PCB L3 EL84i CLASS AB Integrated/Power Amplifier 20w/Kênh

Discussion in 'Đèn điện tử' started by thanh lam luan, 2/10/14.

1. Maidanhan

Maidanhan Advanced Member

Trc mắt com tụ 600VDC bác đấu là ổn khg sợ chập nổ, ít ra là có tiếng người :p:p:p. Bác cố tìm đang tháo lắp con trở nào, ở đâu và tác động ntn trên sơ đồ, vấn đề sẽ tường minh hơn.

2. Vitran

Vitran Advanced Member

Theo hình em post và nhìn trên mạch in, thì kít này dùng opt có 03 dây, nối vào chân: 01 dây B+, 02 dây còn lại vào chân 7 của 02 đèn, B+ nối vào chân 9 qua con trở 100R.
    Vì vậy, khi dùng OPT này có 05 dây, 1 dây B+, 02 dây cho chân 7 (02 đèn), 02 dây cho chân 9 (02 đèn),

3. Vitran

Vitran Advanced Member

Em update với các bác,
    Em đã thực hiện việc đấu lại OPT (5 dây) theo từng bước cho mạch này: 1-đấu chân B+ và chân 7 các đèn trước, mở ampli lên thấy không ù xì gì, mở nhạc nghe bị rè. 2- nhổ bỏ 04 con trở 100r, đấu chân 9 vào các chân OPT còn lại qua con trở 100R, mở lên không thấy ù xì, mở nhạc nghe ok (không bị rè vỡ tiếng).
    Như vậy là không cần nối mass B+ qua tụ.
    Em xin chân thành cảm ơn các bác đã hướng dẫn tận tình. Thanks all

4. Vitran

Vitran Advanced Member

Hình đấu dây:

5. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

nguyenha7940 likes this.
  6. Vitran

Vitran Advanced Member

Em cảm ơn bác, áp không cao như hình ạ. Em đang chạy: Va: 320vdc, Vg2: 325vdc, Vk (chân 3): 10,2 vdc. Bóng em đang dùng bóng nga: 6p14p.

7. Maidanhan

Của bác là 6П14П chữ in nhũ đỏ hay 6П14П-EB, 6П14П-EP hay 6П14П-K?

8. Vitran

Vitran Advanced Member

Bóng em đang dùng là 6p14p-EB bác ạ

Maidanhan likes this.
  9. Maidanhan

Hoàn toàn ổn bác ạ, bác tự tin lên, sự khác biệt giữa EL84 NOS NIS của RFT Đông Đức cũ, EL84 Tungsram .... nói chung là có và “ hay “ or “ khg hay “ là do tai người nghe cùng chủ quan quyết định, test mù khg phải ai cũng phân biệt đc.
    Hệ EL84 thời mới sx in đủ tên tuổi đẹp đẽ chất lượng kém xa cũng như sự chịu áp, độ chân khg, chạy theo chế độ áp của bác mà Phù Đổng tube gọi là đốt đèn chết là chắc.
    Bác nên thử 6П14П - EP hay K, đáng mặt anh tài lắm. Test mù vs EL84 ( used ) Telefunkend năm 2014 bởi 1 nhóm chơi sau khi đã đổi đi đổi lại Accu, Machitosh... tìm đối tác với loa AR ecrant bao tải thời ông Thiệu: khó phân biệt đấy sau khi bộ Nga đỉnh cao :p:p:p chạy rà và MP kỹ.
    Bác hàn chân 3 và 6 trên đế lại, bản 6П15 - E và 6P15J Mao time còn làm bác sững sờ hơn vì âm thanh đĩnh đạc của nó.

10. minhhp6365

Screenshot_20210516-071205_Drive.jpg Ở chế độ tĩnh bạn nên để dòng qua bóng khoảng 25mA

Vitran and nguyenha7940 like this.
  11. Vitran

Vitran Advanced Member

Em cảm ơn bác về thông tin, để em nghiên cứu thêm ạ. Em cũng mới chập chững vụ đèn.

