Nhập môn TURNTABLE hành trình từ zero

Discussion in 'DIY Gallery' started by nguahoangphonui, 3/9/19.

1. music-lover

music-lover Advanced Member

Để thế chơi tết đã, sang năm bắt tay vào diy cần pivot đi bác.

2. nguahoangphonui

nguahoangphonui Advanced Member

Vâng bác. Sang năm em cũng nhiều việc. Trước hết tập trung cho thi sumo tube.
    Mâm diy em phải chơi cần pivot thôi.
    Cảm ơn bác đã hỗ trợ em nhiều, tiếp tục lại hầu bác.

music-lover likes this.
  3. Kockhome

Kockhome Advanced Member

Chào các bạn!
    Lọ mọ một hồi thì phát hiện ra cái tốc độ mâm quay thay vì 33+1/3 thì đo được 34,6 vòng/phút; thay vì 45 thì đo được 46,1 vòng/phút !!!
    Ngặt nỗi cái mâm này không có núm vi chỉnh tốc độ nên đành phải tháo đáy mâm ra tìm .. Kết quả là không có gì ngoài cái điện trở 473K150AC mắc nối tiếp với motor chỉ ghi 100VAC 50/60Hz. Hic!
    Các bạn giúp mình:
    - Gắn thêm cái biến trở loại nào để phụ thêm cho cái điên trở 473k có sẵn;
    - Hoặc tiện mới (mài) đầu puly gắn trên motor để giảm tỷ số truyền động vào mâm;
    - Hoặc giới thiệu một bộ nguồn rời có thể điều chỉnh và cố định được tốc độ động cơ; chỉ giúp nơi nào sửa giúp cái này ở tp HCM;
    - Sự dụng cái dimmer dùng cho quạt trần, đèn ... có khả thi khi chỉ cần giảm khoảng 3% tốc độ quay của motor?
    Tks!
    P/s: Mà sao người Nhật lại có cái thiết kế đơn sơ thế nhỉ ??? !!!

4. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Vậy cái này bạn hỏi ở 2 nơi cơ à...

Bạn có muốn giải quyết việc này của bạn đơn giàn và hiệu quà không bạn... Chắc chỉ tốn vài chục ngàn....
    Mình mách nước cho bạn nhé... Bạn có thể tham khảo mấy cái đầu cối loại 3 motor ... Tham khảo phần motor tua băng thôi bạn nhé...

Còn nếu chưa có điều kiện thì có thể mình sẽ giúp bạn tiếp...

Kockhome likes this.
  5. Newbe

Newbe Advanced Member

Thay motor DC và lắp mạch ổn tốc đi bác

Kockhome likes this.
  6. nguahoangphonui

Những ngày cuối năm 2019, vẫn còn đó dang dở Turntable Diy, cứ tạm cái kết đã đi 1/2 chặng đường.

Chân thành cảm ơn tất cả các bác đã giúp đỡ trong thời gian qua, niềm vui chưa trọn vẹn nhưng cũng rất mãn nguyện và hài lòng. Một sự trải nghiệm thú vị. Cảm ơn diễn đàn.

Bằng con Pioneer "mất nết" gửi đến các bác 1 lời ca vui ngày nghỉ cuối cùng của năm trên hệ thống con nhà nghèo...

Tks for all.

Attached Files:

Kockhome likes this.
  7. music-lover

Chúc mừng bác đã vượt qua cửa ải đầu tiên. Em thì cho là bác chưa đi được 1/2 chặng đường đâu, mới là giai đoạn diy nháp thui...., TT nó có rất nhiều thứ để khám phá và rất thú...
    Thân,

8. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Chơi móm Lp này kể quả là cầu kỳ
    Tình cờ biết được bạn sang tận Thổ nhĩ Kỳ để tìm tòi kiến thức

Và đây giáo viên của bạn đó

Chúc các thành viên vnav có thú đam này có nhiều thành công trong các sản phẩm của mình...

tqv-hcm likes this.
  9. nguahoangphonui

1/2 cho bản nháp mà bác :D

10. music-lover

Hehe....cứ nghĩ vậy đi cho nó vô tư bác ah,

11. music-lover

Sao phải lặn lội xa xôi thế bác,
    Bảo bạn ấy đến gặp em có khi còn học được nhiều thứ hơn bên thổ nữa kia...hehe.

