phần bên trong sau biến áp nó phải đc thêm 1 vài tầng bảo vệ nữa thì hoạ may đâu nó mới k bị tèo trước cầu chì, vì nguồn qua con cầu chì rồi mới tới biến áp. Cầu chì bị đứt vì bị biến áp nó dội lại. Vậy có đúng k bác?

22. g250

g250 Advanced Member

e có trải nghiệm thực tế của bản thân về cầu chì như này chia sẻ cùng các bác
    trước e có chơi amp gryphon diablo 250 ( nâng cấp cầu chì Sys Quantum Blue đúng trị số 6.3Ax20mm loại slow ) đánh marten duke ngon lành, rồi chuyển loa qua magico A3 ( e mua new bóc hộp tức loa chưa rà ). Diablo 250 có mức volume max là 50. E mở volume lên 37 là cháy cầu chì. Thay cầu chì zin theo máy vào cũng cháy. E ra chợ giời mua 1 nắm cầu chì về để test để ktra theo phương pháp loại trừ là tháo dần từng tbi trong hệ thống ra: lần lượt và phono, dac...kết quả đều cháy cầu chì như nhau ở volume 37. chỉ khi rút dây loa thì mở đến 50 cũng ko sao, kể cả cắm hết các input. Thậm chí cả trường hợp rút hết các thiết bị, chỉ có amp và loa thôi cũng cháy. Cắm cặp loa nhỏ hơn vào thì ko sao. Rất may là Diablo có tính năng set max volume nên e set max là 36 ( nghe cũng đủ lớn rồi ). Sau e chuyển sang diablo 300 thì vô tư. E chưa nói đến chất lượng âm thanh thay đổi như nào khi thay cầu chì vì tùy mỗi người cảm nhận nhưng cái e thấy ở đây là cầu chì Quantum cùng trị số thì vẫn bảo vệ thiết bị như cầu chì zin theo máy ( cụ thể là đều mở volume lên 37 là cháy ngay lập tức ). Trong trường hợp của e mà thay 1 sợi dây đồng vào đó chắc là tèo amp rồi.
    Cá nhân e thấy nâng cấp cầu chì rất xứng đang đầu tư và yên tâm về mặt bảo vệ thiết bị, tất nhiên là nên thay cầu chì đúng trị số với cầu chì zin.

CPham, Wilson Fans, Tuilaai and 3 others like this.
  23. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Sau cái biến áp thường không có cái tầng nào bảo vệ đâu bác. Bác cứ mở cái thiết bị thì biết thui.

Nói đơn giản thì nguyên tắc phá huỷ thì tuần tự như nước lũ tràn về, bờ đê nào yếu thì sụp trước, cái nào vững thì sụp sau. Do vậy, cầu chì là cái đầu tiên phải tèo, nó không tèo thì đến cái biến áp, biến áp ngon lành thì lại cứ tới các linh kiện khác nữa cho đến cái linh kiện nào yếu nhất thì teo huyền. Dòng điện phá huỷ cái tầng cuối yếu nhất thì lại đi ngược lại phá tầng trước đó chưa tèo. Rồi nước lũ cứ thế tàn phá cho đến khi nào tèo cái cầu chì thì mới dừng vì là nơi bắt đầu cho nước lũ tràn về hoặc có một mạch nào bị đứt gẫy làm cho mạch không thông được nữa thì thui.

24. Wildbird

Wildbird Advanced Member

Bác dễ tính quá nhỉ. Sao bác không báo cho hãng biết trường hợp này để chỉnh lý môn hộ. Biết đâu bác lại được hãng cám ơn và đổi cho cái thiết bị mới tinh cùng loại mà không bị lỗi như thế này.

P/s: Chắc cái cầu chì quantum đó làm bằng chất liệu khác chì cho nên sức chịu đựng điện cao hơn mà không bị cháy.

25. g250

g250 Advanced Member

cái amp của e mua used đã hết bảo hành. với lại đổi loa khác nhỏ hơn ko bị thì có báo hà cớ gì mà hãng họ chấp nhận bác
    bác không đọc rõ rồi, cái cầu chì Quantum nó vẫn cháy mà bác

Share This Page

Loading...