Những vấn đề của tiếng Mid !

Discussion in 'Trao đổi, thảo luận về kỹ thuật' started by Wilson Fans, 11/9/22.

1. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Driver mẫu này bác @FieldCoil Adventure chơi nhện phíp hay nhện vải. Phiền bác cho chút so sánh 2 loại nhện . Thanks!

2. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Oh! Chúc mừng bác siêu quá! Chứ bao nhiêu anh em nhảy vào kèn sáo từ hồi 2006- 2007 trở đi thì 10 người chơi bảy tám người cho ra đi...? Tui hồi đầu phải dùng active cross mới tạm tạm được nhưng mệt quá phải dùng 1 cái pre qua cross điện chia 3 dãi vào 3 cái amp đèn để khiển 3 cái củ loa. May là biết ráp ba cái thiết bị dùng bóng đèn chứ thôi chết chắc. Nền nó cũng tĩnh lặng đó, tiếng nảy không gian rộng mở... nhưng có lúc cảm giác thiêu thiếu cái gì đó ...? Chơi active chừng chục năm, năm bảy năm sau này tự thiết kế làm đc cái passive cross thì cái cảm giác thiêu thiếu kia nó mới giảm đi và dàn máy gọn gàng hơn nhiều lựa chọn hơn chỉ dùng 1 cái amp thôi.
    Mình lan man 1 chút, à ko biết bác có phải ae nhóm CD Nguyễn Liên ko?
    Thân VideoCapture_20200912-190225.jpg 20200104_102517.jpg VideoCapture_20200912-190225.jpg 20200104_102517.jpg

Tuilaai and Wilson Fans like this.
  3. Haolq

Haolq Advanced Member

Bass Field coil của bác ra được tiếng như cặp này của Jmlab không ? Mình có nghe một số cặp field coil cổ phục chế lại và thất vọng ! Nhưng đến khi nghe cặp này của JMlab mới biết là Field coil chuẩn nó hay thế nào . Cặp này Hoàng Hải có show ở SG cách đây khoảng 2-3 năm ở Hiendshow
    https://m.nghenhinvietnam.vn/tin-tu...ong-truong-ton-cua-hiend-phap-quoc-75550.html

Attached Files:

4. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Focal + Dan gấu quá bác. Hệ thống này chắc chục tỉ

5. Haolq

Haolq Advanced Member

Đắt ! Nhưng đúng là super bass . Nghe bass phòng này xong sang phòng Marten nghe 2 tháp bass Ceramic buồn hẳn . Năm nay hiend show trở lại rồi, lại có dịp rửa tai .

6. Haolq

Haolq Advanced Member

Loa đóng đẹp đấy bác ! DIY loa có thùng đúng là khó , thêm cái kèn nữa càng khó . Hiện làm passive cross có Tuấn làm cùng với Hải Hà ở Bình Thạnh làm chuẩn, nhưng giá thành cross rât cao . Bên đó làm đo đạc và tính toán theo từng driver cụ thể chứ ko phải làm mò .

