Phát hành PCB L3 Phono Stage Kit Build - Audio Note

Discussion in 'Đèn điện tử' started by thanh lam luan, 12/4/13.

1. thanh lam luan

thanh lam luan Advanced Member

Em đang hàn trên pcb hết cho bác luôn, còn thiếu món nào kiếm bổ sung cho hoàn chỉnh thông báo sớm cho bác ngày mai nhé.
    Thân

2. khuehn

khuehn Advanced Member

Hôm qua lọ mọ hàn bo nguồn được chừng này, toàn trở của Nhật tháo máy, mấy tụ lọc chưa hàn do đang lựa chọn nên hàn loại nào hơn nipon chemicon vỏ đen hay vỏ nâu ? các bác chém nhẹ tay thôi nhé, còn phải chờ linh kiện bo phono lâu nên dự kiến sẽ chạy rà bo nguồn trước :D

Attached Files:

3. thanh lam luan

Bộ pcb full linh kiện bác Linh , em lắp hàn hoàn chỉnh cho bác rồi nhé, bác gửi mail cho em chuyển file hướng dẫn cho bác. Dây tín hiệu có 4 lõi, bác chập đôi lại nhé.
    Thân

Attached Files:

4. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào các DIYer quan tâm đến L3, mình đã làm đến phần nguồn, hàn xong trở bo mạch Phono rồi, bây giờ đến tiết mục biến áp nguồn, đang muốn nhờ bác Luân tư vấn dùng lõi 3,2 X 5,0 cm có đủ nguồn cho Phono này chưa ? , liệu có to quá không ah ? thanks

5. thanh lam luan

Nguon vay la chuan roi nhe bac.

6. khuehn

khuehn Advanced Member

Cám ơn bác Luân nhiều nhé, bây giờ thì dệt biến áp nguồn thôi :D , có mấy cái BA nguồn có sẵn thì điện áp thứ cấp có được 500V CT thôi :!:

7. khuehn

khuehn Advanced Member

Chúc mừng năm mới các Fan Tube DIY, Tết này nghỉ nhiều nhưng cũng quá nhiều việc mình cố dành chút thời gian rảnh dệt biến áp nguồn, hoàn chỉnh nốt một số công đoạn chưa làm chính thức đến tối hôm qua mới xông điện phono mới không có sự cố gì chạy ngay không ù xì, mặc dù thiếu một số tụ nối tầng thuốc độc do việc đặt mua ở nước ngoài không có, mình dùng tạm tụ thường nhưng âm thanh rất thuyết phục, tối nay về gắn tạm tụ Teflon FT3 nghe xem thế nào trong khi chờ tụ mới ... :D
    P/S: Mình tính toán cho biến áp nguồn lấy hệ số tổn thất bình thường nhưng do lõi quá tốt nên điện áp thứ cấp tăng hơn so với tính toán:
    Cuộn cao áp tính 300V thành 325V
    Cuộn hạ áp nung tim đèn nguồn tính 6,3V thành 6,8V có tải còn 6,5V;
    Cuộn hạ áp nung tim đèn phần phono tính 13,8V thành 14,6V ;
    Biến áp chạy cả buổi còn không ấm được, hay dung lõi thừa quá nhỉ (3,2 X 5,0 cm) :?:

8. khuehn

khuehn Advanced Member

Tối qua mình về thay cặp tụ nối tầng Wima MKP10 bằng cặp tụ Teflon FT3 0,22/600V nghe thấy hay quá không biết nếu dùng tụ Jensen thì hay đến mức nào ? còn cặp tụ nối tầng 0,047 vẫn phải dùng tạm tụ đời ơ kìa của đông âu ( không mấy ai biết nó là tụ ở đâu ra - có thể hỏi cụ NNS1 hay cụ VQ sẽ biết ) nghe liền một mạch 2 đĩa thuốc mới đi ngủ phê quá

Attached Files:

9. regular

regular Advanced Member

Tụ ơ kìa đông âu phải hiệu Tesla khg bác?