12. tungbim

tungbim Advanced Member

Hôm nay mới tình cờ đọc được thớt này của bác. Em thấy có nhiều tư vấn, góp ý rất phản khoa học, em xin phép không phản bác lại. Bác ngựa đã đi được cỡ ... 1/3 đoạn đường rồi đó. Trong khi những việc bác đang cố gắng làm trước đó em thấy khá là vô nghĩa.

Ví dụ như đoạn mài puli để điều chỉnh tốc độ đĩa quay, việc này sao bác không đơn giản hoá bằng dùng servo motor. Servo motor nó đắt và cồng kềnh nên hãng không áp dụng hàng loạt, còn DIY thì là giải pháp ngon bổ rẻ nhất. Kiếm con nào công suất cao, mạch controller công nghiệp thì đĩa nặng cỡ nào nó cũng luôn cho ra tốc độ chính xác.

Đoạn đó bác đi qua rồi ko nói nữa, tiếp đến phần cần: Anh em làm nghề hay có câu: Nhất đồ nhì nghề. Có vẻ bác đang quá vội vàng bước vào làm Diyer turntable những bác chưa dành thời gian xứng đáng để nghiên cứu và ... chơi turntable đã thì phải. Cái cần bác đang sử dụng phải nói là khó dùng. Bác nên quay về cần truyền thống. Để đạt chất âm ở mức nghe được, kim cần cũng cần có những tiêu chí cơ bản chứ không nên kiểu cân kim bằng cảm giác hay nghiêng máy cho cần tự trôi bằng trọng lực :D

Em tặng bác mấy keyword về đoạn kim cần để từ giờ ra giêng bác từ từ tham khảo thêm:

https://www.lazada.vn/products/phon...oc-phuong-vi-thuoc-i374370707-s625512909.html

https://www.amazon.com/Hudson-Hi-Fi-Turntable-Cartridge-Protractor/dp/B01MU6AD2E/ref=sr_1_1_sspa

http://blaudio.vn/thiet-bi-can-kim-dia-than

https://www.lazada.vn/products/just...et-up-spirit-level-i224267882-s282844148.html

Còn vài thứ nữa, chưa cần thiết vội, nhưng đây là những thứ nên có để bắt đầu. Quan trọng, toàn bộ tiền mua đám này có khi chưa bằng tiền 1 chiếc đĩa đâu.

1 chiếc đĩa 10 củ, 1 cái kim MC tầm 3-7 lần tiền thế nữa thì bác mới thấy xót khi để chúng nó mài vào nhau một cách vô tổ chức.

13. tungbim

tungbim Advanced Member

Bác lên topic muộn quá, biết sớm em tặng bác 1 bộ cần pioneer, em vừa cho vào quán cafe để trưng bày rồi.

14. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

He he, thời đại 5.0 có khác. Tốc độ, vị trí Cái mâm xoay cũng có thể điều khiển bằng máy tính.
    Bạn chia xẻ sơ đồ khối cái mâm dùng động cơ server và hệ thống điều khiển động cơ cho mâm đc không. Mình tưởng tượng hệ thống lệnh này cũng phức tạp (chỉ chủ nhân của nó dùng đc thì phải) người lạ chỉ chắc khóc :D

15. tungbim

tungbim Advanced Member

Nó chỉ là cái motor như bình thường, nó có từ 6-7 sợi dây điện. Còn cái controller thì tầm to hơn bao thuốc 1 chút. Nếu linh kiện chất lượng trong motor và controller thì bác cài tốc độ 1 lần thì mãi mãi nó sẽ là như thế.

Đóng gói xong thì đặt cái controller ngay cạnh motor, còn từ controller ra chỉ có 2 sợi dây nguồn như bình thường thôi.

Servo motor dùng nhiều trong các dây chuyền sản xuất công nghiệp nên tốc độ chính xác là yêu cầu tối thiểu để hàng ngàn cái motor hoạt động được cùng nhau trên 1 dây chuyền.

16. Ngoc2

Ngoc2 Advanced Member

Mình có chút thắc mắc:
    - động cơ server cần điều khiên: tốc độ, vị trí, momen xoắn.
    - mâm có 2 tốc độ (33&45), đĩa thì cái dài cái ngắn (vị trí dừng khác nhau).mình muốn hỏi Có phải đặt lệnh cho tốc độ vị trí dừng của từng đĩa không?

