Open Baffle - Eminence Alpha 15A project

Discussion in 'Loa' started by Scorpio, 28/9/17.

1. thangnguyencz

thangnguyencz Advanced Member

2. taicun

taicun Advanced Member

Loa của bác về chưa?

3. thangnguyencz

Về rồi bác, nghe phê lắm, e chơi active crossover, 2 ampli class A dánh 2 dải qua con pre đèn, phê như con tê tê.........

Last edited: 12/4/18
    taicun likes this.
  4. thangnguyencz

5. thangnguyencz

Open Back các cụ nhé, thích nghe nhiều bass thì kê sát tường, điều chỉnh khoảng cách cho hợp tai....., âm thanh rất ấn tượng, agresive, thảo nào tây nó dùng đôi củ này cho đàn organ trong nhà thờ.....

6. taicun

taicun Advanced Member

Trong thùng bác có lót chống dội âm không? cho thêm hình bên trong đi?
    Bác kê sát tường quá thì thành thùng kín mất rồi

7. thangnguyencz

thùng lót bông xung quanh chống rung, tường dán mút trứng chống dội âm bác ah, mình để loa cách tường 40cm

8. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

0F2D0477-32E6-4829-8294-D6FEA4A21B3F.jpeg Nhờ các bác hội OB giúp !
    Cấu hình loa bass Isophon pt30/31a ; mid Saba green 20cm ; trebl Saba green 10cm. lắp vào ván gỗ khung thép như hình(không làm vách), kê sát 2 vách tường bên cách tường sau 60-70cm vì kẹt cửa nên không thể rời xa hơn nữa( phòng nhỏ 4x3m) . Nhờ các bác tư vấn giúp cắt tần các loa thế nào thì tốt nhất,đơn giản và hay(phân tần bị động:sơ đồ,trị số cuộn cảm,tụ,trở ...); nếu chơi phân tần B5 thì có hợp không và điều chỉnh cụ thể như thế nào ? Lắp như hình loa bass,rồi trebl,rồi midl hay là lắp loa bass,rồi midl,rồi trebl thì hay hơn các bác ? Nếu thay đổi loa bass 12” bằng 15”(hoặc lắp thêm loa 15”) và loa supertrebl thì có hay hơn không ?
    Vậy nhờ các bác tư vấn chỉ dẫn cụ thể giúp,vì tôi cũng mới dò dẫm thử chơi OB nên không có kinh nghiệm gì nên mong các bác chỉ giáo giúp,xin cám ơn sự giúp đỡ của các bác !

9. thangnguyencz

Chủ yếu cấu hình của bác cắt ở điểm nào và nghe cảm thấy thiếu gì? bác dùng phân tần chủ động dễ căn chỉnh điểm cắt hơn, em là cứ nghe thử, thiếu gì bổ sung nấy, thiếu trầm thì cắt sâu hơn, thiếu trép thì cắt cao lên, phân tần chủ động có cái hay của nó, dễ căn chỉnh, phân tần thụ động làm độ nhạy của loa giảm đi..., anyway, bass 40cm xuống sâu lắm, nghe rõ tiếng từng từng của đàn contrabass, trước em nghe bass 30 ko nghe đc cái này

tqv-hcm likes this.
  10. suco4

suco4 Advanced Member

Em thấy trên mạng. Bác thử xem
    http://www.lampizator.eu/SPEAKERS/PROJECTS/P17/Endorphine from Kingston Kitchen.html

Attached Files:

11. Scorpio

Scorpio Moderator

Em liều phát với B5

PA1
    - Eminence lắp dưới cùng cắt <100Hz
    - Saba green mid cắt >100Hz
    - Saba treble (song song với mid) gắn tụ 4uf

PA2
    - Isophon pt30/31a lắp dưới cùng cắt <300Hz
    - Saba green mid cắt >200-300Hz
    - Saba treble (song song với mid) gắn tụ 4uf

PA3
    - Eminence lắp dưới cùng cắt 100Hz
    - Saba green cắt >2-300Hz + Saba treble (song song với mid) gắn tụ 4uf.. lắp vào mảng giữa
    - lắp lên trên cũng Isophon pt30/31a cắt < 2-300Hz .. lắp vào mảng trên cùng

Mấy anh tổ "burned saba" @skyrider @syen+ cho thêm ý kiến

12. AGC

AGC Advanced Member

Bỏ hết mấy cái Eminence hay isophon đấy đi, làm cặp SB42 hay AE 15 in thì mới ổn

13. quynhhung

quynhhung Advanced Member

Em chơi cặp alnico 15" Magnavox anh em với Jensen P15N tiếng bass rất ổn chỉ tội giá chát. Eminence 15A không có cửa. Hiện e có thêm được 2 cặp 30cm nam châm ferrit của Đức thử với họng kèn bass rất rất sâu. Có 2 kiểu gắn bass mà e thử qua thấy ổn là Dipole và kèn (miệng 92cm sâu 59cm). Thử và nghiệm ra nhiều chỉ tội tốn kém và chật nhà. WP_20180408_002.jpg WP_20161230_008.jpg