10. khuehn

khuehn Advanced Member

Bo phono L3 gần hơn chút nữa đang chờ thuốc độc bảng A liều cao :D :lol:, cạnh đó là cái phono dùng đèn 6H9C/6SL7 vẫn thường dùng để nghe LP

Attached Files:

11. khuehn

khuehn Advanced Member

Không phải tụ Tesla đâu bác, nó được sản xuất theo công nghệ của American tại Đông âu bác ah, có một thời nó tràn ngập ở VN, khi mình bắt đầu chơi DIY đồ đèn lại thì ra Sky market thấy 1 hàng bán luôn 1 mớ mình hốt sạch dùng dần người bán còn nói có mớ tụ của Tesla một bác làm loa mua hết rồi (nó là tụ màu Vàng 0,22/630V hiện vẫn có shop bán khá chát :D )

12. regular

regular Advanced Member

Dây tín hiệu ra/vào các cọc RCA bác cho khá hơn nữa đi. Cải thiện chất lượng rất nhiều :lol:
    Cho nó khỏi phí bộ tube :lol:
    Bác có thể tham khảo lọai tương tự như ảnh
    Phần âm (-) tín hiệu bác cho đi riêng 1 lõi. Phàn mass giáp bác cho vô chassis (cùng cọc mass cần) :mrgreen:

Attached Files:

13. khuehn

khuehn Advanced Member

Cám ơn bác tư vấn về bộ dây, thực ra mình cũng rất lăn tăn về dây này nhưng nếu dùng dây như hình thì hơi không cân đối về ngân sách, cái dây mình đang dùng nó cũng là dây chuyên dùng cho Phono được tháo ra từ 2 cái turn table đời cao của anh Hai chất liệu bằng đồng dùng tạm khi nào đủ thuốc độc sẽ kiếm sợi khác thật tốt thay thế có vậy mới nhận biết được sự khác biệt của dây dẫn trong phono ah :D

14. khuehn

khuehn Advanced Member

Hôm qua Chủ nhật mình lại lọ mọ dệt cái BA nguồn khác thay cho cái trước (Lý do nung tim cho đèn nguồn hơi cao quấn 6,3V thành 6,8V kể cả có tải chỉ xuống được 6,5V tim 2 đèn nguồn sáng rực), cái BA nguồn mới này được tính chính xác quấn cuộn nung tim 6,6V khi có tải vừa chẵn 6,3 V, BA mới dùng lõi 3,2 X 4,6cm của Đức chạy cả buổi vẫn lạnh tanh như vậy là vẫn quá lớn so với yêu cầu công suất, thế là yên tâm về nguồn, cái vụ mua tụ thuốc độc có vẻ khó vẫn phải chờ.

Bác Luân còn bộ bo mạch L3 nào nữa không ? Có bác nhăm nhe cướp phono của mình :roll: , lỡ có bị cướp còn có đường lắp cái khác dùng ah :D :D

15. thanh lam luan

Chúc mừng bác tạm ổn bộ phonno, linh kiện như vậy khá ổn rồi nhé bác. Có điều kiện nâng cấp thêm cho đỉnh luôn :)
    Bác nên nâng cấp sợi dây bác Regular show đấy nhé. Rẻ mà rất hay...

16. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Cái L3 của em có thể nhét thêm cái Phono này vô được không bác Luân ? Nếu được thì cái volume bố trí sau bo phono ?

17. thanh lam luan

Cái L3 của bác để trống đó nhé, mình chuyển cái DAC 3.1 bác lắp vào cho nó chuẩn luôn :) .
    Cái phonno bác lắp riêng thì hay hơn...tính lao vào mâm chảo nữa hả bác :lol:

Attached Files:

18. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Nghiên cứu mâm chảo tí thôi cho vui bác. Chứ DAC thì em vừa mới vọc cái AD1865 nên tạm thời chưa đú theo được.

Bo phono này hình như ăn dòng cực nhỏ, cả bo chắc cỡ 20mA, nếu vậy thì bo nguồn M2 vẫn gánh được ?

19. regular

regular Advanced Member

Hềnh như bữa trước bác có rao bán? Lại để xài hả bác? :mrgreen: :lol:

20. VITIEUBAO

VITIEUBAO Advanced Member

Bác cho hỏi dây này kiếm ở đâu được ạ? Cảm ơn bác!

21. regular

regular Advanced Member

Dũng audio Shop á bác. :mrgreen:
    viewtopic.php?f=35&t=16777&start=125
    Kính báo

22. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Không những để lại mà còn tốn một đống tiền tiêm thuốc bổ cho nó nữa bác ơi :lol: Giờ thì rất hài lòng vì nó có toàn thuốc thôi :lol:

23. regular

regular Advanced Member

Em đang xem xét thơi gian lên cái Pre Line nữa xong rồi nghỉ ợh...:) :lol:

24. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Pre L3 em thấy khá hay, rất đáng chơi. Mỗi tội em xài OPT Lundalh nên gain hơi lớn.

25. khuehn

khuehn Advanced Member

Hoàn chỉnh cái Phono L3 Này tẩm bổ các loại thuốc xong mình cũng nghỉ ngơi luôn cái vụ phono box, chắc hết thuốc roài khỏi lăn tăn nữa :D :lol: :mrgreen: lại xem L3 line hay Pre hiend của bác Hào (đang chơi ) !

Share This Page

Loading...