Open Baffle - Eminence Alpha 15A project

Discussion in 'Loa' started by Scorpio, 28/9/17.

1. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Trước em nghe 1 cặp Magnavox FC, thì ko thấy ấn tượng gì, chắc tại loa to quá. Hoặc Magnavox nó lởm, nên mới nghĩ là ko phải FC nào cũng hay, kiểu như Nam châm Alnico chưa chắc hay hơn Ferite.
    Kiểu gì thì cũng qua nhà các anh thôi, đặc biệt là khi các anh nâng cấp, kiểu gì chả xơ múi được tí :D

2. music-lover

music-lover Advanced Member

Chú nói thế kể cũng phải, magnavox thì nên chơi bass thôi, nói chung thì toàn dải Mỹ không thực sự gây ấn tượng.

3. Haolq

Haolq Advanced Member

Thêm 1 phương pháp điều trị subbass cho loa ván hở hiệu quả. DEQ 249 Behrỉnge

Attached Files:

PhanTran likes this.
  4. Haolq

Haolq Advanced Member

Các cụ tư vấn 2 phương án này cho em với: Dùng 1 con 15alpha cắt <80hz + 1 con 15alpha cắt 80hz-1,1kz; 1 con alpha 15 cắt <80hz+1 con 15cx cắt 80h-1,1khz. Phương án nào tốt hơn và cho dải midlow trong, rõ hơn . Hiện tại em đang dùng Tad 1202H (80hz-1,1khz)cho midlow nhưng bị ồn

5. Haolq

Haolq Advanced Member

Cái Behringer ultracurve pro deq2496 sử dụng chức năng WITH rất lợi hại cho phần chỉnh Bass các bác, nhất là cắt từ <100hz . KHi muốn tiếng Bass trở nên gọn gàng, không bị nhòe chỉ cần thu nhỏ StereoWith lại, muốn Bass rộng ra thì mở rộng StereoWith ra . Dùng cái nay chỉnh cho Bass drive 15A rất ngon, các cụ thử đi .
    Do em dùng Acitve cross 2 way cắt tại 90hz nên em chỉ lắp con deq2496 chỉnh riêng cho way <90Hz chứ không can thiệp gì cho way >90Hz

Attached Files:

Last edited: 29/4/19
    PhanTran and Elegant like this.
  6. Haolq

Haolq Advanced Member

Đề xuất các cụ giải pháp cân chỉnh cho đều độ nhạy các Driver khi dùng loa ván hở sau khi đo đáp tần lúc chưa cân chỉnh. Dùng EQ của chính Apple . Họ đã cung cấp một bộ Effect rất mạnh . Em đã mua linh kiện update Cross : Làm mạch Zobel cho midlow, mighigh nhưng không hiệu quả lắm. Vấn đề cân độ nhạy giữa các Driver khi dùng phần cứng rất khó và tốn kém, Nản quá mới nghĩ ra dùng thử cái này thấy tốt quá .

Attached Files:

Last edited: 5/5/19
  7. Haolq

Haolq Advanced Member

Mới thay thế con mibass TAD TM1202H bằng Eminence 12CX, gắn thêm con LPAD 16omh cho cái JBL 2441 và làm mạch Zobel cho con JBL2241 và Eminence 12CX thấy ổn rồi các bác , Giờ thì ghép SUB REL G2 vào ăn ngay nhưng lại thấy không cần thiết vì Bass đã đủ rồi . Em đo RTA với cường độ bằng mức nghe thông thường tại vị trí ngồi nghe với file test 20hz-20khz và cân chỉnh LPAD JBL2441 theo kiểu nghe nhạc Việt, nếu nghe nhạc Tây thì tăng LPAD JBL 2441 lên 2dB là OK, khỏi dùng EQ của Apple nữa. Cross em dùng cái JBL 3107 theo sơ đồ hãng .

Attached Files:

Last edited: 10/5/19
    Elegant, qasound and PhanTran like this.
  8. PhanTran

PhanTran Advanced Member

Của bác 25Hz nó còn tới tận 110dB thì cần gì sub nữa. Em thấy dải trung lõm cả khoảng lớn, chứng tỏ nhạc Việt thu trội mid thật.

Haolq likes this.
  9. qasound

qasound Advanced Member

Em chúc mừng anh, cho em qua chơi nhé.

Haolq likes this.
  10. Haolq

Haolq Advanced Member

Ok bác. Có các bác qua nghe và cho góp ý thì tốt quá.

qasound likes this.
  11. Elegant

Elegant Advanced Member

Em thiên về không dùng sub cho dù sub có rất đắt tiền.

Satuki and Haolq like this.
  12. Haolq

Haolq Advanced Member

Em đã nghe nhiều lần bài Amazing grace để test thì đi với sub REL tiếng trầm nghe "đã" hơn nhưng lại bị mờ đi về không gian, nhất là đoạn cuối bài này . Có lẽ phải dùng sub chủ động đánh cùng active crossover mới giải quyết dc, sub kiểu này bác Pdalove hiện đang dùng nhưng nó là thùng kín, các cụ cho giải pháp Sub hở cho nó đồng bộ.

