Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. chauphuong

chauphuong Advanced Member

@tanyenbai, bác haolq hướng dẫn chuẩn rồi. Nhưng để cho nhẹ đầu thì bác vào trang hdvn, mục phần mềm, topic về foobar, download bộ foobar người ta đã cài sẵn tất cả mấy thứ nêu trên ở trang đầu (trừ driver asio của DAC thì bác phải tự cài). Sau đó bác chạy file foobar.exe là ok.

tanyenbai and Haolq like this.
  2. vungochai

vungochai Advanced Member

Chào Bác tanyenbai theo kiến thức ít ỏi về foobar của E thì Bác có thể làm theo những bước sau rồi Bác kiểm tra lại nhé. Đầu tiên set up foobar chơi trực tiếp dsd ko convert sang pcm : Bác cài đặt foobar xong, Bác cài thêm ASIOProxyinstall và các plugin DSDIFF decode, supper audio cd decode (SACD - foo input sacd), cài xong Bác vô giao diện Foobar bấm vào mục File, bấm tiếp mục preferences, khi đó sẽ hiện ra bảng thông báo Bác click chuột 2 lần mục playback sẽ hiện ra DSP Manager và Input, trong mục Input sẽ có thư mục con DSDIFF decode Bác click chuột 1 lần sẽ hiện ra bảng thông báo bên cạnh Bác chọn thông số cao nhất là 192000, xong Bác bấm vào mục Output vẫn ở trong cột playback sẽ hiện ra bảng DEVICE bên cạnh Bác chọn DSD : ASIO : cộng với driver DAC của Bác ( DAC của E là TEAC nên E sẽ chọn DSD : ASIO : TEAC ASIO USB DRIVER ), xong Bác click 2 lần vào mục Tools ở bên dưới sẽ hiện ra 2 cột là DSD Processor và SACD, Bác bấm vào DSD Processor sẽ hiện ra bảng thông báo kế bên Bác click vào mục Use DSD Processor, xong bác bấm vào mục SACD bên mục Tools sẽ hiện ra bảng thông báo Bác bấm chọn DSD trong mục Output Mode, trong mục Preferable Area Bác thích chon cái gì thì tùy ý, trong mục DSD Processor bên dưới Bác chọn DSD Processor, vậy là xong bước cài đặt foobar play trực tiếp file DSD ko convert qua pcm.
    Bước thứ 2 foobar tự động convert sang DSD từ PCM ( E đã làm rồi và thành công nhưng chỉ đc các file 16 bit, 24bit - 44100 khz thôi còn các file từ 48000 khz trở lên tới 192000 khz thì E làm chưa đc) Bác bấm lại cột DSD Processor dưới cột Tools, trong bảng thông báo Use DSD Processor kế bên có 4 cột là : Input Output Converter và Sample&Hold, ở cột Input 44100 Bác chọn phần Output ( nó có dấu _ Bác bấm vô dấu _ sẽ hiện ra DSD64, 128, 256,512 ) có trị số cao nhất mà DAC của Bác hỗ trợ đc, bên cột Converter nó có SDM typeA, B, C, D Bác chọn cái nào cũng đc Em thì chọn SDM typeD (E thấy cái nào cũng giống nhau), bên cột Sample&Hold nó có 2X, 4X, 6X, 8X và NONE Bác chọn cái nào cũng đc vì bên máy E chọn cái nào cũng giống nhau như cột Converter.
    P/s : E viết dài dòng hơi khó hiểu Bác chịu khó đọc từ từ vậy, chúc Bác set up thành công. E làm xong và có cảm nhận là chất âm có khác chút nhưng vì dàn của E quá cùi nên E ko biết hay dở thế nào, nếu Bác làm đc có gì Bác cho chút cảm nhận chất âm thay đổi thế nào sau khi convert từ pcm -> DSD nhé. Thân chào Bác và chúc Bác thành công !

qbho, Manh Nguyen, tanyenbai and 2 others like this.
  3. tanyenbai

tanyenbai Advanced Member

Em rất cám ơn sự quan tâm của các bác, em sẽ thực hiện ngay và báo cáo kết quả ạ.

4. Haolq

Haolq Advanced Member

Nó không được ở các file từ 48000 khz trở lên tới 192000 kHz vì bác chọn Sample&Hold nó có 2X, 4X, 6X, 8X chưa phù hợp. Bác phải chia ngược max sample mà DAC dsd hỗ trợ đó có trị số X phù hợp
    Ví dụ DAC dsd của bác GiaHuy max=384kHZ
    Vậy trị số X được phép đặt tối đa
    44.1kHz 8X=44.1*8=352.8kHz
    48kHz 8X=48*8=384kHZ
    88.2 kHz 4X=88.2*4=352.8kHz
    96kHz 4X=96*4=384kHz
    176.4kHZ 2X=176.4*2=352.8kHz
    196kHz 2X=196*2=384kHz
    Nếu DAC dsd hỗ trợ cao hơn thì nâng hệ số X tăng lên cho phù hợp

vungochai likes this.
  5. tanyenbai

Báo cáo bác Hải em đã làm theo hướng dẫn của bác phần đầu footbar2000 đã chơi được dsd không bị conver sang pcm. Hiện đang cố thực hiện bước hai conver pcm sang dsd, để bỏ dac pcm. Xong em xin báo cáo tiếp. Rất cám ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ.

6. vungochai

Dạ E báo cáo với Bác là E có thử qua rồi thậm chí là đổi xuôi đổi ngược nhiều cách mà vẫn ko hiểu sao vẫn ko đc Bác à c9e63 E từ từ thử thêm cách khác rồi E báo cáo lại với các Bác vậy.

tanyenbai likes this.
  7. vungochai

tanyenbai likes this.
  8. vungochai

E thử nhiều cách rồi mà vẫn vậy Bác Haolq ơi, soft vẫn phát nhạc bình thường mà ko có tiếng ra loa. Các Bác có bị giống E vậy ko ? Các Bác có cách nào ko chỉ E với !

tanyenbai likes this.
  9. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác cho em hỏi cái DAC dsd bác đang dùng là loại gì và số hiệu để em tìm hiểu thêm .

tanyenbai likes this.
  10. vungochai

Dạ E báo cáo với Bác cái DAC của E là TEAC UD501, kính nhờ Bác khám phá dùm E vậy, cảm ơn Bác nhiều !

tanyenbai likes this.
  11. Haolq

Haolq Advanced Member

Em xem spec con Teac UD-501 này phần http://www.teac.com/product/ud-501/getting_started/ mục " Other compatible audio players " thì nếu chạy foobar2000 nó ko có chơi được DSD. Vậy bác xem lại :
    1 - Phần chỉnh trong ASIO xem với file 48-192kHZ bác chọn mode DSD thì có đúng hay ko
    2 - Chỉnh các thông số theo http://www.teac.com/content/downloads/products/894/teac_asio_usb_ driver_install_guide_e_vf2.pdf
    Em ko có DAC này và cũng chưa rõ là update của Teac UD-501 sau này có thay đổi gì ko . Vì vậy, em có ý kiến với bác qua phần tìm hiểu của em vậy .

tanyenbai likes this.
  12. vungochai

Chào Bác, E nghĩ như Bác GiaHuy đã nói ở trên là con này khi chơi với foobar thì nó ko phát bằng native DSD mà nó phát bằng DoP vì E có đọc phần comment của bác nào có nói là nó chỉ khác phương thức vận chuyển thôi còn kết quả như nhau, E chỉnh thông số 48-192khz giống như Bác chỉ và E cũng thử xáo trộn rất nhiều thông số nhưng tất cả đều ko đc, nhưng ở file 16biit 24bit-44,1khz thì vẫn phát đc DSD bình thường Bác ạ.

tanyenbai likes this.
  13. vungochai

E có dùng 1 file DSD phát qua soft, thì ở trong mục Output Mode trong phần SACD của mục Tools E chỉnh riêng 2 thông số là PCM và DSD. khi file DSD phát qua PCM thì E nghe âm thanh ko hay bằng phát theo kiểu DSD trực tiếp luôn, nên E có thể kết luận là con TEAC UD501 phát DSD bằng phương thức DoP cũng giống như native DSD.

tanyenbai likes this.
  14. Haolq

Haolq Advanced Member

Lạ nhỉ. Rõ ràng web của Teac nó nói chạy foobar thì không phát dsd trên Teac UD-501. Vậy làm sao mà DAC nó lại chạy được khi chọn input vào nó là DSD ?

tanyenbai likes this.
  15. vungochai

Dạ E nghĩ là nó ko phát bằng giao thức native DSD mà phát bằng giao thức DoP DSD, chất lượng âm vẫn rất tuyệt Bác ạ. nhưng khi E phát fille DSD qua Output Mode E chỉnh thông số là PCM 3528000 thì âm thanh ra 1 trời 1 vực so với phát file DSD để Output Mode DSD, vậy có nghĩa là nó vẫn phát đc file DSD đó Bác. Con TEAC UD501 này nó chỉ phát đc file DSD64 và DSD 128 thôi Bác ơi, cao hơn nữa thì ko đc.

tanyenbai likes this.
  16. Haolq

Haolq Advanced Member

Foobar nó không chạy fike 48-182 qua Dsd. Vậy dùng c.trình chơi nhạc của Teac kèm theo máy (down trên web Teac) thì có chạy được ko ?

17. vungochai

Soft của TEAC kèm theo chán lắm Bác à, soft chỉ đơn thuần chơi đc nhạc định dạng cao thôi chứ ko có bất cứ tùy biến gì cả Bác ạ.

18. Haolq

Haolq Advanced Member

Hôm nay em dùng Laptop cài Window test foobar xem tiếng "sôi" có giảm không thì kết quả tiếng "sôi" không giảm so với chạy con Mac mini. Nhưng có 1 vấn đề ngẫu nhiên thấy là em test thử playlist duy nhất 1 file mp3 hoặc 1 file wav upsample lên dsd thì không có tiếng "bụp" khi bắt đầu chơi . Nếu load playlist gồm nhiều file mp3, wav vào thì khi phát lại có tiếng "bụp" ở đầu bài. Khi load playlist chỉ duy nhất 1 bài dsd hoặc nhiều bài dsd thi cũng bị. Quay qua thử lại cái Mac mini chạy Mac và Win thì trùng với hiện tượng của con Laptop. Bác Giahuy xem xét tiếp hiện tượng này ạ .

19. giahuy

giahuy Shop

Bác vào foobar ,preference ,output , tìm mục set Buffer , set buffer từ từ 50ms lên đến 1000 ms ,nhớ đặt output format=32 bit nhé , thì sẽ có 1 trị số cho tiếng pop nhỏ nhất hoặc mất hẳn, hoac chuyển qua Jriver để bớt quan tâm đến chuyện này , vì nó cho phép set cần thiết để hạn chế tiếng pop này. ngoài ra khi trong cùng 1 play list có nhiều định dạng khác nhau , tương ứng foobar phải điêu chỉnh chế độ phát thích hợp , quá trình điều chỉnh này sẽ lam thời gian thay đổi không như khi chơi chỉ 1 loại định dạng , nên chơi play list nhiều bài định dạng khác nhau cũng bị
    Em đã dùng IFI DAC test lại thì cũng bị như thế này Bác ạ . Nguyên nhân là ở FOOBAR
    Về mặt tiếng sôi bác đê cập em thử trên máy Nec server chưa làm nguồn lại ,thì nhận thấy thế này : nếu bác để nguyên DSD 64 không upsampling hay convert gì cả , tiếng sôi có nhưng rất nhỏ tinh ý mới nghe được, nhưng khi upsampling file DSD 64 lên DSD 128 , tiếng sôi xuát hiện rõ, Nguyên nhân là do trình upsampling DSD của foobar tạo ra nhiễu bác ạ

Last edited: 4/11/17
    qbho and Haolq like this.
  20. giahuy

giahuy Shop

Bác thấy Jriver có tính năng chơi 1 đoạn trắng để loại bỏ tiếng POP đầu tiên khi bắt đầu chơi DSD
    Họ lại gặp vấn đề như Bác nên lại làm thêm tính năng track change để người dùng tự setup cho đến khi vưa ý
    FOOBAR không quan tâm nhiều đến vấn đề này , nên khó làm hết tiếng POP hơn , tuy nhiên người nghe DSD thường
    ít quan tâm đến tiếng POP khi chuyển kênh bằng tay , vì chắc tác giả Foobar nghĩ đã nghe DSD thì thường nghe hết album , miển giữa những bài trong album chuyển mượt mà là OK

21. tanyenbai

Rất cám ơn Bác nhờ hướng dẫn của Bác em đã cài đặt để footbar2000 choi pcm dưới dạng dsd. Các bác khác muốn làm được cần đọc kỹ hướng dẫn của Bac haolq. Cám ơn Bác một lần nữa.

Haolq likes this.
  22. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

64tap-opt.png Sau khi qua mạch lọc Fir 64tap nhiễu đã giảm nhiều (màu xanh) và sau khi qua OPT hoàn toàn sạch nhiễu (màu vàng) do đặc tính của OPT chỉ đáp ứng được đến 20kHz nên tần số cao bị loại bỏ.

23. Haolq

Haolq Advanced Member

Nghe thực tế DAC của bác có bị sôi theo các trường hợp như em đã nói ở trên không ?

24. dungkts

dungkts Advanced Member

Dài quá phải dành thời gian đọc kỹ mới được. Cảm ơn bác chủ topic đã kỳ công nghiên cứu, chia sẻ

25. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

cái màu xanh em kê tai sát loa mới nghe sôi còn màu vàng em mới đo chưa nghe thử

truongchithanh likes this.

Share This Page

Loading...