12. Maidanhan

Bác ấy đã đấu chân 7 và 9 cùng nhau là chế độ triode preudo rồi mà bác.
    Đặc tuyến bác đang đưa ra là chế độ pentode vs áp max G2 đạt 300vdc.

13. Maidanhan

Bác trải nghiệm các chế độ theo đó tai bác nghe thấy vừa tai nhất. Sẽ trao đổi chi tiết khi bác bắt đầu.

Vitran likes this.
  14. Vitran

Vitran Advanced Member

Thank bác nhiều, hiện nay em đang nghe rất vừa tai. Em sẽ nghe kỹ nó 1 thời gian xem thế nào đã bác. Với OPT này em thấy hay hơn cái OPT quấn trước đây

15. Maidanhan

Bác nghe kỹ đi, AE làm mod nhiều người ngạc nhiên rồi bác, tất nhiên G2 vưỡn phải lớn hơn 100VDC :p.

16. minhhp6365

20210517_060240.jpg Triode của nó nè bác...........

17. Maidanhan

Vâng, phía trên bác đưa đặc tuyến Pentode.
    Bác có thấy sự khác biệt rất cơ bản của data bác đưa và mạch chủ nhân đang chạy không?
    Còn thực tế vs chế độ Triode tôi đã và đang chạy, đã đang và sẽ trao đổi vs AE: chạy Ia+ Ig2= 40mA, với áp 290 đến 300, AUTOBIAS, AE làm tất cả đều cảm nhận hơn về chi tiết, kg gian đó bác.
    Bác qua " EL84 PP đơn giản ", từ trang cuối lên 3, 4 trang bác sẽ thấy ít nhất 2 ca Covit EL84 bản No LTD :p.
    Gần nhất là 6V6 Dynaco làm theo chế độ tính theo sách Nga ( Lại Nga đỉnh cao :p:p:p ), bản 6V6 sau cải tiến đc phản hồi nghe hơn ST70 đó , có thể bác ấy động viên nhưng cũng phải có thực tế.
    Có sự quan niệm hơi khác trong thiết kế thực hành của Nga và Tây Âu thì phải.
    Tôi thấy tiền bạc có thể chưa nhiều nhưng nếu làm cho nó hay trong sức chịu đựng của đèn, tại sao khg theo? Các Cụ xưa ít nhiều tube vẫn có hướng chạy theo xu hướng kinh tế.

Vitran likes this.
  18. Vitran

Vitran Advanced Member

Hi! Các Bác, chúc các bác an lành

Các Bác cho em hỏi đèn em đang dùng 6p14p-eb, đo áp chân 3: vế phải (10,56v và 10,18v) ; vế trái (9,42v và 9,20v). Vậy nó có lệch nhau nhiều không ạ.

em xin hỏi thêm. Mạch tại trang này là auto bias, thì có cách nào điều chỉnh để Ia cân nhau không. Hay phải dùng 04 bóng cs match với nhau.

em mới nhập môn món này, kính nhờ các bác chỉ bảo thêm.
    Thanks all

19. Pilab

Pilab Advanced Member

Theo em thấy: So sánh các bóng trong cùng một vế thì sụt áp trên trở thoát catốt khác nhau không nhiều cỡ 5%, để nghe thấy sự khác biệt này có lẽ rất khó. So sánh cả hai vế, khác nhau cỡ 10% và cũng rất khó để nghe thấy có sự khác biệt. Vì vậy, nếu chỉ xét về dòng tĩnh thì bộ bóng bác đang dùng được gọi là cân nhau.

Với mạch EL84 này, dòng tĩnh qua mỗi bóng có thể điều chỉnh được bằng cách tăng giảm trị số của trở thoát catốt. Ví dụ: với trở thoát catốt 270 ôm, sụt áp tương ứng 10 V thì dòng qua đèn là 10/270 cỡ 37 mA; để tăng dòng qua đèn cần giảm trị số trở thoát. Thực tế thường chọn bộ bóng công suất cân nhất trong điều kiện cụ thể vì nếu thay đổi trị số các trở thoát catốt để dòng anốt là cân nhau cho một bộ bóng "lệch" thì sau này khi có bóng tốt phải khắc phục lại "nâng cấp" trước đó.

