Những vấn đề của tiếng Mid !

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by Wilson Fans, 11/9/22.

1. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác nặng lý thuyết quá, bác việt hoá " Phẩm chất tiếng mid" ngắn gọn trong khoảng 5 dòng mình xem bác hiểu thế nào ? Copy và paster văn người khác rất dễ, kiến giải- kết luận bằng chính kiến thức của mình mới quan trọng, chứ "Tầm chương trích cú" thế này làm gì cho mất thời gian .

PhanTran, chauphuong and TannoyGold like this.
  2. Haolq

Haolq Advanced Member

Đến tư vấn cho người khác ko dùng kiến thức của mình thì bác nhờ ai ? Bây giờ bạn bác nhờ đánh giá cặp Gryphon trước khi xuống tiền thì bác làm thế nào ? Gọi chuyên gia ? Sale hay tự tin thẩm hộ bạn và cho lời khuyên phù hợp . Ko tự tin vào khả năng của mình khi chơi audio là rất dở .
    Bác cho ví dụ về 1 ca sĩ mà bác cho là giọng chuẩn mực để đánh giá tiếng mid xem ?

Last edited: 16/9/22
    PhanTran and TannoyGold like this.
  3. Wilson Fans

Wilson Fans Advanced Member

Chán chẳng muốn nói nữa vì nói mãi mà bạn k hiểu tôi đang nói gì. Tôi thì nói đặc điểm của âm mid mà loa tái tạo tốt(Âm thanh),còn bạn thì lại cứ nói về giọng ca nào hay. Xin thưa là một cặp Loa cho tiếng mid tốt thì bất kể là Trung Đức hay Pavaroti thì khả năng tái tạo tiếng mid của nó cũng tốt như nhau cả thôi.
    Tự tin là tốt,nhưng k thể tư vấn chung chung kiểu “tôi cảm thấy hay là hay”,hoặc “cứ xuống tiền đi vì nó là Griphon đấy”,Tôi thấy hay là hay mà nhưng nói hay chỗ nào thì tôi k phân tích được đâu !

4. Wilson Fans

Vâng tôi nặng lý thuyếy lắm,mới chơi Audio có 40 năm thôi.
    Kiến thức của ai thì cũng do học hỏi,tìm hiểu mà có chứ có ai sinh ra đã biết mọi thứ đâu ! Có được 1 bài up lên đây dễ lắm đấy, Bạn cứ thử làm xem nó dễ thế nào là biết liền thôi !
    Thế nào là tiếng mid tốt,thông tin đầy trên mạng kìa,bạn tự tìm hiểu đi,tôi k phục vụ cho riêng bạn để rồi còn bị nói là mất thời gian nhé !

5. Haolq

Haolq Advanced Member

Riêng câu "Loa cho tiếng mid tốt thì bất kể là Trung Đức hay Pavaroti thì khả năng tái tạo tiếng mid của nó cũng tốt như nhau cả thôi" là mình biết bác quá sách vở mà ko trải nghiệm thực tế, hoặc đi nghe tham khảo nhiều các dàn máy khác .
    Trung Đức giọng nam trầm, Pavaroti giọng Nam cao -> Có lẽ bác chưa nghe đĩa Trung Đức bao gờ nên phát biểu vội vàng vậy . Bác nên kiếm đĩa Trung Đức nghe trên dàn máy để biết thêm về các bài hát tiếng Việt khi hát trên loa Tây rồi hãy phán .

PhanTran likes this.
  6. Haolq

Haolq Advanced Member

Vấn đề là bác hỏi "Phẩm chất của tiếng Mid" - Một từ bác tự đặt ra ko có trong tự điển Việt Nam ? Thì giải thích thế nào ? Mình tin ngay cả bác viết ra ngắn gọn lấy 5 dòng để giải thích "Phẩm chất của tiếng Mid" là gì bác cũng ko làm được ?

Attached Files:

7. Wilson Fans

Ha ha,bạn hỏi mấy nhà soạn từ điển đi chứ hỏi gì tôi !

8. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

@Wildbird cho thêm đoạn này

Voice_ Intrument

Attached Files:

• a" style="margin: 0px; padding: 10px 10px 0px; overflow: hidden; zoom: 1; font-family: Verdana, Helvetica, Arial, sans-serif; font-size: 13px; text-align: justify; -webkit-text-size-adjust: 100

Thì rõ liên quan tiếng mid và tiếng hát - tiếng mẹ đẻ.

9. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình biết bác và rất nhiều người sẽ ko trả lời được câu hỏi của chính bác . Vì nó ko có câu trả lời xác đáng . Bác nên rút kinh nghiệm khi đặt ra các hỏi những câu như vậy về sau này . Ko nên tự làm khó mình .

10. Haolq

Haolq Advanced Member

Mình đưa ra cách dùng tiếng Mẹ đẻ coi như là Tip để ta test tiếng mid dễ nhất, với khoảng tần số của tiếng mid như bài bác @Wildbird đã viết, có thể test cách bằng các mẫu âm thanh có tần số đó nằm trong khoảng đó, nhưng rất khó để biết tiếng thu một con chó sủa, tiếng trâu bò ọ è .. có chuẩn hay ko ? Trong khi đó giọng hát tiếng Việt là cách mà ta dễ dàng ktra chất lượng tiếng mid nhất .

PhanTran and Ngoc2 like this.
  11. Wilson Fans

Nhiều thuật ngữ Tiếng anh nhất là từ kỹ thuật k có từ tương đương trong Tiếng việt,chỉ có thể dịch sát nghĩa nhất có thể,hoặc để nguyên,đây cũng là một khó khăn cho việc dịch thuật. K ai làm khó ai ở đây cả,việc bạn đòi hỏi nó phải có trong từ điển Tiếng việt là k thực tế !

12. Wilson Fans

Vậy bạn cho mình hỏi nếu nghe đĩa Ca sỹ Mỹ Dalena hát bài Lệ đá bằng tiếng việt,giọng lơ lớ thì nhận định là Tiếng Mid mà loa tái tạo là đúng hay sai đây ?

Last edited: 17/9/22
  13. Haolq

Haolq Advanced Member

Ai lại đi dùng bài hát của người hát lơ lớ tiếng Việt để test . Bác nên nghe nhạc Việt để biết thêm các ca sĩ và các dòng nhạc khác của Việt Nam, nghe từ nhạc dân ca cổ truyền , nhạc tiền chiến, nhạc cách mạng, nhạc trẻ thập niên 9x và kể cả các ca sĩ trẻ hiện nay như Đen Vâu, Sơn Tùng MTP ...

PhanTran, Ngoc2 and TannoyGold like this.
  14. Wilson Fans

Tôi hỏi vậy chỉ để xem bạn hiểu vấn đề tới đâu thôi. Tôi thành thực khuyên bạn nếu muốn tư vấn,chỉ dẫn cho mọi người một cách thuyết phục thì trước hết mình phải nắm vững vấn đề đó hoặc tìm hiểu kỹ lưỡng trước khi nói !

15. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác đặt ra một từ vô nghĩa để vặn người khác thì làm sao đủ trình độ để khuyên mình ? Bác chỉ cần giải thích bằng chính kiến thức bác viết ra dc "Phẩm chất tiếng mid là gì " thì mình phục bác ngay.
    Hoặc bây giờ bác chỉ cần nêu tên 1 loại loa theo bác là cho tiếng mid hay nhất cũng dc và vì sao tiếng mid của loa đó hay nhất ?

PhanTran likes this.
  16. caobobin

caobobin Advanced Member

Mọi người đều có trình độ và hiểu biết riêng trong từng lĩnh vực mà cứ sa đà tranh luận câu chuyện chẳng cò hồi kết vì bản chất của vấn đề nó luôn có tính hai mặt về "lượng" "chất" rồi bản chất ngôn ngữ trên thế giới cũng phân chia "đơn âm" "đa âm"...từ đó việc tái tạo và thể hiện chất âm mid nó phụ thuộc quá nhiều vào thứ (tư duy, vật liệu, khả năng, sở thích...) của hãng và người làm loa và tiếp đến là người nghe nên quá khó để có thể phát biểu cho đúng về định nghĩa và khái niệm này. Vì thế mong các cụ hãy đưa thêm nhiều tinh hoa kiến thức audio cho những người thêm mở rộng chứ không nên sa đà quá mà gây tổn thương nhau làm mất đi cái hay, đẹp mà diễn đàn đã cố gắng tạo ra sân chơi lành mạnh bổ ích cho mọi người tham gia

17. Haolq

Haolq Advanced Member

Tiếng mid của loa nói ngắn gọn là hợp với tưng đối tượng nghe nhạc . Những loa có tiếng Treble và Bass tốt thường đắt tiền, còn tiếng mid loa nào cũng sẵn ... tiếng mid nó tác động gần như vô thức vào từng người, khi anh nghe thấy hay thì cứ chọn mua, còn mua theo thông số và giá trị của loa thì phải chấp nhận đổi chác còn dài ...

