Nhạc Số- Pure Dsd Dac Ngon Bổ Rẻ ,nguồn Âm Thay Thế Lp Cho Các Audiophile

Discussion in 'Thiết bị số' started by giahuy, 22/3/17.

1. giahuy

giahuy Shop

Bác Haolq ,sau khi làm cái DAC phiên bản mới , em tìm ra cách làm giảm tiếng POP khi chơi FOOBAR hôm nào làm music server , Bác đem cái DAC DSD lên em update phát . bây giờ chơi foobar tiếng pop khi chuyển bài bằng tay giảm nhỏ so với trước đây khá nhiều ( vẫn còn click nhỏ một chút). Còn nếu muốn mất hoàn toàn thì chơi Jriver Bác nhé

Attached Files:

Last edited: 14/11/17
    tranthanh70 likes this.
  2. Haolq

Haolq Advanced Member

Em xin cái lịch nghe trước khi bác chuyển cặp music server và DAC dsd này cho khách hàng ạ ! Hôm đo em sẽ đem máy theo.

3. gzelka

gzelka Advanced Member

Sau nhiều ngày chờ đợi em đã nhận được DAC DSD bác Gia Huy gửi. Ôi sao nặng thế. Gần 7kg. Em có đặt bác cái vỏ cũ cũ thôi để giảm giá thành, mà bác cho em cái vỏ Tàu khá đẹp. Em sẽ test thử rồi báo cáo các bác.

pqhung2005 likes this.
  4. Haolq

Haolq Advanced Member

Cứ test 1 bài trên DAC dsd Giahuy rồi test lại ngay bài đó trên DAC cũ để có nhận xét chính xác bác nhé !

5. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Bác nào ở HN có DAC made by giahuy chưa nhỉ?

6. oneclicklogin

oneclicklogin Advanced Member

DSC_0264-1.jpg Pure DAC 2 trong 1 của em vừa hoàn thành

7. Haolq

Haolq Advanced Member

Kết quả nghe thực tế thế nào bác ? Ưu / Nhược của em nó sau khi qua tay bác ?

8. vannam08031967

vannam08031967 Approved Member

K/g bác Giahuy!
    Vậy là bác gzelka đã nhận được DAC của bác Giahuy rồi!
    Chắc sắp đến lượt em!
    NEC server của em đã sắm chờ sẵn từ ngày 6-10 tới nay !
    Nhắc vậy chứ bác Giahuy cứ kỹ lưỡng cho sản phẩm trước khi đến tay anh em!
    Thanks bác trước nhé!

9. oneclicklogin

Trước em làm DAC bằng IC 74LS595 nghe nhiễu rất lớn nhưng được cái âm thanh rất hay (hay hơn con DAC PCM1792 em đang dùng) nên em quyết tâm nghiên cứu tìm cách giảm nhiễu. Kết quả thật không uổng công sức nghiên cứu tiếng nhiễu giảm rõ rệt không còn nghe tiếng rít, rẹt, rẹt nữa.

10. Haolq

Haolq Advanced Member

Nguyên lý thiết kế bác khác với DAC dsd Giahuy ?

11. oneclicklogin

Nguyên lý vẫn thế nhưng tăng số tap lên 64 tap, thay đổi giá trị điện trở tăng lên để đạt biên độ tín hiệu. Tín hiệu em đo được 1,3V đỉnh đỉnh không cần phải qua mạch chuyển đổi IV. Nếu qua biến áp tăng thêm 5 lần nữa và sẽ lọc sạch cao tần.

dokien and Scorpio like this.
  12. gzelka

gzelka Advanced Member

Báo cáo các bác, em có đặt bác Gia Huy DAC DSD lâu rồi, nhưng lúc đầu dự định dùng 2 đèn 4P1L của Nga, và thi công thêm phần DAC 1541 để nghe PCM, nhưng sau khi thử bác chủ thông báo đèn đấy không hay, và nghe PCM qua 1541 không bằng nghe PCM convert qua DSD, nên quay lại dùng đèn 6SN7 và bỏ phần 1541. Loanh quanh mãi mới nhận được DAC, cảm ơn bác Gia Huy đã rất nhiệt tình. Máy nặng khiếp.
    Mới bật lên DAC nghe không ấn tượng lắm, tiếng cứng, chói. Đã thế em ngâm cho 2 tiếng cắm điện, sau khi nóng lên tiếng khác hẳn, thật tuyệt vời, dày dặn, và đầy nhạc tính. Thấy một số bác nói giải cao và trầm không đủ, em cũng hơi lo, vì em dùng loa toàn dải ván hở, nhưng sau khi nghe thử em thấy với em là OK, các dải đủ hết. Tiếng dày dặn và mượt hơn nhiều DAC 9018 em đang nghe. Nghe PCM cũng rất đã, tất nhiên kém DSD, nhưng vẫn hay hơn khi em nghe qua USB- SU1-DAC1541.
    Túm lại em rất hài lòng với DAC này, mặc dù em mới dùng qua máy tính để bàn nguồn xung ATX vừa làm việc vừa nghe nhạc.
    Kế hoạch sắp tới em lại build riêng một máy để nghe nhạc với bộ nguồn cũng của bác Gia Huy. Tiện đây có bác nào dùng USB - SU1 qua đường I2s nối thẳng với DAC DSD thì cho em biết kết quả xem sao.
    Tiêng sôi như các bác trong này phản ánh thì em không nghe thấy, dùng qua foobar thì có tiếng click khi bắt đầu, chuyển bài và kết thúc, nhưng em không thấy hề hấn gì. Thấy nói dùng qua Jriver thì hết.
    Máy khi chạy vài tiếng khá nóng, nóng ở dàn biến áp và những đèn led trong máy cũng tỏa nhiệt nóng, tube thì lại không nóng lắm. Em nhát gan nên cứ mở quách nắp máy ra ngắm đèn led xanh đỏ. Không biết có nên đục cho cái nắp máy ít lỗ thoát nhiệt không, các bác ?

