Phát hành PCB L3 Phono Stage Kit Build - Audio Note

Discussion in 'Đèn điện tử' started by thanh lam luan, 12/4/13.

1. thanh lam luan

thanh lam luan Advanced Member

Bác V(QN) xem dùm mình bộ này của ai??? sau khi kết nối , đi lại dây tín hiệu . Xin thông báo bác không một tí ù xì dù vặn volume quá 12h. Toàn bộ bóng của bác không có vấn đề.

Attached Files:

2. khuehn

khuehn Advanced Member

Lâu lắm rồi lại lọ mọ cái nguồn M2 hay đáo để , mod met cũng rất phê , cụ Luân xem thế nào xuất xưởng một đợt bộ bo L3 nữa đi , tình hình là có nhiều bác hỏi về cái này đó :D

3. huy_navy

huy_navy Advanced Member

Bác khuehn cho e hỏi ứng dụng của nguồn M2 này còn làm đc gì ngoài pre & phono L3??? Cả pre & phono e có đủ rồi và dư ra thêm 1 bo M2. Tính để dành voọc tiếp!

4. thanh lam luan

thanh lam luan Advanced Member

Nhà máy chuyển nơi làm, nên chưa nhận hàng bác à.

5. khuehn

khuehn Advanced Member

Bác làm nguồn cho mạch I/V dùng đèn nhé , vụ DAC xuất âm qua I/V đèn này bác có chưa :D

6. huy_navy

huy_navy Advanced Member

E chưa có. Định theo dự án DAC 3 AN của bác Luân luôn. Nhưng e sẽ đưa vào chung pre L3. Như vậy vẫn dư bo nguồn M2. Vậy có thể làm bộ DAC khác ko vậy?

7. khuehn

khuehn Advanced Member

Có nhiều dự án DAC, bạn cứ hoàn thành cái dự án DAC 3 AN của bác Luân xong đã rồi thư thả đọc các dự án, cái nào hấp dẫn thì tới luôn :D , mình cũng như một số bác khác là DIY cho vui và xả stress rất hiệu quả đấy :lol:

8. hungnt

hungnt Advanced Member

Các bác cho em hỏi 2 con tụ 8.2nf và 2.42 nf điện áp yêu cầu cần bao nhiêu Volt ạ? Mà sao em thấy trên schematic chỉ có mỗi con tụ C9 là 2.42 nf, k thấy con tu 8.2 nf đâu cả!!!

9. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào bạn, mấy con tụ này điện áp thấp chút cũng được, có nghĩa là tối thiểu là 50V còn cao hơn nữa càng tốt, nhưng cao quá cỡ 400 -630V là không cần thiết :idea:

10. hungnt

hungnt Advanced Member

Cảm ơn bác khuehn,

Các bác cho em hỏi thêm, những con tụ, trở nào ảnh hưởng đến chất âm, cần dùng loại tốt ạ?

11. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Tất cả linh kiện trên bo đều ảnh hưởng đến chất âm. Nếu cầu toàn thì bác có thể dùng y chang kit hãng: Trở Takman Metal cho bo nguồn; Trở Takman Carbon + Tụ Mundorf silver in oil (nối tầng + xuất âm) cho bo tín hiệu.

Hoặc bác cũng có thể dùng trở Tantalum cho bo tín hiệu + tụ nối tầng và xuất âm là Audio Note Copper Foil (hoặc Jensen Copper foil). Option này thì giống máy hãng (không phải kit).

Nếu muốn ngọt ngào hơn nữa thì bác xài trở Takman Carbon + tụ nối tầng và xuất âm là Audio Note copper (Jensen copper). Option này thì giống....em :lol:

12. hungnt

hungnt Advanced Member

Vâng, Thanks bác Hại Điện. Em thấy trên Partsconnexion có tụ Amtrans, trị số 2200pf (2.2nf) em dùng cho mạch này có được không ạ? Hay cứ phải dùng đúng trị số 2.42nf?