Em chưa lắp EL84 PP, xem mạch từ một vài nguồn nên nhận xét trên chắc sẽ có nhiều điểm chưa hợp lí, các bác xem và chỉ giúp.
    https://ankaudiokits.com/ankmanuals/L1 EL84 V2 Version 2.02.pdf
    http://www.r-type.org/articles/art-008.htm

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      97,2 KB
      Views:
      34
      File size:
      101,8 KB
      Views:
      35
    Last edited: 15/6/21
  20. Maidanhan

Mạch bias auto hay fixed đều có cách để làm 1 cặp của 1 vế cân đối nhất có thể bác ạ.
    Tất nhiên lý tưởng nhất là đc 2 của 1 kênh hay 4 quả đèn giống nhau, nôm na là bác cần có máy đo đèn và ít ra 8 quả đèn hoặc nhiều , test đo so sánh và lựa chọn ra. Đó là lý do các cặp MP hoặc 4 quả đã Matched thường rất đắt.
    Cái cân ở đây là 1 cặp công suất phát dòng tương đối giống nhau nhất.
    Theo tôi hiểu bác đang dùng mạch như tại post 304 đúng khg?

Chưa biết bác dùng cách đấu phân cực thế nào mà trả lời chi tiết ngay lập tức câu hỏi của bác là ẩu và có thể làm bác đi sai hướng so với dự kiến.

21. tepriu

tepriu Advanced Member

Hi all .
    Cho em hỏi 2 kiểu auto biass như hình. Cái màu vàng thì tốn thêm tụ trở so với cái kia .Vậy nó có nhiều ưu điểm hơn là 2 tubes cùng biass như màu trắng không .
    Thanks

Attached Files:

22. Maidanhan

Câu hỏi của bác hay, đúng và trúng, súng đc hướng chính xác vào ngữ cảnh của câu hỏi bác Vitran.
    Bác nên dùng mạch Vàng vì có Vàng ai chả thích với lưu ý rằng nên dùng càng nhiều linh kiện độ chính xác cao càng tốt: Tụ bạc Nga đỉnh cao :p:p:p, trở .5% thay vì 1% chẳng hạn. Điều đó sẽ cực kỳ hữu ích.

23. Vitran

Vitran Advanced Member

Em xin chân thành cảm ơn bác đã reply. Em cũng có dùng trở để điều chỉnh Dòng qua bóng, nhưng tại em nghe không thể thấy đc sự khác biệt nào

24. Vitran

Vitran Advanced Member

Cảm ơn bác, em dùng mạch như bác @Pilab đã post trên ạ, OPT của HealthKit aa151, đấu như hình ạ

25. Pilab

Pilab Advanced Member

Kết quả đo điện áp các chân 3 của 4 đèn công suất vừa đủ để khẳng định mạch EL84 PP bác @Vitran đang lắp là auto bias và mỗi đèn EL84 dùng riêng một trở thoát catốt.

Xem xét kết quả đo điện áp mà bác @Vitran đo được ở các chân 3 (catốt) của 4 đèn công suất EL84: có 4 mức điện áp khác nhau có giá trị cỡ 10 VDC (cụ thể là 9,20; 9,42; 10,18; 10,56 VDC) nên mạch EL84 PP này không thể là mạch fixed; giá trị điện áp các chân 3 ở cùng một vế là khác nhau (10,18 khác 10,56) nên chắc chắn mỗi đèn EL84 dùng một trở thoát catốt riêng (nếu 2 đèn EL84 ở mỗi vế dùng chung trở thoát catốt thì áp các chân 3 các đèn này sẽ bằng nhau).

Nếu là mạch EL84 PP fixed bias thì thường có 2 trường hợp:
    1. Tất cả các catốt đèn đều được nối GND, áp các chân 3 bằng 0;
    2. Mỗi catốt được nối GND qua một điện trở trị số nhỏ, sụt áp trên trở này là căn cứ dùng để cân chỉnh dòng; các sụt áp này thường chỉ vài trăm mili vôn hoặc lớn hơn chút nhưng không thể đến cỡ chục vôn.

Tks for All.

Share This Page

Loading...