Open Baffle - Eminence Alpha 15A project

Discussion in 'Loa' started by Scorpio, 28/9/17.

1. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Bộ này em đoán là chưa có ở VN, còn khá mới so với cách chơi của mình. Ngoài việc chọn củ có thể giống, thì phần quan trọng nhất ở đây là mớ DSP với amp đi kèm, khá là khó để mà bắt chước.

Haolq likes this.
  2. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em đang dùng cái này, khá ổn, nhưng chỉ 2 đường tiếng thôi. Nếu so về độ tiện lợi và liền lạc thì ko bằng dùng Sub Rel. Trừ khi bác định cắt quá 150Hz. Tuy nhiên B5 cũng chỉ tới 300Hz nếu ko chỉnh sửa nên cũng lợi lắm với các củ của bác.
    Theo em là bác cứ giảm tối đa số củ và điểm cắt. Chọn củ tốt. Dễ hay hơn là để nhiều đường khó kiểm soát. Mơ ước của em là củ Bass AE Dipole, Mid Lowther, Tép mành RAAL.
    Nhưng mà em chả có củ nào trong tay, nên nhịn vậy :(

Haolq likes this.
  3. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Phương án các cụ ghép loa Sub với loa chính để xem phim còn được, các cụ ghép Sub với loa nghe nhạc thì ko ổn. E đã hỏi hơn 10 người ghép sub để nghe nhạc và đã bán sub đi vì bảo ko thể hay được.

Mới đầu ghép thì Sub có cải thiện tăng dải bass, nhưng để các cung bậc Sub quện với loa stereo thì quả là khó. E cũng đã từng ghép Sub với loa stereo cuối cùng lại phải bán đi để mua cặp bass ghép với hệ thống.

Last edited: 20/4/19
  4. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Theo em đấy là cách nói cảm tính thôi anh ơi, mình thử thì mới biết. Bản chất việc sử dụng B5 với âm ly và loa bass và Loa Sub là gần như nhau. Cái khác là B5 thì có thể dùng hở hay kín đều được, còn Sub thì chỉ có bỏ vỏ thùng [emoji4] .

5. music-lover

music-lover Advanced Member

Vậy, đến giờ bố cháu đang dùng cấu hình dư lào? Hay là có mấy bộ nghe thay đổi?

6. Elegant

Elegant Advanced Member

Đã chơi ván hở mà thêm Sub vào thì thà chơi loa thùng cho đỡ rách việc.

Em có anh bạn chơi loa Tannoy Westmington Rolyal cũng dùng Sub để tăng tiếng bass. Em có khuyên bảo nếu thích tiếng bass nặng thì sao không chơi tannoy kingdom? nhưng anh ý lại thích chơi Westmington Rolyal vì nó đẹp, nó sang trọng.

Satuki, PhanTran and Haolq like this.
  7. Haolq

Haolq Advanced Member

Nếu sub mà match với loa chính thì rất hay đó, vấn đề em gặp phải là loa ván hở của em nó ko match chuẩn được, được bài này thì mất bài kia, kê kích các vị trí khác nhau vẫn chưa ưng, trong khi đó ghép sub với loa mành lại ngon luôn,

PhanTran likes this.
  8. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Hở có nhiều kiểu hở anh ơi, hở bán phần hay toàn phần. Em ghép thùng Sub với Mid Tép hở lại thấy ngon hơn đây :(
    Em thì thấy loa thùng cũng hay và hở cũng hay, không kì thị ông nào cả. Kinh nghiệm phối ghép cũng để tham khảo thôi, vì nó gần như toàn sai khi áp dụng với người khác, phần lớn là không copy được.

nkevin likes this.
  9. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em co lại thành 2 bộ thôi, 1 bộ kín, 1 bộ hở lập lờ.
    Cái bộ kín thì dễ hơn, cái bộ hở cứ phá lên phá xuống. Nghe ván hở có vẻ dễ, nhưng theo em bác nào muốn loay hoay và tốn thời gian thì cứ ván hở mà chơi :D

Haolq likes this.
  10. qasound

qasound Advanced Member

Đổi hướng chới ultra luôn đi anh trai

Haolq likes this.
  11. Haolq

Haolq Advanced Member

Lọ mọ thay đổi, cắm rút nó ngấm vào người rồi bác.

qasound and Elegant like this.
  12. Elegant

Elegant Advanced Member

Cụ thử bỏ đỡ mấy củ bass đi chỉ khai thác từ 200-300Hz trở lên dùng OB, còn lại dùng sub, nhưng phải 2 cục sub mới đủ. Chơi kiểu này thì giống advangade.
    Cụ hỏi cụ @Scorpio vụ phân tần DSP mini và amply class D áp dụng vào OB cũng khá hiệu quả.