Last edited: 14/4/18
  14. Elegant

Elegant Advanced Member

Kèn này mà bass muốn sâu thì chiều dài của kèn tính từ mép củ loa phải dài >2m. Kèn của bác có đủ 2m không mà bác bảo là sâu. Sâu đến bao nhiêu hz mới gọi là sâu. :)

15. quynhhung

Bình thường thôi bác. 2m chứ 20m mà củ không xuống được thì e cũng không biết kết quả ra sao. Em chỉ học tập thôi chứ đâu có sáng tạo được

16. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

2FCC6633-ED0E-4B2D-AA2F-F16B0D6C8F65.jpeg Chào các bác,trước mắt tôi sẽ thử mấy option bác Scorpio đưa ra xem vì đã có sẵn,nhà làm được rồi... sau khi setup các phương án để chọn 1 phương án chơi ngon bổ rẻ tạm ổn đã,còn việc nâng cấp cấu hình cao thì để sau vì cuộc chơi còn dài mà có đồ gấu mà không biết setup thì cũng lại chẳng đến đâu cả nên phải từ từ khoai nó mới nhừ. Các bác khác có các cao kiến gì thì xin chỉ giáo tiếp để em thử nhé,tks !
    Còn nếu muốn chơi đến kèn thì thứ nhất phòng phải rộng thứ hai là phải chuẩn bị các diver gấu,thứ ba nữa là phải nghiên cứu làm horn cho phù hợp rồi sau nữa mới đến crossorver chủ động nhiều đường tiếng rồi pơer đánh cho các dải nữa... nói chung là cả trăm thứ kéo theo chứ không đơn giản mà hay ngay được đâu …?! Mời các bác thử tham khảo cấu hình này xem nhé , tks !

17. Elegant

Elegant Advanced Member

Củ loa có tốt bao nhiêu đi nữa thì cái kèn nó cũng tốt tương ứng, nôm na là dải tần của củ loa bass xuống sâu được bao nhiêu thì tần số đáp ứng của kèn gắn vào mồm nó cũng phải xuống được bấy nhiêu thì mới khai thác hết được cái tốt cua củ loa. Kèn conical mà bác đang dùng thường chỉ dùng cho trung trầm trở lên tầm 300hz
    còn trầm là bất khả thi do bước sóng của tần số thấp nó dài hàng mét. Còn nếu muốn chơi bass kèn thì để giải quyết chiều dài của kèn thì người ta dùng kết cấu tapped horn. Bác tự tham khảo nhé

AGC likes this.
  18. quynhhung

Vâng bác. Em thấy độ nhạy đoạn 45Hz nó tốt hơn là e quý lắm rồi. Cái họng của e e cũng để chơi kiểu một dạng ván hở đấy thôi thay vì flat baffle nó là tractrix thôi. Nếu nó không được như flat baffle vậy thì công toi rồi. Nếu bác chơi U-frame và H-fame thì bác biết nó để làm gì rồi

Last edited: 14/4/18
  19. daoquangduong

daoquangduong New Member

Ở đâu làm họng kèn vậy bác chỉ giúp e với

20. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

Hi các bác. Nếu cấu hình mỗi bên gồm
    Alpha 15A, fullrange (20 hoặc 16) và super treble thì có thể chơi đc với 1 amp el34 se không ạ? Liệu công suất có đủ để kéo không a? Nếu đc thì thiết kế phân tần như nào là hợp lý ah? Nhờ các bác tư vấn giúp em.

21. Haolq

Haolq Advanced Member

Tất cả các loa D.I.Y bác muốn làm theo thì phải đế nơi nghe thử. Nếu thấy OK và chịu được chi phí hãy làm theo. Đừng nghe ý kiến một chiều vì tai nghe, gu nghe mỗi người một khác . Hay với người khác nhưng dở với mình là chuyện thường, kể cả loa hãng.

Scorpio likes this.
  22. suco4

suco4 Advanced Member

Loa của em ghép với Hiraga 8w giờ nghe thuyết phục quá các bác ạ. Tiếng tách bạch, mộc mạc, trung âm ấm áp. Mới về active crossover và loa bass delta 15lfa, thay amp xong nghe hay mà ko muốn lắp mấy em kia vào nữa

Attached Files:

Haolq likes this.
  23. suco4

suco4 Advanced Member

Em lại lên ván mới:
    - High Treble: Fountek Neo cd2.0
    - Mid-Treble: Jbl 2441
    - Low Mid Bass: Eminence Delta 15lfa
    - Low Bass: 2 x Eminence Alpha 15A
    Phân tần toàn bộ bậc 1. Cắt: 80hz, 600hz, 10000hz
    Đánh bằng 2 amp.

Attached Files: