Open Baffle - Eminence Alpha 15A project

Discussion in 'Loa' started by Scorpio, 28/9/17.

1. quynhhung

quynhhung Advanced Member

Em đang gỡ hết ra lắp cái ripole. Gắn lại H-frame chơi tạm

Cái này đánh trơn không bass

Amp EL84PP, nhạc số phát qua Popcorn A500, DAC Adcom GDA-600

Last edited: 16/9/18
    taicun and suco4 like this.
  2. suco4

suco4 Advanced Member

Hik em lại chém gió trước mặt cao nhân rồi. Em xử lý tiếng bass ra sâu em bằng cách: ván U frame, dưới cùng ván uframe em lắp tấm chắn ngang cao 20cm để làm bẫy âm cộng hưởng cho loa bass, tiếng bass sẽ sâu hơn và mềm hơn do có sự cộng hưởng. Tiếng bass còn phụ thuộc vào nguồn phát, amp, dây dẫn khá nhiều. Đôi khi cứ đổi do loa là ko phải. Em mạo muội chém đôi lời

tqv-hcm likes this.
  3. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Phương án bác suco4 lắp tấm chắn ngang cao 20cm dưới cùng thùng sau loa bass là phương án e thấy khá hiệu quả làm tăng dải bass khá tốt. Chúc mừng bác có sáng kiến .

tqv-hcm likes this.
  4. minhhoang

minhhoang Advanced Member

E vẫn chưa tưởng tượng ra tám chắn ngang nó nằm vị trí như thế nào các bác?

Last edited: 18/9/18
    tqv-hcm likes this.
  5. khanh999

khanh999 Advanced Member

Các bác cho hỏi, e đang làm phân tần đến phần tính toán (bằng công thức trên web). Khi nhập trở kháng loa, thì em nên nhập trở kháng theo Thong số hãng đưa ra, hay Thoòng số e đo đc thực tế. Như loa của e theo tài liệu là 8 ohm, nhưng đo đc có 6.1 ohm. Bác nào biết chỉ em, e cám ơn.

6. suco4

suco4 Advanced Member

Tính theo thực tế, nhớ cộng cả trở kháng của cuộn cảm

khanh999 likes this.
  7. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Theo tôi được biết thì bác suco4 dùng ván Ủframe và phía sau dưới cùng bác ấy lắp thêm một tấm ván hậu cao 20cm để làm bẫy âm bass thôi mà,nhưng có tác dụng cộng hưởng tăng thêm bass cho OB...?!

8. minhhoang

Cảm ơn bác e hiểu rồi, mà theo e nghĩ bản thân U-frame hay H-frame đã bẫy tại góc U hay 2 góc của H rồi chứ bác?

tqv-hcm likes this.
  9. tqv-hcm

tqv-hcm Advanced Member

Nhưng bác suco4 lại có sáng kiến bẫy thêm tấm hậu cao 20cm nữa thì hiệu quả bass được cải thiện hơn vì tôi đã được nghe rồi nhưng chưa có điều kiện làm Uframe nên thấy sao nói vậy thôi bác ạ,tks !

10. suco4

suco4 Advanced Member

Ban đầu em làm U frame. Nhưng nghe ít bass và thiếu mid low nên gắn thử tấm hậu 20cm. Hiệu quả cải thiện rõ rệt. Bass xuống sâu, mid low trầm ấm. Riêng bass ko bị ù rền, rất nhanh

11. thanh447

thanh447 Approved Member

Bác chụp hình loa của Bác để anh em tham khảo với.

12. suco4

suco4 Advanced Member

Em test tý nhạc vàng chơi

Đây là tấm chắn tạo cộng hưởng của em

Attached Files:

chiêunam likes this.
  13. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Vách hậu của bác có vẻ hơi ngắn bác nhỉ?

14. minhhoang

Lát e lấy 2 miếng gỗ test thử ;) cảm ơn bác.

15. music-lover

music-lover Advanced Member

Cách của bác suco4 thực chất là tăng bass bằng cộng hường thùng, các bác muốn làm cái này thì có thể điều chỉnh miếng ván 20 cm lên hoặc giảm sao cho vừa tai thì thôi, ko nhất thiết phải là 20 cm, cái này lúc đầu nghe cũng hay hay, nhưng nghe kỹ chút thì thấy tiếng bass của thùng, nghe sẽ ko thích nữa

16. music-lover

Nói thêm: các bác đứng sau loa sẽ nghe thấy bass nhiều hơn phía trước, lúc mới nghe thì thấy hay hay, nhưng nghe lâu chút thì thấy bass do thùng

17. music-lover

Ván hậu phải ngắn thế mới được, ván cạnh mà sâu thì hỏng

18. Elegant

Elegant Advanced Member

Sâu sao lại hỏng cụ;)

19. music-lover

Nếu ván cạnh (hậu ?) mà sâu thì sẽ có cộng hưởng thùng, bass sẽ có cả bass thùng nữa, chú biết tỏng rồi lại còn trêu anh, hic.