7. lethanhngoc

lethanhngoc Advanced Member

Bữa nào show vào Sg ae off đi xem chơi rửa mắt rửa tai. Kk

Haolq likes this.
  8. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Chào Bác Minh6365,
    Nhìn hệ thống loa của Bác, tôi cũng hiểu phần nào khó khăn mà Bác trải qua.
    Vấn đề thứ nhất là về phần củ còi và họng loa gỗ của Bác. Nhìn vẻ ngoài hình dáng thiết kế phải nói quá xuất sắc. Tuy vậy, nếu họng gỗ mộc như vậy mà không xử lý tốt, âm phát ra rất khô và có khuynh hướng chói lắm, nhất là nếu củ loa không tốt, rất khó cải thiện, nó cần phải cải thiện song song về xử lý họng cũng như phân tần đè tiếng mid cho phù hợp. Bác có nghề làm phân tần, quả là tốt hơn nhiều người chơi khác theo dạng này. Nhưng vẫn chưa đủ giải quyết. Việc dùng phân tần đè phần nào làm cho âm mid tệ hơn đi (không biết Bác có nhận định giống kinh nghiệm của tôi không).
    Vấn đề thứ hai, không biết Bác chỉ dùng một loa Bass cho mỗi bên để phối ghép loa còi này chắc không phù hợp lắm. Bác xem thử thiết kế dạng 2 loa Bass cho 1 loa mid xem có cải thiện không.
    Vừa rồi, cách một vài tháng, tôi có hỗ trợ phần nào giúp một Anh quen, nhà ở gần Đầm sen làm cặp fieldcoil bass 18", (anh này trước kia lần đầu vào 2009 tôi ghé nhà, anh chơi cặp loa Ramsa của Nhật, sau này chuyển sang còi, rồi mê fieldCoil, do nhà làm ngành nghề cơ khí, anh mê và nghiên cứu làm fieldCoil), một phần hỗ trợ kỹ thuật, phần chia sẻ bán cặp màng giấy 18" cho anh ấy (giờ tìm màng tốt 18" khó lắm).
    Vài tháng trước, khi đến nghe bộ loa còi của Anh ấy, tôi nghĩ chắc tương tự như trường hợp bác gặp phải.
    Và Anh ấy thử đánh 2 loa Bass cho một mid sau khi bổ sung cặp FieldCoil làm sau vào. Kết quả cải thiện tốt hơn nhiều.
    Bác xem thử tương tự cải thiện gì không.
    Tôi cũng không biết nhóm AE CD Nguyễn Liên .

Ngoc2 likes this.
  9. FieldCoil Adventure

Hình như tôi cũng đến triển lãm xem và nghe được cặp này. Cũng thật khó đánh giá vì thiết lập bộ dàn ở hai nơi khác nhau, phòng này lớn hơn phòng tôi để cặp loa nhiều.
    Nghe và đanh giá sơ bộ, cặp này âm thanh mạnh mẽ, nhưng so tiếng mid về độ trong trẻo sạch sẽ du dương, và tiếng bass mềm mại thì khó qua cặp còi và cặp bass FieldCoil của tôi.
    Còn điều này nữa, việc phục chế lại loa thành loa Fieldcoil thì đừng nên làm, chỉ tốn công tốn của, tốn thời gian thôi. Người ta có câu tục ngữ "Quạ đội lốt Công", cơ bản cũng chỉ là con quạ.

Last edited: 25/9/22
    Haolq likes this.
  10. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Thôi toi… kệ cố làm nốt cái nguồn rồi tính.

FieldCoil Adventure likes this.
  11. FieldCoil Adventure

Bộ này tôi lắp nhện vải Bác, tôi có đi cắt gia công trên tấm phíp, khi gia công xong cầm trên tay tôi thấy độ đàn hồi phíp rất thấp (cũng đi tìm nhiều loại phíp, mà không có sự chọn lựa nhiều tại thị trường VN), và không dám lắp thử vào, nê phải dùng nhện vải mà mình đã chuyên làm qua nhiều .
    Có lẽ bác hỏi tại sao không dám. Lý do duy nhất mà tôi loại bỏ điều này, đó là không muốn sự hy sinh của màng loa 18", nếu không đạt được yêu cầu về âm thanh sau khi thử. Màng giấy tốt loại 18", ngày càng khó tìm lắm rồi, và nếu có giá không phải rẻ. Cách đây hơn 10 năm, cả năm trời, hàng ngày tôi săn loại màng giấy 15" đến 18" với giá có thể chấp nhận được, Kết quả là vô vọng, sau lần đầu tiên tôi mua được vài chục chiếc cả 15" và 18".

Last edited: 25/9/22
    Ngoc2 likes this.
  12. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác nhận định chính xác, với loa kèn rất dễ bị tình trạng như bác miêu tả. Hồi xưa chính vì vậy nên mới phải dùng active cross điện để xử lý vấn đề đó mới nghe đc. Sau này tui làm mới đc cái cross passive cho nó vì phát hiện ra passive cross cho củ nén+ họng kèn bự mà dính cái Lpad , Jobel vô là chết chắc!
    Riêng về tiếng bass , ko biết nó có hợp với nhiều người ko, âm bass cực trầm nó là là dưới đất... thử giọng chị Thanh Thúy qua album cối TT6 thì thầm nức nở cũng đc. Thử ko gian nhạc cụ qua dĩa Music Triangle bài 1&7 cũng tạm được mượt hơn hồi chơi active mà ko gian cũng rộng như active....

20201127_090037.jpg ( Mình xử mấy bản chơi nhiều nhạc cụ hay giao hưởng bằng con amp 105W này)

13. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác ko có Lpad thì chỉnh độ nhạy cho các driver thế nào ? Nhất là các driver họng 2" và treble ?

Last edited: 26/9/22
  14. FieldCoil Adventure

Đối với tiếng bass, nốt trầm phải nghe rõ được cao độ của nó, âm thanh thật mềm mại, không hiện tượng nhoè và ù. Tôi nhận thấy theo kinh nghiệm, đối với loa bass chất lượng tốt, khi nghe, sẽ cảm nhận như có lực đẩy nhẹ từ dưới lên , mang cảm giác rất thích, có nghĩa là âm lan toả từ phía dưới như Bác mô tả.

Last edited: 26/9/22
  15. loveBasso

loveBasso Advanced Member

Cảm ơn các bác, lâu rồi mới được đọc một thớt rất thú vị

16. MINHPHUONG

MINHPHUONG Advanced Member

Nhạc Việt đối với tôi vứt sọt rác. Mix như hạch, xxx bo me, nghe ko nổi.

Wilson Fans likes this.
  17. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Ý bác Haolq là tiếng mid nên dùng những thứ mình quen thuộc để test thì kết quả tốt nhất. Tiếng Việt là tiếng mẹ đẻ, em thấy test tiếng mid bằng tiếng Việt là hợp lý mà, thu giọng nói của chính bác hoặc người quen thuộc thôi cũng được.
    Bác quen với tiếng Anh thì nên dùng bài tiếng Anh để test, có bác hay nghe nhạc không lời thì dùng nhạc cụ để test để có kết luận tốt nhất.

Còn ý bác ở trên em hiểu là bác đang nói về âm nhạc, hòa âm phối khí, chứ không chỉ âm thanh nữa rồi.

Bác @Haolq , quả tiếng mid em thấy phân biệt nó cũng khoai phết đấy, tiếng mid được hỗ trợ bởi bass và tép cực kì nhiều. Tiếng mid hay lại bởi vì loa tép và loa bass tốt, bác cứ rút bỏ loa tép ra mà xem, nên so sánh loa với nhau rất khó, khác nhau rất lớn bởi củ loa và sự hài hòa của phân tần.

18. TrueHD

TrueHD Advanced Member

Thế mới cần "phối ghép", "căn chỉnh", "phụ kiện"... chứ bác. Nếu nghe nhạc chuẩn chỉ rồi thì ....ế hết à :p:p

19. MINHPHUONG

MINHPHUONG Advanced Member

Bác nghĩ như vầy : "Còn ý bác ở trên em hiểu là bác đang nói về âm nhạc, hòa âm phối khí, chứ không chỉ âm thanh nữa rồi......"
    Là sai ý e rồi. Thứ nhất studio của bọn pro tây lông nó kinh khủng lắm, ko thể kể hết trong cmt được. Cái gọi là "phòng thu" của đa số nhac Việt hiện nay nghe mắc cở lắm ( thuộc chuyên ngành của e nên e biết )Thứ hai, nếu cơ sở vật chất phòng thu VN đạt chất lượng thì tay nghề mix của các bác ngồi bàn mixer còn kém lắm. Cái khuyết điểm rõ nhất là bị over . Ko thể lấy bản thu âm của VN để reference được. Thân .

Lovamp, Wilson Fans, PhanTran and 2 others like this.
  20. tqminh42

tqminh42 Approved Member

Nhạc việt em cảm giác phối đơn điệu quá

Wilson Fans likes this.
  21. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Em thì lại thấy đơn điệu lại dễ nghe, mà nhạc việt hoà âm có điểm chung là nó ồn, chưa nói đến hoà âm, và hay lạm dụng nhạc cụ, làm lu mờ tiếng hát ca sĩ

22. tuanhcm

tuanhcm Advanced Member

Xu hướng nghe của Bác có lẽ là nhiều bass, trép, và đây là đa số các fan audio thích như vậy, còn rút ra dĩ nhiên là nghe nó hụt, vì hãng thiết kế loa nó vầy mà, giả sử phân tần 3 way, tương ứng 3 driver, bác rút ra một way, thì dĩ nhiên nó hụt,
    Còn với loa toàn dãi hay đồng trục thì sao mà rút

23. tqminh42

tqminh42 Approved Member

Đúng quá bác ạ. Vấn đề là cũng ít chịu làm mới nữa

Share This Page

Loading...