Haolq likes this.
  13. Haolq

Haolq Advanced Member

Em đang mượn lại 2 cái Driver Eminence 15A để test lại xem sao. Có thể Driver và Cross của em đang dùng ko hợp ván hở . Đợt trước dùng con Totem SIG1 để tham chiếu, đợt này dùng con Magnepan 3.7 tham chiếu nên thành ra đẽo cày giữa đường .

14. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Vote cho cụ Haolq. Một thời cụ lừng lẫy phối ghép loa kèn, giờ lại lừng lẫy loa OB. Chúc cụ sớm ưng ý bộ loa OB ghép với cặp bass hoặc cặp Sub cụ nhé.

Haolq likes this.
  15. Elegant

Elegant Advanced Member

Magnepan 3.7 để tham chiếu thì được chứ Totem SIG1 sao mà tham chiếu được cụ, tiếng nó bé tí à, tổng thể Totem không có dải gì để tham chiếu ạ

Haolq likes this.
  16. Haolq

Haolq Advanced Member

Em hợp với tiếng OB rồi đó cụ. Giờ chỉnh sao cho chuẩn mới khó đây .
    Em đang tính thay con JBL 2441+horn 500hz bằng cái này
    https://www.parts-express.com/bohle...1439&cjevent=5433b80d638411e9838301130a180514
    Hiên tại cái JBL2441 + Horn 500Hz ghép ván hở ko hiểu sao mở to tiếng khá chói rất khó chịu

Attached Files:

17. music-lover

Bộ OB của chú cấu hình sao, anh xem có theo nổi ko?

18. music-lover

@Elegant : anh cố theo chú cái mid FC, nghe mid FC của chú nó ám anh quá thành ra giờ đành phải có lấy cái mid FC,
    Nghe nhạc cụ thì FC đúng là vô đối...

PhanTran likes this.
  19. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Lỗi là tại cái JBL 2441 đấy cụ ạ. Ghép ván hở với bass e thấy ghép loa màng giấy hoặc Mid tép mành tiếng khi mở to sẽ cân đối hơn ghép với Horn kèn.

Khi ghép bass với Horn kèn thường mở tới mức nào đó nghe sẽ cân đối và vừa tai. Nhưng khi mở lớn 1 chút. Mid kèn sẽ lớn hơn, với lại độ nhạy kèn tăng lên làm mất cân đối gây ra hiện tượng khó chịu.

Có gì cụ Haolq cứ gõ cụ Elegant ấy: Cụ ấy ghép nhiều loại Mid với thùng OB 15 năm có dư roài. E chốn đây ko các cụ gõ e ................

Last edited: 22/4/19
    music-lover and Haolq like this.
  20. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Các bác có chơi Eminence OB với mid OB thì chơi loại 12A bass nhanh lại nhẹ nhàng dễ ghép hơn cái 15A nhiều. Cái 15A sao e thấy nhiều bass quá lại khó ghép (12A hay 15A đều đủ bass nhưng ko hay, đệm nhẹ cho đủ tiếng thì ok).

Haolq likes this.
  21. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Eminence 15A e đã nghe và phối ghép cho a bạn. Bass này ko đc mềm, hơi khô, đòi hòi công suất ampilifi cũng ko phải nhỏ thì mới ra hết chất. Eminence sx theo đơn đặt hàng cho hãng PủeaudioProjech dung nam cham Neo thì tiếng bass mềm và khá hơn Eminence 15A.

minhhoang and music-lover like this.
  22. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Em sợ là không cố được theo anh Elegant đâu anh ơi. Em chưa được nghe Fieldcoil bao giờ nhưng tin rằng không phải cứ FC là hay. Củ của anh Elegant thường là rất khủng.

Cũng đừng để ý cấu hình nhà em, lởm kinh, đang chuẩn bị đóng lại lần thứ N đây.

Haolq likes this.
  23. music-lover

Chú chửa nghe FC bao giờ à? Vậy thì ko nên tò mò đến nhà lão elegant nghe, vì đến đấy là phi thân xuống lỗ đen, chứ ko phải là hố vôi đâu. Về nhà lại như bị ma ám ấy. Anh không may là đã đến nhà lão ấy, giờ thì chết dở...hic,
    P/s: củ FC nó có chất riêng, kể cả loại ít tiền thì nó vẫn rất gây nghiện, ko cứ phải củ đắt tiền đâu, ko tin thì mời chú đến nhà anh, thật đấy.

PhanTran and quynhhung like this.
  24. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Driver FC thì có ưu điểm chi tiết, nhanh, rõ. Nhưng để sở hữu FC đời mới thì khá nhiều USD cho nhiều a e. Ko những đầu tư cho Driver mà còn phần nguồn tốt cho Driver nữa. Nói chung hay mà tốn luôn đi cùng.

Đang rình cụ Elegant dùng thủng gân loa Supravox để mua lại với giá Seconhend đây các cụ ạ.

Last edited: 23/4/19
  25. Haolq

Haolq Advanced Member

"Hở" mà không xử được nữa thì "Kín" còn căng nữa

qasound likes this.

Share This Page

Loading...