13. khuehn

khuehn Advanced Member

Tụ này nằm trong mạch RIAA nên phải tuyệt đối chính xác, mua thêm em 220Pf nữa là được thôi :D

14. hahuy

hahuy Advanced Member

Chào các bác! Các bác cho e hỏi tí ạ ,nếu có thể tích hợp mạch phono vào cùng pre này kg ạ,hay phải làm hai hộp riêng ? E mới chơi có gì các bác đừng cười e nhé :D

15. khuehn

khuehn Advanced Member

Tích hợp vào cùng 1 hộp được với điều kiện hộp máy đủ rộng để lắp thêm cả thiết bị Pre + Phono + nguồn :D

16. Vincin

Vincin Advanced Member

nếu không tìm đuợc GE tripple mica black plate thi cai nay rat on: EH 12AY7/6072A gold pin. $25 / tube tại partsconnexion. 2nd stage neu he thong da thua gain thi ECC82 hoac E80CC de chay dong cao hon chut, tro khang ra thap hon.

17. hungnt

hungnt Advanced Member

Các bác cho em hỏi cái:
    1. Em dùng nguồn chung cho cả Pre line và phono có được k các bác. Nguồn của em là 300v/0.3A và 13.6/3A ạ!
    2. Nếu dùng chung thì cần phải lam gì để chống ù cho phono ạ?

18. khuehn

khuehn Advanced Member

Dùng tốt, tuy nhiên cần ổnáp nguồn B+ và đốt tim đèn, về B+ chỉ cần qua một mắt lọc RC là OK quote="hungnt"]
    1. Em dùng nguồn chung cho cả Pre line và phono có được k các bác. Nguồn của em là 300v/0.3A và 13.6/3A ạ!
    2. Nếu dùng chung thì cần phải lam gì để chống ù cho phono ạ?[/quote]

19. tonsbq68

tonsbq68 Approved Member

Thân chào các bác đã diy phono l3!
    Cho em hỏi các bác là nguồn M2X sau khi đóng tải sụt áp khoảng bao nhiêu %? chả là M2x của em khi đóng tải không thấy nó sụt áp " nguồn của em 263-0-263" khi đo sau choke 320v => HT 315v. em đã chỉnh R2=0R. rất mong các bác cho ý kiến khắc phục để đưa áp tại HT=250v -3 00v.
    thks-brgds

20. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn lắp R2 = 22K vào mạch, nếu không thấy sụt áp > ra điện áp ổn áp thì mạch điện, linh kiện quanh con ECL82 có lỗi nào đó rồi :idea:

21. tonsbq68

tonsbq68 Approved Member

Cảm ơn bác nhiều em sẽ thử kết quả thế nào báo cáo Bác sau. trước hết cho em hỏi quá khứ cũng như hiện tại Bác cuốn nguồn cao áp bao nhiêu vol vậy để sau khi sụt or tăng nó cho áp khoảng 250-300v.

22. khuehn

khuehn Advanced Member

Bạn muốn điện áp ổn áp tầm 300V thì quấn BA ra cuộn thứ 650V CT, còn khoảng từ 250 - 280V dùng BA với cuộn thứ 620V CT là ổn rồi :idea:

23. tonsbq68

tonsbq68 Approved Member

Cảm ơn Bác. nhân đây muốn trao đổi thêm với Bác về đèn 6x5GT loại nào kh sut áp và loại nào sụt nhiều nhất ( v/d GZ34 kh sụt mà còn tăng áp).

24. khuehn

khuehn Advanced Member

Chào bạn, đèn nắn nói chung đèn nào cũng sụt áp và loại nào sụt nhiều nhất thì mình chịu, bạn có thể nghĩ ra đèn 6x5GT của bất cứ hãng nào rồi tra data sheet :lol: , nếu muốn có sụt áp ít nhất thì dùng diode bán dẫn nhé :mrgreen:

25. totorauxom

totorauxom Advanced Member

Bác Khuehn có thừa con phono AN nào k ạ :)

Share This Page

Loading...