13. minhhoang

minhhoang Advanced Member

E đang dùng B5, có cần thiết dùng thêm mạch Zobel cho bass ko bác @Haolq

Haolq likes this.
  14. Haolq

Haolq Advanced Member

Cái này bác phải mô tả trên software để nhìn thấy hiệu quả mô phỏng và có trị số tính lắp vô để ktra tác dụng. Phần mô phỏng của 1 bác trên Lansing Heritage với cross + Zobel này thì tổng thể nó làm giảm các đỉnh cộng hưởng của Fs đi vì vậy Fs của cross loa trở nên phẳng hơn so với chưa lắp. Nói chung thì lắp Zobel vào tiếng nó mềm mại hơn, nhưng để cân tiếng từng driver phải dùng Lpad mới chỉnh dc. Em dùng cả 2 trên cái cross trên thì thấy OK

15. minhhoang

bác có thể tính giúp e mạch Zobel của loa bass Eminence Alpha 12A này? Cảm ơn bác.
    ps: bass e đang bị cứng tưng tửng :v
    https://www.eminence.com/pdf/Alpha_12A.pdf

16. Haolq

Haolq Advanced Member

Trang tính này nó ko cho nhập giá trị Le quá nhỏ nên tạm nhập Le của 12a là 0,001h, tính ta có R=10ohm, tụ C=15,6mF, mục đích của Zobel là cân bằng trở kháng trong loa nhiều đường tiếng có nhiều trị số trở kháng khác nhau, do bác dùng con B5 nên em chưa biết nguyên lý làm việc của nó, bác cứ thử nối 2 con R,C trên và nôi song song sau cọc loa xem có cải thiện dc ko. Tiếng cứng thì giảm độ dốc của tần số cắt phân tần cũng cải thiện dc một phần
    http://www.erseaudio.com/CrossoverCalculators/Zobel-Circuit

minhhoang and Scorpio like this.
  17. Haolq

Haolq Advanced Member

Em xem con B5 rôi, bác cần đánh riêng 1 con bass và 1 con midbass mới ổn khi dùng Driver của Eminence. Em cũng đã test thử con 12cx đánh fullrange rồi, tiếng nó cứng hơn con 15A. Nếu ghép cùng 15A thì tiếng mềm đi khi 15A chỉ chạy <200hz, con 12cx chạy 200-1,1khz. Driver đánh tiếng mềm thì khi chạy màng loa rung khá mạnh, dòng Driver dân dụng như Sea, eton ... khi đánh nó rung rất mạnh, dòng Driver của Eminence là pro em thấy nó rung ko mạnh lắm, tiếng sub của loa pro cũng vậy, đứng nghe thì nó mạnh và cứng chứ ko mềm như loa sub dân dụng.

minhhoang likes this.
  18. minhhoang

Em gắn lun 20uF + 10R , bass khác nhau kha khá. Mới gắn nhưng dễ thấy Zobel làm mềm tiếng + nền bass vững hơn trước.

Hiện tại em cho Rullit Fc chạy full-range ko cắt (hôm nào ngắt khỏi B5 chất tiếng chắc ok hơn), 12A < 100Hz. Cảm ơn bác về Zobel.

Last edited: 13/5/19
    Haolq likes this.
  19. Haolq

Haolq Advanced Member

Chạy fullrange như bác có lợi điểm là bass đầy hơn nhưng bass ko được trong trẻo như khi cắt theo từng dải. Bác lắp thêm con lpad để cân độ nhạy cho phần high thì cân tiếng tổng thể loa dễ hơn, khi mở to lên bass nghe sướng mà ko bị chói, gắt của dải cao. Nếu nghe nhạc Việt thì mới thấy con Lpad hiêu quả thế nào khi cân tiếng.

music-lover, minhhoang and qasound like this.
  20. Haolq

Haolq Advanced Member

Đã giải quyết đươc vấn đề subwoofer cho loa ván hở các bác ạ, em mới lên xong cặp Sub dùng driver 12LAB của Eminence, thiết kế Sub theo kiểu có thể mở nắp thì nghe reflex, đóng nắp thì nghe sealed. Đánh hay hơn con REL G2 nhiều, lắp vào là math ngay với dàn máy. Lý do em chọn con 12 LAB là khi dùng con 15A nó chỉ math được với con mid 12CX của Eminence, không hiểu sao nó ko math được với con mid driver TAD TM 1202H(thông số tốt, giá trị đắt hơn con 12CX) . Vì vậy chọn luôn con 12LAB cho chắc ăn và do 15LAB hết hàng cũngnhư tham khảo thấy dân chơi chơi cặp 12LAB nhiều hơn nên em chọn cặp 12LAB . Cặp này đóng theo các thông số theo spec của Driver của hãng, em chỉ cân chỉnh lại bố tí lại DxRxC và ống hơi . Do dùng Acticve cross nên đánh cho <80Hz không bị chồng lấn cross như khi dùng Sub REL G2 gắn cùng loa chính.

Attached Files:

Last edited: 10/6/19
    qasound likes this.
  21. kthien

kthien Advanced Member

Có bác nào hoàn chỉnh cho em nghe ké với để em làm

22. VINSTAR

VINSTAR Advanced Member

Dùng Sub ghép thêm vào hệ thống loa e nghe chưa bao giờ thấy hay. Nhiều khi lắp Sub thêm vào thấy tăng dải trầm lên cảm nhận bass dày lên nhưng ko thể hay như bác ghép cặp loa bass 12LAB.

foxes_lover and Haolq like this.
  23. Jayden

Jayden New Member

Em cũng có 1 con nhưng khó xài quá bác a. Bác chỉ em cách sử dụng cài đặt thế nào cho hay với ạ

24. Giang Ngo

Giang Ngo Advanced Member

Mình trước đây cũng định kiếm magnavox 40cm để chơi Bass.

25. music-lover

music-lover Advanced Member

Bác kiếm được cặp Magnavox củ ống bơ thì đánh chơi đấy, nhưng khó kiếm.

Giang Ngo likes this.

Share This Page

Loading...