caobobin likes this.
  18. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

mid bass trép, mid có thức rõ rệt bác ơi, tai người nghe trung âm là dễ cảm nhận nhất,gu nghe mỗi người mỗi khác, gu nhiều bass nhiều tép, gu ít bass ít trép , mid dày dạn,,,,,, đủ các kiểu, vậy nên các hãng audio sống khoẻ, kkk

Wilson Fans likes this.
  19. Haolq

Haolq Advanced Member

Dó chính là vô thức, cùng 1 dàn máy đắt tiền mà người khe người chê , người thích mid Tannoy, người thích mid Ar, ông thích mid Harbeth . Nếu nói có thức, thì phải có mẫu số chung , có nghĩa là mid hay phải chọn chỉ hãng đó, model đó -> Thực tế hoàn toàn ko phải vậy !

20. Wilson Fans

Đang xảy ra tình trạng “Ông nói gà,bà nói vịt” ở đây.2 người tranh luận về 2 nội dung khác nhau thì làm sao có tiếng nói chung được !
    Loa hay các sản phẩm âm thanh khác đều có tiêu chuẩn chung để đánh giá,chứ k vô thức,k thể mỗi người lại đưa ra một tiêu chuẩn riêng cho cộng đồng. Tiêu chuẩn chung khác hẳn với sở thích cá nhân,và k ai công kích sở thích cá nhân
    Các tạp chí âm thanh uy tín như Stereophile,What Hi-Fi…hàng năm đều đưa ra bảng xếp hạng những thiết bị âm thanh mà chuyên gia của họ đã Review. Việc xếp vào bảng A,B,C,hay D.. đều có tiêu chuẩn cả.

Còn bạn thì lại đang nói về sở thích cá nhân,về đặc điểm,cá tính,mầu âm của những sản phẩm cụ thể.Tuy người này thích Tannoy,người kia thích AR,nhưng chắc chắn một điều họ k khen,k thích chúng khi tiếng mid bị hột,chói,the thé hay giọng mũi. Hy vọng bạn hiểu vấn đề !

Last edited: 23/9/22
    Lovamp likes this.
  21. tocxuden

tocxuden Advanced Member

Tần số mid là khu vực mà các âm nguyên tắc cơ bản nhất được phát ra bởi các nhạc cụ và quan trọng nhất là giọng nói của con người. Tần này chứa hầu hết các âm thanh quen thuộc nhất với tai người và là nơi dễ dàng quan sát thấy sự khác biệt nhất khi so sánh sự tái tạo âm thanh của loa.

Lovamp likes this.
  22. Haolq

Haolq Advanced Member

Cái này ai chẳng biết ! Vấn đê mình nói cùng dải tần số mid đó tại sao có người thích loa này, người thích loa kia . Lên google search "các dải tần số của loa" có mà đọc cả mười năm ko hết . Lý thuyết rất dễ trích dẫn, nhưng giải thích tại sao một người chỉ thích tiếng mid của loại loa nào đó hoàn toàn ko dễ dàng

23. Haolq

Haolq Advanced Member

Tạp chí, báo giấy, báo mạng .., ko có "xiền" thì cứ ngồi đó chờ Review-Xếp hạng . Anh nào chơi theo xếp hạng, review của Tây thì cứ chơi thôi - Mình thì cứ nghe thực tế thấy hay , phù hợp khả năng, xứng đáng giá trị bỏ ra mới chơi .
    Bao giờ các bác nhìn các món đồ Hiend, Hifi dưới góc độ nó chỉ là sản phẩm nghe-nhìn, ông làm ra chỉ mong bán được máy, ông buôn máy chỉ mong bán dc nhiều ăn chênh lệch giá ... đừng phong thánh cho nó thì ta mới có cách đánh giá chuẩn được .

Last edited: 23/9/22
    PhanTran likes this.
  24. Wilson Fans

Lại “Ông nói gà,Bà nói vịt” nữa roài !
    Còn chuyện tin hay k,chẳng lẽ k nên tin các chuyên gia mà nên tin cái ông “chuyên gia” Haolq à ?

25. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Thế e chỉ nghe nhạc instrument (chẳng hạn guitar, violin, piano, đàn tranh) thì e k thể cảm nhận tốt nhất tiếng mid của loa hả bác?

Share This Page

Loading...