20. quynhhung

Hi. Chơi ván hở là vì thích chất tiếng của ván hở. Nếu còn yêu tiếng Bass lực, mạnh... (thích mặn) thì ván hở thua đứt mấy bass bỏ thùng (đóng chuẩn, cùng kích thước củ) và lúc này không nên điều chỉnh ván hở mà nên đóng thùng cho củ Bass. Còn em nghĩ nếu chơi ván hở thì chỉ điều chỉnh kích thước ván và dịch chuyển vị trí ... để được tiếng Bass như ý. Em thì chuyên để trần như nhộng thế này

(điện thoại em cùi nên hình và âm đều méo mó, loa thì rách vá tùm lum)

Kico Dino and suco4 like this.
  21. suco4

suco4 Advanced Member

Các bác để ý. Em lắp củ bass khá cao, miếng tấm chắn ngang thì nó nằm sát đất. Nên tạo thùng cộng hưởng nhỏ, nhưng hở. Nên bass rất nhanh thoáng ko bị ùng ùng như thùng kín

minhhoang likes this.
  22. suco4

suco4 Advanced Member

Loa rách vá thế này chơi làm gì. Cho em thôi bác

23. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

E nghe mấy cái bass thùng OB, nếu đánh 1 cặp bass 40cm như Supravox thì ko cần tấm chắn ngang 20 cm phía sau nữa. Vì bass Supravox xuống khá sâu. Còn những cặp bass cổ thường dải tần ko xuống được sâu mà các bác muốn cộng hưởng thêm tiếng bass phía sau thùng thì nên làm tấm chắn ngang phía sau đó tăng cộng hưởng dải trầm nghe cũng khá tốt.

24. khanh999

khanh999 Advanced Member

quynhhung ơi chậu nước giữa 2 loa bác để làm gì vậy?. và bác chia sẽ cho e, đối với loa ván hở 3 đường tiếng thì điểm cắt cho các dãy như thế nào là phù hợp (nghe hợp với bác).
    Hiện taị e đang cắt 1200 , 10000, nghe bass hơi ồn tí. Loa e ko có thông tin về frequency của loa nên giờ chỉ biết mò. Hiện em đang lên KH làm 1 bộ phân tần mới bác có mạch phân tần nào hay thì chia sẽ giúp em, e cám ơn.:D:D:D

25. quynhhung

Hic. Em để chỗ nước ấy cho đẹp thôi. Thực ra thì em không giải thích vấn đề mà em chỉ thử và trải nghiệm thôi, đáng ra là một cái bát đồng hoặc thủy tinh thật tròn và đồng nhất chứa một chút nước để tán âm cao thôi, còn muốn chống rung và tiêu âm trầm thì cần vật chứa khác để chứa nước hoặc cát mịn, tuy nhiên không nên vì lợi thì có nhiều nhưng hại là vô hạn nếu sơ ý tắm cho ampli hay loa. Hi
    Bác cắt 1200Hz em thấy là tương đối cao. Nếu chơi 2 way và dải dưới là loa toàn dải hay dải rộng thì đánh thẳng, nếu chơi 3 way mà vẫn dùng toàn dải đảm nhận khúc giữa thì theo em cũng nên đánh thẳng (chỉ cần cắt tần số thấp nếu sợ loa không an toàn, em thì đánh thẳng thôi). Bass trường hợp này em chỉ lấy chút (dưới 150Hz) còn lại do loa toàn dải đảm nhận hết (em thử kể cả loa bass dải rộng thì cũng không tiếc mà cắt cao, chuyện ồn ào sẽ xảy ra khi chồng tần, lệch pha......). Treble thì bác cắt tầm 7000 là ok rồi (cần nghe và chỉnh độ nhạy cho các loa). Ván loa OB kể cả loại flat baffle thì cũng không thể thích thì cắt sao cũng được, biết là baffle rộng thì lợi bass nhưng hay thì không hẳn, vậy nên một số hãng hoặc một số bác lấy độ rộng baffle là những con số chẳng tròn tí nào và kèm theo là tỉ lệ với chiều cao, vị trí đặt loa trên ván...... Em thì cứ lấy rộng bằng 2 lần đường kính màng hữu dụng, cao bằng 1,6 rộng, tâm loa đặt cứ ở vị trí 1/3, 2/3 ván (em cứ phiên từ lý thuyết ra thực tế kiểu nông dân vậy thôi).

Last edited: 21/9/18
    Kico Dino and khanh999 like this.

Share This Page

Loading...