mile, action8, tranthanh70 and 4 others like this.
  13. bskhang

bskhang Advanced Member

Em cũng đang chờ DAC và nguồn LPS cho Nec từ bác GH, nghe bác nhận xét thế này em thấy sướng quá...

14. lemanhlinh84

lemanhlinh84 Approved Member

Like. Bài viết thật hay. Cảm ơn bác

15. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Hình như bác gzelka đang sống ở nước ngoài phải không,vì tôi thấy bác giahuy nói có một audiophile ở nước ngoài đặt bác ấy làm Dac dsd và ghép thêm pcm với 1541 vào cùng một Dac nên sẽ làm hơi lâu(vì phải làm thêm mạch cho 1541), mà các bác đã đặt làm Dac dsd thì nhiều nên phải chờ vì bác ấy không có thời gian. Xin chúc mừng bác đã nhận được Dac dsd để trải nghiệm,nói chung mọi người đã đặt và nhận được Dac đều rất hài lòng,mặc dù có chút lỗi nhỏ là tiếng bip khi chuyển play list khi bị, khi không nhưng đều thể hiện âm thanh rất gần ânlog với rất nhiều bộ dàn có cấu hình khác nhau. Vì bên trong ruột Dac toàn là biến áp,trở,tụ và 1 đèn 6sn7 nên máy chạy hơi nóng,nếu bác nào cẩn thận thì có thể khoan thêm lỗ hay sẻ thêm rãnh cho vỏ máy toả nhiệt tốt hơn để giữ cho tuổi thọ các linh kiện bên trong được bền hơn thì càng tốt... ! Chúc các bác trải nghiệm Dac dsd cùng với music server nguồn linear của bác giahuy với cảm nhận âm thanh mới và sẽ hài lòng với gì nhận được...!

mile and tranthanh70 like this.
  16. tranthanh70

tranthanh70 New Member

Đọc mấy trang đầu thấy hay quá, đọc luôn trang cuối xem ntn thì thấy tình hình là các bác xếp hàng kinh quá :) Bác Gia Huy cho xin cái giá 1 con DAC này bản vỏ mới nhất là bao nhiêu, thời hạn thi công bao lâu, có những option nào (kết hợp luôn phần DAC PCM thì tốt) ...

Cám ơn bác nhiều về những kiến thức rất bổ ích của bác hào phóng share cho anh em!

chauphuong and truongchithanh like this.
  17. chauphuong

chauphuong Advanced Member

Chắc bác chủ bây giờ đang ra sức thi công....

18. gzelka

gzelka Advanced Member

Vâng, các bác ở VN thực ra sướng, ở đây những đồ DIY này họ chỉ làm để tự sướng thôi, chứ ít người làm để chia sẻ. Em ở xa toàn tù mù thôi, có được nghe thử bào giờ đâu, chỉ qua các bác phản ánh trên này thôi.

19. giahuy

giahuy Shop

Sao Bác nói đúng thế , mải mê Music server nay nợ DAC DSD chất đầy cố gắng tuần này ra một lúc 4 cái Dac DSD để thõa lòng người hâm mộ :)
    Các Bác Mile,pqhung2005,qasound,Baolamnguyen chuẩn bị nhận đợt này nhé !

qasound likes this.
  20. pqhung2005

pqhung2005 Advanced Member

Cám ơn bác giahuy nhiều. Xong bác cứ ới ah.

21. vannam08031967

Dear bác Giahuy!
    Khi nào đến lượt em vậy bác Giahuy ơi!

22. giahuy

giahuy Shop

Bac vannam check pm giup em nhe

23. tranthanh70

tranthanh70 New Member

Tranh thủ đọc cho xong, tuy buồn ngủ quá. Rất bổ ích và nhiều kiến thức mới. Mai mới nghĩ tiếp được. Giờ ngủ đã :)
    Cám ơn bác giahuy và các bác!

24. vannam08031967

Kg bac Giahuy!
    Vậy là em bị xui xẻo, bác quên mất rồi!
    Em có pm cho bác rồi!
    Nhờ bác check nhe!
    Cảm ơn bác!

25. giahuy

giahuy Shop

Không xui đâu Bác , tối mai Bác ghé em nhé để bước vào con đường nghiện ngập nhé , chẳng là nhiều quá em lộn Bác với nick khác thôi sorry Bác nhiều !

Share This Page

Loading...