17. tungbim

tungbim Advanced Member

Phổ biến bây giờ là dùng biến trở để thay đổi tốc độ motor servo (ko phải server). Bác có thể dùng 2 con điện trở (nhóm điện trở) để có tốc độ như ý, rồi dùng công tắc chuyển để sử dụng điện trở (hoặc biến trở) nào như mấy con pioneer hay dùng.

18. FieldCoil Adventure

FieldCoil Adventure Advanced Member

Không biết bác có đọc hết từng post liên quan đến nội dung topic của Bác chủ , cũng như mục đích, yêu cầu đề ra ban đầu không , hay chỉ đọc lướt rồi đem cái motor servor vào ?
    Bác có thể nêu lên các góp ý phản khoa học ở đây ?
    Gia công cơ khí bằng cách mài dũa là phản khoa học ? Hay nó là khoa học thực nghiệm ?

19. tungbim

tungbim Advanced Member

Nó là ko cần thiết bác ạ, trong khi có giải pháp tốt hơn, ít tốn nguồn lực hơn.

Nếu bác chủ trương thực nghiệm thì sao ko tự làm mâm gỗ và cần tre nhỉ, mà lại đi tìm những thứ có sẵn?

Last edited: 1/1/20
  20. tungbim

tungbim Advanced Member

Dừng đĩa không phụ thuộc vào motor bác ạ, nó phụ thuộc vào vị trí của cần. Hầu hết mâm đắt tiền ko thiết kế cơ chế này, chỉ mâm tự động mới làm.

Nguyên lý của nó là khi cần chạy hết hành trình (bác để ý, những đĩa có nội dung ngắn, họ vẫn làm thêm rãnh để đưa cần vào điểm trong cùng của đĩa) thì cần sẽ tác động, kéo 1 cần gạt để (cài) 1 điểm tác động (trên cần) vào cơ cấu chuyển động chính của motor, sau đó dùng lực của motor kéo toàn bộ cần về vị trí bắt đầu hoặc gác cần lên, xong tắt máy.

21. FieldCoil Adventure

Người ta nói " Có tiền mua Tiên cũng được !"
    Hy vọng sau này khi xem xét vấn đề nên chú tâm sâu hơn từ giai đoạn đầu đến lúc dùng tay gõ phím, cũng như tập trung hiểu hơn người viết khác muốn đề cập những gì.

22. tungbim

tungbim Advanced Member

Nếu bác chủ trương thực nghiệm thì sao ko tự làm mâm gỗ và cần tre nhỉ, mà lại đi tìm những thứ có sẵn?

Giải pháp em đưa ra rẻ nhất rồi, cái servo motor cả controller aliexpress bán có 45$ loại 120w rồi. Trong khi mâm than cần cỡ 30w là dư công suất.

23. tungbim

tungbim Advanced Member

Mà chưa kể cái motor bác ngựa đang dùng là loại nào, DC thì có mạch regular hay ko, AC thì có biến tần để ổn định dòng điện hay ko? Hôm nay bác test đạt tốc độ này, nửa đêm nghe nhạc điện khỏe hơn liệu nó có quay nhanh hơn không? Lúc đó bác lại quấn băng dính vào puli để điều tốc à?

24. FieldCoil Adventure

Nói thật, chắc Bác chỉ đọc lướt qua và tay gõ nhanh hơn não.
    Bác biết đây là dự án của ai ?
    Chẳng có ai ở đây chủ trương gì ngoài dự án DYI một cái mâm than do tự tay làm và cùng chia sẻ với người khác nhằm hoàn thiện tốt nhất dự án của mình đề ra .
    Càng viết thấy Bác càng có vấn đề gì đó.
    Thôi tạm hiểu !
    Thank Bác đã trả lời những trích dẫn trước.

25. tungbim

tungbim Advanced Member

Thưa bác, nếu tay bác chậm hơn não thì phiền bác đọc lại những phản hồi của em.

Tất cả em đưa lên nhằm mục đích thảo luận về phương án nào khả thi nhất, vật tư nào phù hợp nhất trong điều kiện DIY. Nếu ko phù hợp với bác thì bác coi đó là một thông tin đầu vào mà tham khảo, biết đâu sẽ có ích cho những dự án sau hoặc cho các bác khác. Chứ ko nhằm mục đích xúc phạm hay coi thường người khác.

Share This Page

Loading...